• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Acer N3XX - KINH NGHIỆM UPROM VÀ ROM WM6.0

PhamQuang

Manager
Bạn vào đây đăng ký thành viên và download nhé. Phiên bản ROM 1.00.24. Mình đã test trên tất cả máy Acer N300BW bên mình bán ra. Chúc bạn thành công.
DOWNLOAD

Acer 311 đã có WM6.0 WWE của tác giả Nga Football từ mấy tuần này rồi kia mà.
Các bạn dùng dòng này nên thử, chắc sẽ hào hứng lắm !!!

PhamQuang

Manager
Hình ảnh minh họa bản WM6.0 cho Acer 311 đây:

ROM do các KTV Nga: FootballFreepk làm ra.

ROM ngôn ngữ WWE, Build cũng khá cao đó.

PhamQuang

Manager
Acer - KINH NGHIỆM UPROM

Acer bao gồm các seri hiện có: N310, N311, N320, N321,...
Nhưng thông dụng hơn cả là N310 và N311, số người dùng cũng nhiều hơn.

Gọi chung là Acer N300

Các ROM WM5.0 cho chúng cũng có khá nhiều.
Hiện bản WM5.0 ổn nhất là bản 1.00.24, có thể tải theo Link sau:

ftp://ftp.acer-euro.com/handheld/n300/osimage/Acer_n300_SD_ROM_WWE_1_00_24.zip

Up ROM cho dòng Acer khá đơn giản, Up từ thẻ nhớ.
Bài duới đây sẽ là cách Up cho chúng.

Các bài đều được sưu tầm từ các chuyên gia sử dụng dòng này.

MyCamel

Cảm ơn bác Quang đã gửi link. Em đang up thử lên đây. Còn link bác nào không tiện dùng rapid thì down thử ở website của em nhé.
DOWNLOAD

PhamQuang

Manager
UPROM cho Acer từ thẻ nhớ

Các ROM WM5.0 và cả WM6.0 hiện mới có, đều sử dụng cách duới đây để Up, khá ổn và nhanh.

1/ Thẻ nhớ MiniSD, nên format cẩn thận, dùng thẻ khoảng 128 hoặc 256Mb là ổn nhất.
2/ ROM tải về giải nén ra thường gồm các thành phần sau:

Mã:
* 1. chain.lst
    * 2. Eboot.nb0
    * 3. EBOOT.bin
    * 4. Superipl.nb0
    * 5. flash.dio

Với WM6.0 chỉ có thành phần 1 và 5 cũng đủ.

3/ Copy chúng tất cả vào thư mục gốc của thẻ và cài thẻ vào máy.

4/ HR máy bằng cách nhấn và giữ 2 núm softkey và chọc giữ Reset khoảng 3s:

Sau đó nhả bút vẫn giữ 2 núm trên, đồng thời nhả 2 núm và nhanh chóng nhấn Power và nhấn giữ Power.

5/ Trên màn hình sẽ hiện thị Tool Up ROM, hãy giữ Power cho tới khi quy trình thống kê xong:

6/ Quá trình Up bắt đầu, có thể nhả power và màn hình sẽ như sau:

Sau ít phút sẽ hoàn chỉnh và máy sẽ tự khởi động lại. Trong quy trình có thể đòi chấp nhận 1 số Settings, các bạn cần SR lại máy để quy trình hoàn thành.

Sau khi hoàn thành, máy của bạn đã được Up ROM mới.

khkt_cc2

To mycamel: File tải về được, unzip bị báo lỗi CRC ->Không dám up rom bằng bản này. Bác có thể gửi lại bản khác không?
Bác Pham Quang cho đường link khác đi, tôi khong thể download từ rapidshare được. Cám ơn mọi người.

atungbk

Bác Phamquang test thấy có nhiều ưu điểm hơn ko giúp em nhé!
Tiện thể cho em hỏi luôn là N321 và N311 thì khác gì nhau ạ???

newland

Đúng là bản WM6 này vẫn còn lỗi lắm. Mình khuyên các bạn nên dùng bản 1.0.24 hoặc ổn định hơn là 1.0.16

V

vietnam123

Guest
Đang dùng Rom WM 6.1 của Football. Chạy rất ngon.

Nhưng bị 1 lần soft-reset và treo cứng tại màn hình bootloader, chỉ còn cách flash rom lại.

Vẫn đang miệt mài test tiếp.

V

vietnam123

Guest
Sau khi up lại rom WM 6.1 lần 2, lười cài phần mềm nên lôi bản backup bằng SPB Backup của WM5 ra chạy. Thấy không có xung đột gì. Các phần mềm vẫn dùng tốt, đỡ phải cài lại như lần đầu tiên.

Qua 1 ngày không dùng máy, tối nay bật lên. Vừa chạy máy đã có hiện tượng không nhận cảm ứng. Chọc bút không nhận. Chính xác là hình như chỉ nhận 1 lần duy nhất lúc vừa bật máy, giờ ngóm hẳn rồi.

Tưởng máy treo, mình soft-reset, thấy sau màn hình khởi động boot (có hình cái pocket Acer), đáng lẽ phải hiện logo của WM 6.1 thì lại màn hình trắng. Một lúc lâu thì vẫn vào được như bình thường.

Lúc này cảm ứng đã chết hẳn. Chỉ dùng Pocket thông qua các button. Vô cùng bất tiện. Rất may là mình cài Resco Today nên có vài shortcut trên màn hình, có thể chạy 1 số chương trình, vào được menu setting để thiết lập lại cho button.

Hiện có 2 vấn đề rất đau đầu;

1. Có phải do bản ROM này lỗi nên bị mất cảm ứng? Nếu vậy chỉ cần flash lại rom WM5 nguyên gốc có thể khắc phục được.

2. Nếu tự dưng máy chết cảm ứng (do bị cảm lạnh bất thường), thì khi flash lại rom. Sẽ bị chết cứng ngay ở ngoài do WM rất ác, khi cài HĐH lại sẽ bắt align lại cảm ứng, phải chọc đủ 5 điểm trên màn hình mới chạy tiếp.

Cực kì nguy hiểm nếu máy đã chết cảm ứng, coi như là cục gạch.

Mình đã từng bị 1 lần với con Toshiba E740 trước kia. Tưởng máy treo, khởi động lại, rồi hard-reset. Thế là coi như xong, phải thay cảm ứng.

Nếu lựa chọn giữa cục gạch và 1 con máy chỉ dùng button điều khiển thì xem ra chạy được vẫn tốt hơn. Ít ra để dùng đọc sách, nghe nhạc vẫn vô tư. Chỉ không gõ được phím nữa, chơi điện tử, duyệt web...

Đúng là số em đen đủi quá. Năm nay chả hiêu sao.

Đúng rằm tháng Giêng, em đánh rơi con laptop, vỡ rạn màn hình thành 2 phần, giờ bị 1 vạch đen chéo giữa màn hình.

Sang hôm nay mới được 2-3 hôm, đã toi luôn màn cảm ứng con Pocket.

Có ai giúp được em vụ này không nhỉ?

Đêm nay mất ngủ quá trời.

Sau nhiều đêm mất ngủ. Quyết định up lại rom WM 2005 cho con Acer. Máy trở lại bình thường.

Kết luận: Lỗi do bản rom WM 6.1. Cạch không thèm dùng nữa.

Last edited by a moderator:

tieudoc

bro nào có thể up lại cho em bản 1.0.16 đc không a. .
mấy link trên kia die hết rùi