• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách chọn Thẻ nhớ và cài đặt Adroid trên HD Mini

o0oThienSuo0o

Chú ý về thẻ nhớ:
- Thẻ đảm bảo Class 4 trở lên.
- Thẻ các hãng: Kingston,SanDisk, X Flash, noname có thể không sử dụng được

Trước đây tôi cũng đã thử cài Adroid rất nhiều nhưng thất bại. Toàn đứng im tại màn hình Bootting Linux...

Vừa qua tôi đã cài đặt thành công Adroid lên HD mini của mình. Sau đây tôi hướng dẫn một số bước để những bạn chưa cài được có thể tham khảo

1. Chọn thẻ nhớ

Đây có thể chính là mấu chốt vấn đề. Trước tôi mua máy nó có thẻ nhớ 2G đi kèm của Sandisk. Làm thế nào cũng không cài được. Qua tham khảo thì Thẻ nhớ để cài Adroid phải là Class 4 trở lên (có nghĩa là tốc độ đọc, ghi từ 4Mb/s trở lên mới được). Trong khi thị trường có rất nhiều thẻ Class 2
- Tôi nghĩ chẳng lẽ lại mua thẻ mới mà lại đang dư vài cái thẻ nhớ 2G.
sau khi tìm hiểu tôi dùng phần mềm để Test tốc độ của thẻ nhớ xem cái nào có tốc độ đạt yêu cầu thì dùng. Đó là phần mềm h2testw
Bạn kết nối ĐIện thoại với máy tính dưới dạng kết nối ổ đĩa USB. Sau đó chạy phần mềm h2testw
Tiếp theo các bạn làm như hình ảnh dưới đây

Tiếp theo các bạn đánh 50 và ô trống phần Only... (mục đích chỉ để Test 50Mb)

kết quả sẽ hiện ra ở bảng sau:

Các bạn chú ý xem tốc độ đọc, ghi ( Cả VeriFying và Writing ) có đảm bảo trên 4M/s không. Nếu đạt yêu cầu là xong.

Ví dụ ở trên là thẻ không đạt yêu cầu vì tốc độ ghi quá thấp (Writing chưa đến 1M/s)

2. Định dạng thẻ nhớ và cài đặt

Các bạn dùng phần mềm SDFormatter để Format thẻ nhớ (Bấm vào Options chọn Full Erase ở phần Format Type)

Sau đó các bạn Vào Mycomputer Click chuột lên thẻ nhớ chọn Format. Mục File system các bạn chọn FAT 32 và bấm vào Start (nên chọn thêm Quick Format cho nhanh)

Sau đó các bạn Giải nén bản Adroid và coppy vào thẻ nhớ ( không nên coppy vào thư mục của thẻ nhớ).
và cuối cùng là Chạy File HARET

Download:

1. Các công cụ SDFormatter và h2testw

2. Bản Adroid (bản 2.2 ngày 26/8/2011)

Chỉnh sửa cuối:

o0oThienSuo0o

Thẻ 2G vẫn cài tốt bạn ạ.

Tớ có bảo thẻ 2G không dùng được đâu. Tớ vẫn dùng thẻ 2G để chạy Adroid đây. Chẳng qua là thẻ phải đảm bảo tốc độ đọc và ghi để có thể dùng được Adroid mà thôi.

Chỉ cần Verifying trên 4M/s hay cả Writing cũng phải như vậy ?
Thông số Class của thẻ là tốc độ đọc và ghi của thẻ đó, VD như Class 2 là 2Mb/s, Class 4 là 4Mb/s,.. Và để chạy tốt Android thì nên dùng thẻ Class 4 trở lên nhé.

Inuyasha1987

Cả 2 cậu à. Đó là tốc độ đảm bảo của thẻ Class 4
Nếu vậy cái thẻ đang test kia là ko đảm bảo chạy đc phải ko vì tốc độ Writing chỉ có 855 kb/s ?

Thông số Class của thẻ là tốc độ đọc và ghi của thẻ đó, VD như Class 2 là 2Mb/s, Class 4 là 4Mb/s,.. Và để chạy tốt Android thì nên dùng thẻ Class 4 trở lên nhé.
Thực ra cái vụ class này đâu phải thẻ nào cũng đề đâu bác, như thẻ 2G đi kèm của máy ko ghi class mấy nên cái test này cũng hữu ích, để chạy đc Android e phải trấn cái thẻ 8G class 4 của con 5800 cũ đấy bác ạ :(

Thực ra cái vụ class này đâu phải thẻ nào cũng đề đâu bác, như thẻ 2G đi kèm của máy ko ghi class mấy nên cái test này cũng hữu ích, để chạy đc Android e phải trấn cái thẻ 8G class 4 của con 5800 cũ đấy bác ạ :(
Thẻ cũ thì không có thông số Class đâu nhé, chỉ có thẻ SDHC mới có ghi thông số Class trên thẻ thôi.

anhhung_245

Cái thẻ 2G theo máy em vẫn cài Androi bản tháng 8 cho HD mini bình thường !!!!!
Mỗi tội quản lý pin của nó kém quá ,Tối sạc đầy pin Ngủ 1 giấc sáng ra còn 50% => khởi động lại vội để đưa về 6.5 gấp thì pin vẫn còn 90% ...

Mong chờ 1 bản Androi hoàn thiện ...hic

choanche

Cái thẻ 2G theo máy em vẫn cài Androi bản tháng 8 cho HD mini bình thường !!!!!
Mỗi tội quản lý pin của nó kém quá ,Tối sạc đầy pin Ngủ 1 giấc sáng ra còn 50% => khởi động lại vội để đưa về 6.5 gấp thì pin vẫn còn 90% ...

Mong chờ 1 bản Androi hoàn thiện ...hic
Giống mình y chang, bây giờ chỉ đợi cho nó có bản nào cài vào máy hay sao chứ wa thẻ nhớ pin ko dc 1 ngày. hic

huong_li

chạy file harret trên đâu ạ? tại sao mình cái trên máy tính cái file ấy thì nó báo win7 ko hỗ trợ. tìm trên điện thoại thì ko thấy thư mục nào ở thẻ nhớ. mong các bác chỉ giúp ạ

o0oThienSuo0o

chạy file harret trên đâu ạ? tại sao mình cái trên máy tính cái file ấy thì nó báo win7 ko hỗ trợ. tìm trên điện thoại thì ko thấy thư mục nào ở thẻ nhớ. mong các bác chỉ giúp ạ

Bạn phải tải các bản ROM Android về máy tính ( ví dụ bản Rom 2.2 ở đây: ROM Android 2.2) và giải nén ra một thư mục riêng (ví dụ thư mục ANDROID).
Sau khi format thẻ nhớ bạn Coppy toàn bộ các File trong thư mục ANDROID trên và dán vào thẻ nhớ.
Tháo hết cáp kết nối điện thoại với máy tính ra.
Bấm lá cờ Windows trên điện thoại tìm chọn File Explorer. Sau đó tìm đến thẻ nhớ và bạn sẽ thấy File HARET