• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách dùng công cụ MTTY

TuyetKy

Anh em cho mình hỏi cách dùng công cụ MTTY với. Số là mình Up ROM cho con Charmer bị chết ở màn hình Boot, máy chỉ hiện lên các thông số IPL, SPL.. nhưng ko vào Win được. Vẫn vào được Bootloader nhưng cho dù Up ROM gì cũng ko khắc phục được. Tui đã Up đủ các bản ROM có trong tay: ROm gốc, Tiếng Đức, Tiếng Hoa, WM6.0 nhưng khi UP xong khởi động lại máy thì có hiện ra thông số của bản ROM vừa UP nhưng vẫn ko vào Win được. Tham khảo 1 số bài thấy có thể sử dụng được công cụ MTTY để sửa lỗi này nhưng tui ko biết cách dùng. Tui đã dùng lệnh "r2sd all" để back up lại Rom trong máy ra thẻ SD nhưng máy báo lỗi chưa CID unlocked. Vậy anh em cho hỏi cách dùng và các câu lệnh của công cụ này bởi tui thấy rất nhiều anh em Up ROm bị bệnh này, Funtiger cũng có 2 chủ đề về cái này nhưng rất chung chung, tui ko làm theo được:

(PS: Mod xó hộ 1 chủ đề bị post trùng với, thông cảm mạng trục trặc lên gửi trùng 2 lần)

cachep2006

Anh em cho mình hỏi cách dùng công cụ MTTY với. Số là mình Up ROM cho con Charmer bị chết ở màn hình Boot, máy chỉ hiện lên các thông số IPL, SPL.. nhưng ko vào Win được. Vẫn vào được Bootloader nhưng cho dù Up ROM gì cũng ko khắc phục được. Tui đã Up đủ các bản ROM có trong tay: ROm gốc, Tiếng Đức, Tiếng Hoa, WM6.0 nhưng khi UP xong khởi động lại máy thì có hiện ra thông số của bản ROM vừa UP nhưng vẫn ko vào Win được. Tham khảo 1 số bài thấy có thể sử dụng được công cụ MTTY để sửa lỗi này nhưng tui ko biết cách dùng. Tui đã dùng lệnh "r2sd all" để back up lại Rom trong máy ra thẻ SD nhưng máy báo lỗi chưa CID unlocked. Vậy anh em cho hỏi cách dùng và các câu lệnh của công cụ này bởi tui thấy rất nhiều anh em Up ROm bị bệnh này, Funtiger cũng có 2 chủ đề về cái này nhưng rất chung chung, tui ko làm theo được:

(PS: Mod xó hộ 1 chủ đề bị post trùng với, thông cảm mạng trục trặc lên gửi trùng 2 lần)

Cái nì y chang mình rùi ! Kinh nghiệm sương máu nhưng chịu thua đây mà ! Cuối cùng vẫn ko được bạn chạy mã này xem sao !

CMD>doctest

Nhờ nó kiểm tra xem ! mình nhớ ko lầm khi bạn Hard Reset thì nó báo Formated is Failed phải ko bạn ?

Cách sớm nhất chắc là thay Board thui, IME sẽ bị thay đổi !

Thân chào !

Funtiger

Cách unlock của Charmer giống như của Wizard, Bạn có thể đọc lại cách unlock dòng này tại đây: http://pdaviet.net/showthread.php?t=2120&page=21, sau khi đã unlock cid roài thì có thể up lại rom.
nếu sau khi unlock cid rồi mà vẫn ko up đc thì dùng mtty xóa sạch rom cũ đi và up lại, bằng lệnh:

USB> password //gõ pass của boot loader vào (mỗi dòng 1 pass riêng)
USB> set 1e 1
USB> erase //địa chỉ cần xóa, bung bản rom ra là biết liền
// ví dụ: USB> erase a0cc0000 c80000
USB> set 1e 0

có thể xóa cả 3 hay chỉ xóa os thôi cũng đc
chúc may mắn

cachep2006

Cách unlock của Charmer giống như của Wizard, Bạn có thể đọc lại cách unlock dòng này tại đây: http://pdaviet.net/showthread.php?t=2120&page=21, sau khi đã unlock cid roài thì có thể up lại rom.
nếu sau khi unlock cid rồi mà vẫn ko up đc thì dùng mtty xóa sạch rom cũ đi và up lại, bằng lệnh:

USB> password //gõ pass của boot loader vào (mỗi dòng 1 pass riêng)
USB> set 1e 1
USB> erase //địa chỉ cần xóa, bung bản rom ra là biết liền
// ví dụ: USB> erase a0cc0000 c80000
USB> set 1e 0

có thể xóa cả 3 hay chỉ xóa os thôi cũng đc
chúc may mắn

Chài ! Bác Funtiger ui ! Vậy cho hỏi con T-Mobile MDA VARIO sữ dụng cái này đc ko vậy bác ? Mình bị như MEM vừa rùi ! Khổ thiệt !

