• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Biến N5230 thành kim từ điển trung việt thực thụ

konken1987

Giải thích : ko cần đọc
Từ phiên bản 12.0.089 (fw hongkong)mọi người có thể tự do chỉnh sửa nhưng những fw hong kong sau đó khi thêm bất kỳ thứ gì vào rom sẽ có lỗi nghiêm trọng là không gỡ được phần mềm đã cài ( có thể 1 số fw 5800 cũng thế)
Bạn nào đang dùng fw việt nam rồi cài font tiếng trung+bộ gõ rời cũng dùng được từ điển nhưng 1 chức năng cực kỳ quan trọng đó là viết tay chữ hán(hiện tại ko bộ gõ rời nào có chức năng này) rất có ích khi tra nhanh 1 từ không biết phiên âm.
Cảm ơn bạn michaelcn bên tinhte.vn về dữ liệu từ điển trung-việt và font by chungviet
trong fw đã tích hợp rompatcher+font trung việt
Bắt đầu : download file dữ liệu đã
http://www.mediafire.com/?87e6794ju70b7gj
và font trung-việt
http://www.mediafire.com/?l3ndkj0jmot
Bước 1
+dùng file RM-588 .v22 là file của fw singapore 21.0.004 ( nằm phía trên mã 0585689 )vì thế bạn phải dùng navifirm download toàn bộ fw singapore về) để flash, flash xong cứ để nó tự cài( 3-5 phút) hơi lâu đừng sốt ruột.
Bước 2 Tạo thư mục patches trong thẻ nhớ rồi copy 2 file trong mục rompatcher vào . tiếp theo vào rompatcher trong mục" ứng dụng đã cài" kích hoạt open4all và isntall sever
Bước 3
Copy ABBYY Lingvo vào thẻ nhớ
Bước 4 : cài đặt 2 file sisx trong mục từ điển ( 1 là bàn phím ảo 1 là file trương chình của từ điển) nếu bạn có bàn phím ảo rồi thì thôi.
Bước 5 : font tích hợp trong rom là của mathanh nhưng lỗi "ă"trong phiên âm tiếng trung và ko xem được nhiều sách .prc hoặc file word trong mobipocketreadder. vì thế bạn nên dùng fontrouter thay thế font mình đính kèm phía trên vào sẽ hoàn hảo.
Bước 6 : hướng dẫn sử dụng trước khi dùng
+cần gì các bạn tự cook thêm
+từ điển là cho s60v3 nên cần dùng kèm bàn phím ảo
+bản ABBYY Lingvo cho s60v5 sẽ out liên tục khi dùng với dữ liệu này
+ngôn ngữ soạn thảo chỉ được phép là trung hoặc việt (tiếng anh ko có ) MÌnh lược bớt đi cho nhẹ
+khi thiết lập ngôn ngữ điện thoại là tiếng việt thì ko gõ được tiếng trung còn là trung hay anh thì được
+khi dùng từ điển ở chế độ màn hình đứng,viết tay toàn màn hình mà viết 1 chữ nó cứ ra A..B..toàn chữ lalinh thì bạn chuyển sang querty rồi xoay ngang màn hình ấn vào biểu tượng chuyển sang nhập tiếng trung (góc trái dưới) cạnh biểu tượng AB rồi lại chuyển thành viết tay là được.
+ko nên xoay ngang dọc màn hình nhiều quá khi vẫn bật cảm biến trọng lực(đang sử dụng từ điển)sẽ bị văng ra.
Trên là fw làm sẵn,cách làm fw như sau:
Dùng fw v21.0.004 của singapore rồi xóa 2 ngôn ngữ mã 326,327 là malayxia và thái lan đi cho nhẹ rồi thêm bộ ngôn ngữ tiếng việt của fw 12.0.089 việt nam vào . Dùng bộ ngôn ngữ V21.0.004 Việt nam cho vào bộ gõ full querty ko hoạt động , cách làm thế nào đã có 1 bài hướng dẫn đầy đủ trong diễn đàn.
Bây giờ thì N5230 đã hoàn thiện,đỡ được cái kim từ điển 3tr :D

Chỉnh sửa cuối:

mathanh

bạn có thể mượn tiếng anh chạy nền tiếng việt nó có thể viết được tất cả ngôn ngữ mà không bị lổi

bản này mà đưa cho mình cook và có máy tetx thì sẻ hoàn hảo hơn, vì mình giỏi về cook anh hoa việt kiểu này

konken1987

Thực ra gõ tiếng anh hay ko cũng ko quan trọng vì trong bộ gõ tiếng trung hay tiếng việt đều có chế độ chỉ viết phiên âm latinh nên có tiếng anh cũng gọi là thừa . Với lại trong fw của 5230 số ít mới đáp ứng đc yêu cầu : có tiếng trung+hack được+thêm tiếng việt ko lỗi( thêm tiếng trung vào các fw khác thử mọt gông vẫn chưa đc nên fw gốc bắt buộc phải có nó đã) . Đếm đi đếm lại mình chỉ thấy có mấy cái có tiếng trung và ko lỗi khi cook,trong đó có cái singapore. Bài này cũng sẽ chìm nhanh thôi, chỉ là để lưu dữ liệu cho nhiều người sau này cần thì tìm bằng google may thì thấy . Mua cái tân từ điển NXB 888(besta) 6tr về còn sai dấu phiên âm, ko hán việt, từ dịch sơ sài thua cái này đúng là bó chiếu bọn lừa đảo . Chỉ có kim từ điển là đáng đồng tiền thôi, quá chuẩn.