• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cá nhân hoá điện thoại S60v3!

vuong234

Member
Dưới đây chỉ là 1 số hình ảnh minh hoạ cho vô số những thay đổi ở chiếc điện thoại của mình!

Đây là lúc mình gọi điện

Đây là khi có người gọi cho mình!

Thắc mắc gì thì gọi điện trực tiếp nhé! 0902279661 (không tiếp tin nhắn)

Anh em nào muốn chia sẻ bài viết của mình xin ghi rõ nguồn nhé

Những diễn đàn được các mem chia sẻ bài viết này!=D>

Bạn có muốn chiếc điện thoại của mình thay đổi được như vậy?

Cách làm cho s60v3 fp1, đối với những bạn không có máy tính!

Các bước thực hiện:
Bước 1: Dùng X-plore Tải X-plore đã crack copy file "Aknnotpi.rXX" từ Z:\Resource vào E:\ để chỉnh sửa
(File "Aknnotpi.rXX" ở đây đuôi Aknnotpi.rXX trong phone gồm *.r01 (tiếng Anh) , *.r02....*.r96 Với ví dụ của mình thì mình chọn Aknnotpi.r96 vì máy mình dùng ngôn ngữ là tiếng Việt.)

Bước 2: vào tính năng "thuộc tính" của tệp tin, tắt "chỉ đọc" hoặc "luôn đọc" như trong hình

Bước 3: Dùng Mobihex để sửa file Aknnotpi.r96 nhé. Tải Mobihex
Mở chương trình Mobihex và tìm đến file "Aknnotpi.r96". Bấm phím số 5 để chỉnh sửa đối với những máy là bàn phím thường), với qwerty bấm phím "Fn + G" Bạn nào cảm thấy sửa hex trên đt khó khăn quá thì tải cái này về để sửa hex trên máy tính nhé Tải rsceditor

Bước 4: Bạn sửa thế nào tuỳ ý, nhưng chú ý những ký tự "%N" - không được xóa, bạn di chuyển nó vào vị trí nào đó trong dòng để hiển thị cho thích hợp. Nhìn hình bên dưới để hiểu rõ hơn. Muốn thay đổi chữ "1 cuộc gọi nhỡ" hay chữ "%N cuộc gọi nhỡ" thì phải edit 2 lần. Với "1 tin nhắn mới" cũng vậy. Nói chung những dòng nào lặp lại 2 lần thì bạn sửa chúng phải giống nhau!

Và mình đã sửa như thế này các bạn tham khảo

-Khi đã sửa xong nhớ lưu lại nhé -> thoát khỏi mobihex --> copy file đó sang C:\Resource

Anh em lưu ý những file *.r96 được copy ví dụ trong Z:\resource\messaging khi sửa xong phải copy vào thư mục C:\resource\messaging chứ k phải là chép vào C:\resource (nếu k có thư mục messaging thì bạn tự tạo ra nhé, với các thư mục khác cũng tương tự)
Hãy nhìn kỹ 4 tấm ảnh này nhé. copy ở z:/resource/massaging khi sửa xong phải copy vào c:/resource/massaging

file *.r96 được copy ví dụ trong Z:\resource\apps khi sửa xong phải copy vào thư mục C:\resource\apps

Bước 5: - Tạo patch C2Z bằng c2zmaker trên điện thoại Tải C2z maker (c2z.rmp do c2zmaker tạo ra được lưu ở ổ e:\ ) Copy patch c2z.rmp này vào thư mục E:/patches
Để dùng được C2zmaker các bạn cài thêm bộ python và pips nhé (bạn nào cài python và pips rồi thì thôi) Tải bộ Python,Tải pips
Vào rompatcher apply và add auto patch c2z.rmp

Bước 6: Restart máy và xem "hậu quả"
Lưu ý: khi máy đã khởi động xong các bạn có thể bỏ apply c2z (nhiều bác sợ đơ máy ý mà)

Cách làm cho S60v3 fp1 và fp2 , S60v5, S^3, đối với những bạn có máy tính
Công cụ cần chuẩn bị:
-Điện thoại đã hack
-Dùng X-plore Tải X-plore đã crack để copy file aknnotpi.r96
từ z:\resource ra ổ E:\, rùi từ E:\ copy ra máy tính
-Dùng rsceditor để sửa file aknnotpi.r96 trên máy tính Tải rsceditor
Bạn sửa thế nào tuỳ ý, nhưng chú ý những ký tự "%N" - không được xóa, bạn di chuyển nó vào vị trí nào đó trong dòng để hiển thị cho thích hợp. Nhìn hình bên dưới để hiểu rõ hơn. Muốn thay đổi chữ "1 cuộc gọi nhỡ" hay chữ "%N cuộc gọi nhỡ" thì phải edit 2 lần. Với "1 tin nhắn mới" cũng vậy. Nói chung những dòng nào lặp lại 2 lần thì bạn sửa chúng phải giống nhau! Nhìn hình

Và mình đã sửa như thế này

-Sửa xong các bạn lưu lại.