Thanks alot bác nhiều !

Thân chào !

Funtiger

Bạn kiểm tra thử phần cứng còn ok ko?? nếu chết Flash rồi thì phải thay mới đc, nếu phần cứng còn ok thì vẫn có khả năng cứu đc. Máy bạn đã unlock cid chưa???
Máy của Bạn cũng thuộc dòng Wizard, thông số của dòng này:

57.00M TrueFFS
| 3.06M Part00
| 2.88M Part01
| 51.06M Part02
48.23M TrueFFS
| 3.06M Part00
| 2.88M Part01
| 51.06M Part02
10.00M TRUEFFS
| 3.06M Part00
| 2.88M Part01
| 51.06M Part02
STRG handles: 0e9ef472
3 partitions, 2 binary partitions
customerid=00000000 uniqueid= 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00
( 10.00M) aeae8ede
customerid=00000000 uniqueid= 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00 00
( 48.23M) 0fb2bf42
customerid=00000000 uniqueid= 00 00 00 00 8f 30 02 04 0a 02 10 83 14 0b 05 bd
( 51.06M) cfb2bd82
( 2.88M) afb2bd5e
( 3.06M)

Sau khi tìm hiểu thông tin của bản rom, ví dụ bạn tìm đc địa chỉ của OS là: 4fb2bf36 (nặng 51.06M). Bạn bắt đầu unlock cid và up, nếu up bằng mtty thì dùng lệnh "wdata [Len [StartAddr]] ".
Còn ko thì up bằng pdocwrite.exe

Muốn biết chi tiết hơn, hoặc làm tới bước nào ko hiểu thì pm cho mình

cachep2006

Bạn kiểm tra thử phần cứng còn ok ko?? nếu chết Flash rồi thì phải thay mới đc, nếu phần cứng còn ok thì vẫn có khả năng cứu đc. Máy bạn đã unlock cid chưa???
Máy của Bạn cũng thuộc dòng Wizard, thông số của dòng này:

Sau khi tìm hiểu thông tin của bản rom, ví dụ bạn tìm đc địa chỉ của OS là: 4fb2bf36 (nặng 51.06M). Bạn bắt đầu unlock cid và up, nếu up bằng mtty thì dùng lệnh "wdata [Len [StartAddr]] ".
Còn ko thì up bằng pdocwrite.exe

Muốn biết chi tiết hơn, hoặc làm tới bước nào ko hiểu thì pm cho mình

Cám ơn Bác FUNTIGER nhiều lắm ! Con máy mình trước khi chết nó chưa đc UNLOCKED CID

Mình làm thử xem sao !

Thân chào !

Chỉnh sửa cuối:

TuyetKy

Đúng là mình cần lệnh xóa sạch ROM cũ đi để Up ROM mới vào, thank anh em nhiều nhé. Tối nay về sẽ làm thử xem và thông báo kết quả và nhờ anh em giúp tiếp!
Cheer!

Funtiger

Chỉ cần unlock cid thì mọi chuyện sẽ ok hết,unlock đc roài thì up rom chết cứu lại khá dễ, sau 1 đêm ngâm cứu về mấy cái boot loader này, mình đã khám phá ra khá nhiều điều thú vị, đủ đồ chơi và kinh nghiệm để ko "xấu hổ" nữa roài.
Các Bạn có thể hạ boot loader dễ dàng
Giờ trở lại với PC thân yêu thui=)) =))

TuyetKy

Hơ hơ, cám ơn bác Funtiger nha. Đang bị điều đi Điện Biên, thứ hai về mới bắt tay vào vọc được. Có gì sẽ xin chỉ giáo của bác nha.
Đa tạ!!!

