• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Active Sync qua Bluetooth!

blackwhite169

Có vấn đề thế này. Em mới kiếm được 1 cái BlueTooth, đã cài xong và cũng đã nhận đc PPC trên PC!
Em muốn hỏi các bác làm thế nào để Sync PPC với PC qua Bluetooth với dòng Artemis, em làm theo 1 số cách của các dòng khác, nhưng ko đc.
1 vấn đề nữa là làm thế nào dùng Internet Sharing để PPC làm modem nhưng cũng qua kết nối Bluetooth (vào mục Bluetooth PAN trong Internet Sharing nhưng ko đc), còn dùng PPC làm modem qua kết nối cáp thì em vẫn dùng rồi. (Tại em dùng GPRS trọn gói nên hay dùng PPC làm modem để PC có kết nối Interet)
Mong có bác nào cao tay, dùng rồi thì chỉ giáo nhé!
Thanks so much!

hanhpn

Để sync, bạn hãy Pair PPC và PC của bạn trước. Sau khi báo thành công, bạn vào activesync trên PPC, chọn connect (ở phím mềm phải) và chọn sync via bluetooth là được.

hanhpn

Thông thường các bản ROM đều có Internet Sharing trong máy đấy. Bạn chú ý lại tính năng này trong PPC để làm Modem cho Laptop nhé

blackwhite169

Cái này thì em biết rồi! Hiện tại em cũng đang Online trên PC thông qua Interet Sharing của PPC qua GPRS đây mà, tốc độ thì ko đc nhanh, nhưng cũng ko "củ chuối" lắm!
Trong Internet Sharing còn có Cả chế độ USB và Bluetooth PAN, nhưng em ko bít dùng cái Bluetooth PAN thế nào, phải cài đặt thế nào???
Bác nào biết thì hướng dẫn nha!

baby1982

Để sync, bạn hãy Pair PPC và PC của bạn trước. Sau khi báo thành công, bạn vào activesync trên PPC, chọn connect (ở phím mềm phải) và chọn sync via bluetooth là được.

Bạn àh, khi mình thiết lập để kết nối giữa PC & PPC thì nó lại ko có chế độ Pair. Nhưng mình có thể chọn cổng Com, không được vượt quá 20 thôi. Và trước đó mình cũng thiết lập trên PPC là phải Pair và phải nhập Pass vào mà chẳng hiểu sao ra tình trạng này. Và mình có vấn đề sau đây, mong bạn giải thích hướng dẫn, nếu biết Theard nào thì bạn Link dùm mình nhe:
1. Đã Bluetooth thành công, chỉ gửi file từ PC sang PPC bình thường, nhưng KHÔNG THỂ GỬI FILE từ PPC sang PC bằng Resco Explorer. Chỉ có thể thao tác gửi bằng cách trước tiên click phải trên PC vào icon Bluetooth, chọn "Recieve a file", sau đó trên PPC gửi file bằng File Explorer mặc định của WM 6.0 thì được. Nhưng bạn ơi, chẳng lẽ cứ mỗi lần gửi 1 file phải thao tác cùi bắp vậy sao? :(( Nếu như vậy gửi cả ngàn file chắc xỉu, khỏi xài Bluetooth.
2. Mình có biết 1 Theard nào đó nói về sử dụng Resco Explorer để Map ổ đĩa đã share trên PC và xem trực tiếp file trên đó luôn, khỏi tải về máy, nghĩa là đi lòng vòng trong Close Range Bluetooth là có thể truy cập mọi thứ đã share trên PC đó. Bạn có thể hướng dẫn mình hok? Thanks
3. Móa ơi, cũng sử dụng computer cả hơn chục năm mà đây là first time use WM. Chán wá.

PhamHien

Bạn dùng Bluetooth có sẵn trong PC hay qua USB?
Mình đã từng dùng như sau(USB): Sau khi kết nối PPC và PC bằng bluetooth
1. Gửi - nhận file qua lại
- Trên Document của PC có thư mục Bluetooth(inbox, outbox, bip, share..). Dùng RescoExplore gửi file đến PC thì nó sẽ lưu ở thư mục trên
- Dùng chức năng "Send Objects" trên PC gửi file qua PPC, nó cũng lưu ở My document
2. Tìm kiếm
- Trong bluetooth setup trên PPC, chọn FTP, tích vào 2 thẻ:
+ Enable Bluetooth Explorer
+ Enable File sharing(rồi chọn thư mục cần share)
- Trên PC dùng "Bluetooth file transfer service" mình sẽ xem và có thẻĩem, nghe, kéo thả, cut, copy...các file có trong thư mục đã được chọn phía trên. Ngoài ra làm tương tự mình cũng có thể kiểm tra thư mục đã chọn trên PC