-Dùng Nokia cooker đưa file đã sửa vào rom, thay cho những file có sẵn của nhà sản suất và lưu lại
Tải Nokia Cooker 3.0

Sau cùng anh em flash bằng phoenix hoặc Jaf tuỳ từng dòng máy nhé! - Flash ở đây có nghĩa là nạp lại FW vào máy!
- Cách Flash bằng Jaf
- Cách Flash bằng phoenic
Có thể chỉnh sửa rất nhiều file nhưng mình chỉ nêu tên 1 số file để mọi người tham khảo
(Những file có tên như bên dưới là của E63, với mỗi dòng và mỗi máy khác nhau thì có tên hơi khác nhau)
.........................................
Aknnotpi.r96
phone.r96
accfwnoteuinotifier.r96
aknswallpaperplugin.r96
BTNOTIF.R96
CConndlgplugin.r96
CommonDialogs.r96
DirectoryLocalizer.r96
MidletUI.r96
midp2runtimesecuritypolicy.r96
MSENG.R96
PbkUSimUIRes.r96
pslngspluginrsc.r96
SisxUI.r96
pslngspluginrsc.r96
MSGS.R96
SMUM.R96
ces_filelistfmplugindata.r96
.....................................

Và các bạn có thể tham khảo file mình chỉnh sửa,file này chỉ dùng được cho E63 thui nhé
dành cho E63

-Chú Ý :
+ khi sửa xong những file *.r96 thì các bạn nên sao chép chúng sang 1 thư mục riêng,để sau này có format hay nâng FW thì không mất công làm lại (đối với bạn nào dùng c2z). Riêng mình thì cook thẳng vào rom, không bao giờ mất!
+ Đối với những bạn đã làm theo đúng như những gì mình hướng dẫn nhưng k thay đổi gì cả, hay khi máy điện thoại hiển thị được như những gì bạn chỉnh sửa nhưng vẫn chưa hài lòng.Muốn sửa lại, bạn phải đổi ngôn ngữ máy sang ngôn ngữ khác (tiếng Anh, tiếng Trung...), sửa lại file *.r96 lần nữa theo ý mình và chép đè lên file *.r96 trước đó ở trong C:\Resource. Rồi đổi lại ngôn ngữ máy về tiếng Việt! (đối với bạn nào dùng c2z)
+ Đặc biết bác nào muốn đưa mọi thứ trở về mặc định để bán máy cho người khác, chỉ việc đổi ngôn ngữ máy sang ngôn ngữ khác, vào Z:\Resource copy file *.R96 gốc của nhà sản xuất chép đè vào
C:\Resource. Mọi thứ lại trở về trạng thái ban đầu (Theo mình thì cứ format cho nhanh) (đối với bạn nào dùng c2z). Còn bạn nào cook rom thì chạy lại rom gốc của nhà sản xuất là ok!

Phần mềm chat Nimbuzz nổi tiếng do mình Việt hóa
Dòng fp1: Tải Nimbuzz
Dòng fp2: Tải Nimbuzz
Dòng v5 và ^3: Tải Nimbuzz

Chỉnh sửa cuối:

XUANKA

Mình không cần apply C2Z Mà vẫn chạy Ok.để vào thư mục tương ứng trong ổ c là nó tự nhận.làm trên n82

Chỉnh sửa cuối:

vuong234

Member
Mình không cần apply C2Z Mà vẫn chạy Ok.để vào thư mục tương ứng trong ổ c là nó tự nhận.làm trên n82

Mình cũng từng gặp trường hợp như bạn rồi. Nhưng mình đảm bảo trước đây bạn từng sử dụng c2z :)

nhoctinhnghich

sao mình không tìm thay file "Aknnotpi.rXX" mình đang dùng 5630. Khi mình vào sưa khi lưu nó cứ báo là " không thê lưu tập tin. Bạn phải bật Caps (on/off) hoặc thay đổi thuộc tính của tập tin" bác nào pro giup e với. Thaks

vuong234

Member
Bạn dùng X-plore vào mục "thuộc tính" tắt tính năng "chỉ đọc" của file mà bạn muốn sửa thì sẽ lưu được.Nhớ bật cả open4all nữa nhé ;;)

Chỉnh sửa cuối:

phamquocvi

b ơi. Mình cái mobihex nhưng cài xong k chạy đc. Mình kick vào nhưng k thấy có hiện tượng gì. Mình đang dùng C5 5mp

vuong234

Member
Hỳ ừ nhỷ. Mình quên. hi. Mình mới 4mat máy nên chưa cài. B có bản python nào ổn ổn share mình luôn. Tks

Bạn chịu khó tìm trên diễn đàn, mình vào bằng điện thoại nên không dẫn link được.

xbuomx

cho mình hỏi làm tnao để xóa file đó ở ổ C nhỉ. Mình chẳng xóa đc gì cả. Hay chi có cách format thui ah.