Funtiger

1. # Tắt Allow..., bỏ check "allow USB connections".
2. # Vào boot loader
3. # Kết nối PPC và PC.
4. # mở USBMonitor lên.
5. # Vào File -> New session -> USB Monitor -> Select USB device where your phone is connected -> Check "request view" -> Finish
6. # Chọn Tab thứ 2: basic and complete. Click vào "Complete".
7. # Click vào RomUpgradeUt.exe and bắt đầu Update Rom, tất cả sẽ đc thể hiện trong chương trình
8. # Khi rom upgrade fails, click on Edit -> Export and Save as type "ANSI Text files".
9. # Lưu

Chương trình này sẽ lưu các thông số máy PPC của bạn lại, dựa vào đó ta kiểm tra đc mình bị chết phần nào

dangtuan

1. # Tắt Allow..., bỏ check "allow USB connections".
2. # Vào boot loader
3. # Kết nối PPC và PC.
4. # mở USBMonitor lên.
5. # Vào File -> New session -> USB Monitor -> Select USB device where your phone is connected -> Check "request view" -> Finish
6. # Chọn Tab thứ 2: basic and complete. Click vào "Complete".
7. # Click vào RomUpgradeUt.exe and bắt đầu Update Rom, tất cả sẽ đc thể hiện trong chương trình
8. # Khi rom upgrade fails, click on Edit -> Export and Save as type "ANSI Text files".
9. # Lưu

Chương trình này sẽ lưu các thông số máy PPC của bạn lại, dựa vào đó ta kiểm tra đc mình bị chết phần nào
Nhưng vấn đề là tui lại không vô được Bootloader nữa kia, thế mới đen chứ lị! Có cách nào để chữa trị cục gạch Vario II nữa không? Mong mọi người chỉ giùm!!!

Funtiger

Có 3 cách cho Bạn:
+ Thử cục pin khác và mở máy lên, nếu vô đc boot loader thì ok
+ Ko đc thì thử cách này: xả Pin 4h, ko cắm xạc vào máy, bỏ pin vô lại==> boot loader
+ Vẫn chưa đc thì mang ra mình coi cho, 90% là chết flash, 10% còn lại là hư phím ko vô boot đc. Nếu tháo con flash ra up rời mà ko đc thì thay con flash thui.(up rời bằng doc256 ấy)
==> 100% cứu đc nhưng tốn chiền
Các HTC cũng vậy thui, có điều mình dám khẳng định các Rom do mình cook,dù chưa unlock CID thì xác suất up treo logo là 0,01%.(p3300,M700,P4350,c800,....)
Chúc vui vẻ, lâu lâu "nổ" 1 bữa cho pà con sợ, hì hì. Nhưng đó là sự thật, mình quen đc 1 số cao thủ trong làng DTDĐ, họ có thể nó là quá nhiều kinh nghiệm,nhưng ko bao giờ tham gia các diễn đàn. Trên đời này quả thật có quá nhiều người giỏi

Chỉnh sửa cuối:

Funtiger

Dưới đây là các lệnh chính của MTTY, nhìn tên thì đoán ra chức năng rùi, đúng ko///

tftp
r2sd (ipl/spl/splash/os/gsm/ffs/all/gsmdata/diag)
map
timer
jump
flashtype 0 (or 1)
rdoc PartitionType
wmac
rmac
uart
debug
atcmd
keypad
SetKeypad
SetKeypad 1(Typhoon)/2(Feelers)/3(Amadeus)/4(Sonata)

display
enteros
bininfo
GSMVer

GSMCalBackup

UseA7Uart 0/1

audio
atcmdlog
btaddr [xx xx xx xx xx xx]

fir
setecho
sleep

a7sleep

PowerOff [0/1], 0: ARM9 Syren SPI, 1: ARM7 Syren SPI
gsmtraceclient

a9powerlevel

setaec

erasedata 0(GSM CAL data)/1(GSM MISC data)/2(GSM codes)/3(BINFS:OS)

IMEI [44 60 19 19 75 07 59 00]

SetDebugMethod
cam

checksum addr len

eraseflash addr len

erase

format [?][ALL][FAT][BINFS]

krf

kadc

BTTestMode
BTRouting
ResetDevice

info 0/1
set [Type Value]
password [String]
shmsg [Row Col "String"]

rbmc addr len

wdata [StartAddr Len]

ruuflashdoc startaddr totallength checksum

progressbar left right top bottom color percentage

ruuinfo
ruuformat

ruurun

ruustart

ramtest
doctest
doctest 1
usbtest

mmctest [loop count=0]
usb
...