baby1982

Bạn dùng Bluetooth có sẵn trong PC hay qua USB?
Mình đã từng dùng như sau(USB): Sau khi kết nối PPC và PC bằng bluetooth
1. Gửi - nhận file qua lại
- Trên Document của PC có thư mục Bluetooth(inbox, outbox, bip, share..). Dùng RescoExplore gửi file đến PC thì nó sẽ lưu ở thư mục trên
- Dùng chức năng "Send Objects" trên PC gửi file qua PPC, nó cũng lưu ở My document
2. Tìm kiếm
- Trong bluetooth setup trên PPC, chọn FTP, tích vào 2 thẻ:
+ Enable Bluetooth Explorer
+ Enable File sharing(rồi chọn thư mục cần share)
- Trên PC dùng "Bluetooth file transfer service" mình sẽ xem và có thẻĩem, nghe, kéo thả, cut, copy...các file có trong thư mục đã được chọn phía trên. Ngoài ra làm tương tự mình cũng có thể kiểm tra thư mục đã chọn trên PC

@ Mình dùng Bluetooth qua USB mua thêm.
@ Khi mình kết nối bằng cáp đến KS20, và trong chia sẻ file của Resco Ex thì mình có thể map ổ đĩa bình thường, nhưng cách này thì thà mình ngồi xem trên máy tính cho rồi, híhi =)):

Và Resco mình để chế độ dò IP tự động với cáp USB thì ra địa chỉ IP của PPC sau:

Nhưng khi mình sử dụng Bluetooth, thì Resco không hiển thị những thư mục đã share của PC khi mình map ổ đĩa nữa:

Và Resco mình để chế độ dò IP tự động với Bluetooth thì ra địa chỉ sau, có 2 địa chỉ, mình nghĩ add thứ nhất là IP của PPC với mạng LAN (mình access net ầm ầm trên PPC mòa :D), add thứ 2 là IP của PPC với Bluetooth của PC. Bạn thấy sao:

@ Câu trả lời thứ 1 của bạn: Mình không hề thấy thư mục Bluetooth nào có trong My Document (hay bất kỳ nơi nào khác) của PC.
@ Câu 2: Trên Bluetooth không hề có 2 tab này bạn ah.

blackwhite169

Bạn chưa tìm hiểu kĩ, muốn có thư mục Bluetooth ở trong Device thì trước tiên bạn phải Click vào Icon "Bluetooth Explorer" ở trog Programs rồi Turn On Bluetooth cho nó tìm thấy PC của ban rồi côg việc tiếp theo là làm trên PC thôi!

baby1982

Bạn chưa tìm hiểu kĩ, muốn có thư mục Bluetooth ở trong Device thì trước tiên bạn phải Click vào Icon "Bluetooth Explorer" ở trog Programs rồi Turn On Bluetooth cho nó tìm thấy PC của ban rồi côg việc tiếp theo là làm trên PC thôi!

Trước tiên hay cuối cùng gì vậy bạn. Tôi thao tác điều quan trọng là phải Turn On Bluetooth trước rồi mới thao tác các bước khác mà. Mà ngoài mục Bluetooth hay những thứ liên quan đến BT thì đều nằm trong Settings hết đấy. Bạn xài ROM gì mà mục đó nằm trong Programs vậy? Cho tôi biết xem.

PC của tôi đã nhận BT thông qua PPC bình thường rồi (các Port COM, các services offer), nhận tên tôi đã gán cho PPC khi kết nối bằng BT, tôi thiết lập tên khác (vấn đề này không quan trọng), mà tôi có thể để chế độ lấy Owner cũng được nữa.

KL: Nói chung, việc thao tác giữa hai thiết bị đã nhận nhau bình thường, chỉ có điều Resco Ex không cho gửi file từ PPC sang PC, không thể map driver mặc dù nó nhìn thấy PC và IP của PC, và tự thiết lập IP cho PPC (Device).

Impo.: Tường lửa không là vấn đề. Turned off =D>

Chỉnh sửa cuối: