• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Các câu hỏi liên quan đến sử dụng Python.

kaocy52

Các anh có thể lập 1 bài chi tiết về cách sử dụng và cài đặt pythom đc ko ạ:( e thấy nhiều fm hay mà ko biết dùng và cài như thế nào:O

Last edited by a moderator:

Kenji1992

Các anh có thể lập 1 bài chi tiết về cách sử dụng và cài đặt pythom đc ko ạ:( e thấy nhiều fm hay mà ko biết dùng và cài như thế nào:O

mình hướng dẫn cho nek , cũng đơn giản thôi
đầu tiên bạn đow cái này về : http://www.mediafire.com/download.php?jkgttlzgcmy , cái này là python 1.9.5 , sau khi bạn giải nén ra thì đc 3 file , bạn cop 2 file Python_1.9.5.sis và PythonScriptShell_1.9.5_high_capas.sis vào thẻ nhớ và cài đặt chương trình trên thẻ nhớ của mình , sau khi cài xong bạn copy file nháy máy.py vào thẻ nhớ \ đata \ python sau khi bạn copy xong bạn thoát ra và vào biểu tượng của chương trình python 1.9.5 , bạn vào options - run script - tìm mục nha may .py và làm điền số điện thoại muốn nhá vào , đây là file test thử , chúc bạn thành công , còn muốn các chương trình khác thì bạn cứ copy file *.py vào thư mục trên là đc

MinhThang

Manager

Python là pm làm nền cho các ứng dụng cần chạy trên nó, vì vậy tùy theo pm mà bạn có lựa chọn Python cho phù hợp. Có Python khi cài lên máy sẽ có biểu tượng của nó và cũng có Python khi cài thì không có biểu tượng gì cả, hiện nay có rất nhiều phiên bản khác nhau, có phiên bản đòi hỏi phải cài đặt lên bộ nhớ máy mới hoạt động, có bản thì cài lên bộ nhớ thẻ vẫn hoạt động tốt. Vì vậy bạn cần chú ý phiên bản thích hợp cho ứng dụng chạy theo, không nhất thiết là bản đó phải mới hay cũ.:D

Kenji1992

Vì vậy bạn cần chú ý phiên bản thích hợp cho ứng dụng chạy theo, không nhất thiết là bản đó phải mới hay cũ.:D

mình thấy bản 1.9.5 này chạy tốt trên s60v5 lắm , nên mình mới úp cho bạn ấy

your_rules

Python là pm làm nền cho các ứng dụng cần chạy trên nó, vì vậy tùy theo pm mà bạn có lựa chọn Python cho phù hợp. Có Python khi cài lên máy sẽ có biểu tượng của nó và cũng có Python khi cài thì không có biểu tượng gì cả, hiện nay có rất nhiều phiên bản khác nhau, có phiên bản đòi hỏi phải cài đặt lên bộ nhớ máy mới hoạt động, có bản thì cài lên bộ nhớ thẻ vẫn hoạt động tốt. Vì vậy bạn cần chú ý phiên bản thích hợp cho ứng dụng chạy theo, không nhất thiết là bản đó phải mới hay cũ.:D

Vậy thì mod nên đặt 1 topic về các bản của python từ đó đến giờ đi để mọi người dễ download

Kenji1992

Vậy thì mod nên đặt 1 topic về các bản của python từ đó đến giờ đi để mọi người dễ download

ý kiến của bạn hok khả thi đâu , chỉ nên úp nhừng phiên bản mà tính ổn định nó cao như 1.9.5 thôi , nếu úp nhiều quá sẽ gây ra việt dư tài nguyên trong PV . khó mà quản lý đc

your_rules

ý kiến của bạn hok khả thi đâu , chỉ nên úp nhừng phiên bản mà tính ổn định nó cao như 1.9.5 thôi , nếu úp nhiều quá sẽ gây ra việt dư tài nguyên trong PV . khó mà quản lý đc

Thì ý của mình vậy mà, phiên bản nào good thì mới up lên

Hoden

Super V.I.P
không phải ứng dung python nào cũng chạy tốt trên bản mới .hay bản cũ tùy ứng dụng mà python chạy thôi như bản 1.9.5 và 1.4.5 vẫn không thể cài đặt chung. dù cài rồi intall thành công hiện icon nhưng khi bấm vào vẫn không chạy được.nếu bạn nào bị như vậy cũng không nên thắc mắc nhiều.

Kenji1992

không phải ứng dung python nào cũng chạy tốt trên bản mới .hay bản cũ tùy ứng dụng mà python chạy thôi như bản 1.9.5 và 1.4.5 vẫn không thể cài đặt chung. dù cài rồi intall thành công hiện icon nhưng khi bấm vào vẫn không chạy được.nếu bạn nào bị như vậy cũng không nên thắc mắc nhiều.

thì chuyện này là chuyện đơn nhiên mà , làm sao cài 2 bản python mà máy chạy đc . nên gỡ bỏ cái trước đi và cài cái hiện tại cho chắc .