dangtuan

Trùi ui, Funtiger nhiệt tình quá, nhưng tui ở xa quá, làm sao mà mang đến cho Funtiger xem được. Chắc con Vario II này bị tui cho uống nhầm thuốc nên chết Flash thật rùi, quá trình đi đến dead của nó tui đã có trình bày rùi, xin nói lại rõ thêm:
Nó đang chạy WWE 5.0 shipped rom bình thường, chỉ có điều Unhide EXTENDEDROM chẳng thấy EXTENDED_ROM đâu cả, tui hạ SPL-1.01 MFG up riêng EXTENDED.nb qua mtty, nhìn cửa sổ quá trình up thấy toàn lỗi, được 1 lúc thì nó tự treo không chạy nữa. Tui tắt cửa sổ đang up đi, rồi lại bật mtty lên, vừa nhắp vào mtty.exe thì máy tính thoát khỏi windows XP, nhảy ra màn hình xanh chữ trắng báo lỗi, tui không rút PPC ra khỏi kết nối mà chọc RS luôn, và sau cái chọc SR là máy PPC đen ngòn luôn. Sau đó tui tháo pin, lắp pin khởi động kiểu gì cũng không được. Bây giờ thì chỉ nối dây USB (trong trạng thái không có pin) là có đèn đỏ LED, ngoài ra là tối hơn cả "tiền đồ chị Dậu"
Tháo Flash Up rời như thế nào? Funtiger chỉ giùm tui được không? tui chưa tháo PDA bao giờ? Thanks!!!

cachep2006

Chào Bác Funtiger

Có 3 cách cho Bạn:
+ Thử cục pin khác và mở máy lên, nếu vô đc boot loader thì ok
+ Ko đc thì thử cách này: xả Pin 4h, ko cắm xạc vào máy, bỏ pin vô lại==> boot loader
+ Vẫn chưa đc thì mang ra mình coi cho, 90% là chết flash, 10% còn lại là hư phím ko vô boot đc. Nếu tháo con flash ra up rời mà ko đc thì thay con flash thui.(up rời bằng doc256 ấy)

==> 100% cứu đc nhưng tốn chiền

Chào Bác ! Cái con máy mình là T-Mobile MDA VARIO ( Dòng Wizard ), bị chết nhưng up rom vẫn bình thường vào bootloader thì đứng trơ đó ra luôn !

Bác có thể nói cho cá biết chổ của bác ko ? Cá có gởi PM cho Funtiger rùi nhưng ko thấy hồi âm ko biết bác có nhận đc ko ? Xin đc giúp đở

Pls ! Cám ơn Bác trước !

Thân !

Last edited by a moderator:

TuyetKy

Báo cáo các bác là tui ko Unlocked CID được con Chamer -> Ko dùng được lệnh nào MTTY cả, thử qua nhiều lệnh rùi -> Cất vào tủ, chờ các cao thủ nào xuất hiện giúp cho thui. Ngậm ngùi dùng tạm con Nokia ghẻ vậy. Chả nhẽ lại bỏ tiền ra mua từ http://www.imei-check.co.uk/ hay sao!??

cachep2006

Có lẽ Anh Em mình phải vậy thui !

Báo cáo các bác là tui ko Unlocked CID được con Chamer -> Ko dùng được lệnh nào MTTY cả, thử qua nhiều lệnh rùi -> Cất vào tủ, chờ các cao thủ nào xuất hiện giúp cho thui. Ngậm ngùi dùng tạm con Nokia ghẻ vậy. Chả nhẽ lại bỏ tiền ra mua từ http://www.imei-check.co.uk/ hay sao!??

1. turn phone off and remove usb cable
(remove battery to turn off phone)

2. hold CAMERA key (key on right side of phone) and make a soft reset
(hold CAMERA until you get the 3 color mode; see picture below)

3. connect USB cable, start M3000v4Unlock.exe on your PC and follow instructions

3 color screen (bootloader version may differ but unlocking will work)​

Cá làm đến giai đoạn này nhưng ko có CODE có lẽ đc đó bạn !​

Tiền thì khoảng dưới 1 Triệu mà thôi ! Anh Em mình củng nhau san sẽ quá hen !

Thân chào !

TuyetKy

Tui thấy Wizard có nhiều người Unlock CID bằng phần mềm rùi đấy, bác thử xem sao. Còn con Charmer của tui chưa thấy ai làm được cả khi chưa vào được OS, mà mở mã ROM ra dò như cách của FunTiger chỉ thì tui thấy toàn mã thui, lay hoay cả đêm hôm kia mà chưa thành công. Mà bác ở đâu vậy, hôm nào gặp nhau cả 2 cùng mò có lẽ tìm ra manh mối!?? Thực ra đều chưa chết phần cứng mà
Cheer!

cunconlonton

trước hết em cám ơn các bác.híc của em con winzard cung bị như vậy,cung HR nó bao format is fails.em vào cũng dung MTTY va dung lenh cmd doctest.nhưng vẫn kô up rom lại được mà còn bị chi đứng ở boot loader,reset lại thì thấy màn hinh sọc xanh lét.em làm như nào đây a.bác nào hương dẫn em làm với.em cám ơn nhiều nhiều.hứa tặng bac chai rượu vodka nga.hè này em về vn rồi :(