• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách chữa lỗi reset ngày giờ của Dell Axim X51v?

hongnhung

Dell Axim X51v bị 1 hiện tượng rất khó chịu là mỗi lần hết pin hoặc thay pin thì tự động reset về ngày giờ sản xuất, thực sự rất bất tiện. X-(

Xin hỏi mọi ngưởi có cách gì khắc phục hiện tượng trên o?

Xin cám ơn.

max

Mình nghĩ hiện tượng trên là do pin backup của máy bạn đã hết hoặc hư hỏng. Pin này nằm trên bo mạch của máy, có thể thay thế và làm nhiệm vụ lưu trữ thông tin ngày tháng thiết bị khi pin chính hết (trong một khoảng thời gian). Bạn có thể tham khảo thông tin từ trang sau để thay thế pin (hoặc gửi cho Dell thay thế nếu vẫn còn trong thời hạn bảo hành):
http://www.mobilitysite.com/boards/...4437-replacing-back-up-battery-axim-x51v.html

hongnhung

Xin hỏi hiện ở Việt Nam có chỗ nào sửa cái này o? Chứ mình vốn vụng về, o dám tự làm!!!

Mà X51v có pin back up gắn trong máy o nhỉ??? (theo em biết là o đâu)

Chỉnh sửa cuối:

max

Mà X51v có pin back up gắn trong máy o nhỉ??? (theo em biết là o đâu)
??? Bạn không tham khảo link mình đưa à? Mình cũng đã từng tự tay tháo con X51v của mình để vệ sinh rồi, có thấy pin backup đó. Lưu ý, pin backup của X51v chỉ dùng trong việc lưu thông tin ngày tháng, không giống pin backup trong những máy WM2003/SE trước đây dùng lưu dữ liệu/chương trình trên RAM khi tháo pin chính.

hongnhung

Có xem, nhưng o để ý là x50v hay x51v ^__^
Vậy bây giờ thay pin ở đây nhỉ?
Ai biết chỗ nào uy tín thì chỉ giúp, để sữa luôn cái nút Navigator bị hư.

À, với lại cho hỏi WM 6.1 beta5 của Lenny cậu đã dùng thử chưa, thấy thế nào???

max

Mình cũng không rõ, vì hình như X51v không có nhà phân phối chính thức ở VN (mà dù sao thì Dell cũng khai tử nó rồi). Bạn thử đến các shop chuyên doanh PPC xem sao, thường thì họ có trung tâm sửa chữa. Nhưng vì có thể bạn không mua ở đó nên phải tốn phí.
P.S: Tháo máy này cũng dễ, bạn hoàn toàn có thể tự làm nếu cẩn thận và xem hướng dẫn.

max

Lenny hiện đã ra tới ROM bản A08 hay sao đó mà, mấy bữa nay chưa ghé qua. Mình đang dùng bản A07 của Football vì thấy tốc độ nhanh hơn hẳn và build cũng mới hơn, hiện chưa thấy lỗi gì. Lenny cũng đang tập trung cho dự án Android OS cho X51v, HDH cho handheld của google, có vẻ rất hứa hẹn.

hongnhung

Đâu nào, vừa check lại, hiện bản mới nhất của Lenny là BETA6.
Có link bản Football o, cho mình xin nào?

Đang đi vòng vòng các forum hỏi mọi người vụ pin back up đây, oải thật.

tung2403

Đến thời điểm này đã có bản A08 rồi.
Hiện tượng của bạn đúng là hết pin backup đấy.
Thông tin về pin backup có thể tham khảo ở đây:
http://www.pdasmart.com/axim-battery-center.htm
Các bác cho hỏi: con x51v của em bây giờ bật không lên. Hiện tượng này trước kia có xảy ra và em đoán là do lẫy đóng nắp pin lâu ngày bị mòn nên không chặt (Hình như lúc trước sử dụng máy có cảnh báo thì phải). Có cách nào khắc phục không ạ??? Cám ơn các bác đã đọc tin.