Hoden

Super V.I.P
thì chuyện này là chuyện đơn nhiên mà , làm sao cài 2 bản python mà máy chạy đc . nên gỡ bỏ cái trước đi và cài cái hiện tại cho chắc .

có nhiều máy xóa file pippy trong ứng dụng cai2 đè lên vẫn chạy tốt.mà rất ít thành công

Kenji1992

có nhiều máy xóa file pippy trong ứng dụng cai2 đè lên vẫn chạy tốt.mà rất ít thành công

uhm , nói chung là cài những python mà nhiều người nói ổn định cho chắc ăn , chứ cài nhiều cũng chả giúp ích đc gì nếu nó hok ổn định

harryboby

mấy huynh cho đệ hỏi!?! vì mới mua con 5800 nên chưa biết nhuiều. đệ thắc mắc như thế này:
1. Nền tảng python là gì?
2. Tại sao phải cài đặt vào máy?
3. Python cũng là PM hổ trợ hay là tương tự như 1 hệ điều hành?
4. Khi cài vào rùi thì những PM cài trước đó có còn sử dụng được không?
THANKS

Kenji1992

mấy huynh cho đệ hỏi!?! vì mới mua con 5800 nên chưa biết nhuiều. đệ thắc mắc như thế này:
THANKS

1 / đây là những gì mình tìm đc trên mạng
Python là một ngôn ngữ thông dịch, điều đó giúp bạn tiết kiệm thời gian trong quá trình phát triển chương trình vì việc biên dịch hay liên kết là không cần thiết. Bộ thông dịch có thể được dùng một cách tương tác, làm cho việc thử nghiệm các tính năng của ngôn ngữ trở nên dễ dàng, viết các chương trình bỏ đi, hoặc thử các chức năng trong việc phát triển chương trình từ dưới lên. Nó cũng là một máy tính cầm tay tiện lợi.

Python cho phép viết các chương trình nhỏ gọn và dễ hiểu. Các chương trình viết bằng Python thường ngắn hơn so với các chương trình viết bằng C, C++ hoặc Java, vì nhiều lý do:

* các kiểu dữ liệu cao cấp cho phép bạn thực hiện nhanh các thao tác phức tạp chỉ với một lệnh đơn giản;
* phát biểu lệnh được nhóm lại bằng khoảng cách thụt đầu dòng thay vì đóng mở với các dấu ngoặc;
* không cần khai báo biến hoặc tham số trước khi sử dụng.
còn đây là ý kiến riêng của mình : Giống như C++ hay Pascal, Python cũng là một ngôn ngữ lập trình. Vì lý do gì mà nó được mang tên của một loài rắn thì mình vẫn chưa nghiên cứu kỹ. Tuy nhiên, có thể có một lý do là vì Python cực kỳ mềm dẻo. Giống như Java, và cái mà .NET đang hướng đến, đó là Python có thể chạy được trên hầu hết các Hệ điều hành, bao gồm Windows, Linux/Unix, Mac OS X, OS/2, Amiga, Palm Handhelds, và một số điện thoại di động của Nokia. Tốc độ thực thi của Python cực kỳ nhanh, và Python có thể tạo ra những chương trình chạy từ những script rất nhỏ cho đến những chương trình lớn và vô cùng mạnh mẽ. (Với những ai muốn tìm hiểu về độ mạnh mẽ của Python, có thể xài thử chương trình Blender, một chương trình tuy hơi khó sử dụng, nhưng mạnh gần gấp đôi 3D Studio MAX!!!, bên cạnh đó hoàn toàn miễn phí)

Một thế mạnh khác của Python là một ngôn ngữ hướng đối tượng, có khả năng tích hợp dễ dàng vào các ngôn ngữ lập trình khác. Bên cạnh đó, Python có cấu trúc mã đơn giản, dễ hiểu, và có thể học một cách dễ dàng chỉ trong vài ngày. Một thế mạnh khác của Python, đấy là Python là một ngôn ngữ lập trình, có lẽ là duy nhất, miễn phí và mã nguồn mở.
2 / cài python vào máy để có thể chạy những ứng dụng đc viết trên nền tảng python
3 / python là 1 chương trình hổ trợ
4 / khi cài vào rồi các chương trình cũ vẫn chạy bình thương , hok ảnh hưởng gì đến các chương trình đó

Hoden

Super V.I.P
THANKS

mình có thể hướng dẫn bạn thế này

python là 1 ứng dụng hay không gây trở ngại gì cả .

nếu bạn rành về pc thì mình nói bạn như thế này bạn đã chơi wa fifa thì có thể biết về NET fremwork.giống như vậy là 1 nền tản nếu không có python thì úng dụng ko thể chạy đuọc.nó giống như hdh riêng biệt không gây trở ngại và ko cần hack khi cài.

nếu bạn cài rồi thì những pm trước vẫn chạy bibh2 thường không gây trở ngai j cả

tadyluu

cho mình hỏi là sau khi mình up fw 30 rùi thì kô thể cài đc python1.9.5, ai bít cách khắc phục kô

anhky

Góp ý chút nha, sau khi cài các ứng dụng xong, nên reset máy để các app dc đồng bộ, không có lỗi khi chạy app

trangkhaiphu

các bạn ơi , chỉ mình cách cài python bằng tiếng việt đi ,vì máy mình với máy tính toàn tiếng việt

Kojiro

Super V.I.P
các bạn ơi , chỉ mình cách cài python bằng tiếng việt đi ,vì máy mình với máy tính toàn tiếng việt

Cài bằng tiếng Việt là sao bạn :-? Bỏ file .sis vào mà cài thôi mà, máy bạn tiếng việt thì nó hiện lên tiếng việt khi cài mà :-??

trangkhaiphu

cám ơn bạn 09.... nha , mình mún cài chuong trình này lâu rồi nhưng mà hok cài dc python nay nhờ bạn chỉ mà mình đã cài được cám ơn bạn rất nhìu