• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CÁCH KHẮC PHỤC PIN PPC DIE Ở XX%

Đối với các bạn các phương pháp này trong thực tế có đem lại hiệu quả k???

• Total voters
    115

hakkinen

*** Mặc dù đã có topic về pin, nhưng mình thấy đây là 1 kinh nghiệm rất hay và đáng để thử nên lập hẳn 1 topic để thảo luận. Nếu nhiều người thử và đạt kết quả tốt thì các mod hãy để nó là topic dính nha. Cám ơn! ***

Sau 1 thời gian sử dụng PPC, chất lượng pin ngày càng giảm sút và trở thành vấn đề lớn đối với người dùng. Về mặt lý thuyết, đối với pin Li ion và Li polymer ta có thể sạc nhồi mà k lo chai pin, nhưng thực tế thì điều đó k đúng. 1 điều nữa trong thực tế đó là sau 1 năm, dù các loại pin này có sử dụng hay k sử dụng thì dung lượng của nó cũng giảm đi với 1 con số mà mình được biết là 20%(?).
Mình mua lại 1 chiếc PPC cũ, người dùng trước thường xuyên sạc pin qua đêm, nên dù là pin zin nhưng đã bi chai khá nhiều. Thời gian gần đây chỉ khoảng hơn 30%, thậm chí là 40% máy đã tắt. Hiện nay nhờ tham khảo 1 số tài liệu (nhất là trên trang xda-developers.com) mình đã áp dụng và tương đối thành công để kéo dài thêm thời gian dùng pin.
Pin Li ion và Li po cũng như các loại pin khác, đều có hiệu ứng nhớ (nguyên văn là memory effect), tức là nếu pin chưa hết mà bạn đã sạc, nhiều lần sẽ tạo "thói quen" xấu cho pin là cứ đến 1 số % nhất định nào đó nó lại đòi "ăn" điện.

Giải pháp:
Sau 1 thời gian ta cần xả hết pin để làm mới cho nó (recalibrate), bằng cách rút hết pin (drain) và sạc lại.

Hiện nay có 2 cách hiệu quả để làm việc này:

***Cách 1:
Bước 1: Sạc đầy pin bằng sạc chuẩn, để pin no điện khoảng 4-5 tiếng hãy rút sạc.

Bước 2: Sau đó chỉnh độ sáng màn hình lên max, tắt các chế độ tiết kiệm pin (thời gian tắt đèn màn hình, thời gian suspend), dùng cho đến khi máy tắt đi (ở xx%).

Bước 3: Đưa máy về chế độ bootloader và để cho đến khi máy lại tắt
Sau bước này, thường thì pin vẫn còn rất nhiều (đối với cục pin của mình vẫn còn tới 20%).

Bước 4: Tháo pin ra. Dùng 1 thiết bị nào đó (cần nguồn nhỏ thôi) đấu vào 2 cực của pin (là 2 chốt ở ngoài cùng 2 phía trên pin ấy) để tiếp tục quá trình xả pin. Các bạn có thể dùng 1 cái motor (trong mấy cái đồ chơi cho trẻ em ấy) hoặc 1 loạt đèn led để làm việc này. Kinh nghiệm là dùng 1 loạt đèn led thì sẽ nhanh hơn, mình dùng cái motor mà để nó chạy liên tục k nghỉ sau hơn 24h mới hết pin :D

Bước 5: Cho pin lại vào máy, dùng sạc chuẩn để sạc đầy pin lại, nhớ là phải sạc cho đến khi pin thật sự đầy nha (báo đèn xanh).

Bước 6: Lại chỉnh độ sáng màn hình lên max, tắt các chế độ tiết kiệm pin, dùng cho đến khi pin hết. Sau đó sạc lại pin cho đầy.
Thực ra sau bước 5, các bạn có thể áp dụng lại các bước trên để xả pin 1 lần nữa rồi hãy qua bước 6.

***Cách 2:
Cách này mình mới chỉ biết là cho Universal (vì k biết cấu tạo các pin dòng máy khác). Về nguyên lý thì cũng là xả và nạp đầy lại, nhưng cách thức thực hiện hơi khác 1 chút.

Cách làm:

Bước 1: Sạc đầy pin cho PPC

Bước 2: Rút sạc, tháo pin ra. Các bạn quan sát hình dưới đây:

Dùng 1 miếng nhỏ băng dính cách điện (quan trọng là phải cách điện nha) dính vào pin như trong hình (cái chốt pin mà mũi tên chỉ vào ấy). Làm như vậy thực chất là để PPC k thể nhận biết được dung lượng pin.

Bước 3: Lắp lại pin vào máy. Khi này PPC sẽ k thể xác định là pin bạn còn bao nhiêu % (PPC sẽ báo pin là 0%). Chỉnh độ sáng lên max, tắt tất cả chế độ tiết kiệm pin, sử dụng cho đến khi máy tắt.

Bước 4: Tháo miếng băng dính ra. Bật máy và sạc lại pin thật đầy

Lưu ý: - Sạc pin bằng sạc chuẩn của máy, k dùng sạc qua sync hay sạc ngoài

Thực tế đối với cục pin của mình là thời gian gần đây nó hay bị tắt ở gần 40%. Sau khi thực hiện xả pin theo cách 1, ban đầu k thấy tình trạng cải thiện. Nhưng sau khi sạc pin 1,2 lần thì tình trạng pin được cải thiện rõ rệt, bây giờ dùng được tới tận 20%. Mình đang thử cách thứ 2, cách này có vẻ đơn giản và hiệu quả hơn. Cách thứ 2 theo mình biết thì áp dụng cho những quả pin die khi còn nhiều (8x,9x%) là rất tốt.
Mọi người thử test và cho ý kiến đóng góp cũng như bình chọn nha. Chúc các bạn thành công!!!

Chỉnh sửa cuối:

hakkinen

Hix, k có ai quan tâm đến việc làm mới pin này sao? Chẳng lẽ mọi người đều chọn giải pháp là mua pin mới sao? Ai đã qua đây, đã đọc và thử thì để lại ý kiến nha. Cám ơn mọi người!

mavericks

Em nghĩ tình trạng Pin XX% mà đã tắt nhiều khi còn do ROM ko hợp nữa chứ

hakkinen

Em nghĩ tình trạng Pin XX% mà đã tắt nhiều khi còn do ROM ko hợp nữa chứ

Nếu mà pin ở xx% mà tắt do ROM thì tất cả các máy đều sẽ gặp phải chứ bạn. Đúng là có ROM pin sẽ dùng được lâu hơn, ROM pin dùng được ít hơn nhưng theo mình các con số này cũng chỉ xấp xỉ nhau, nói chung là chênh lệch k đáng kể. Nhất là đối với những người mà pin thường xuyên die khi còn nhiều (3x,4x% trở lên). Về mặt nguyên lý vì sao cần xả và nạp lại pin mình đã trình bày bên trên đó bạn.

AnhTu

Super V.I.P
Hiện nay, đa số tất cả các ROM đều hướng tới việc sử dụng tối đa các thế mạnh của PPC, cách chạy chương trình, ở việc sử dụng pin... nhưng việc này đôi khi làm tốn pin 1 cách ngẫu nhiên (do có CT chạy ngầm, do màn hình quá sáng, các process của system chạy nền & chúng ta không kiểm soát được) đã tiêu tốn năng lượng rất nhiều, vấn đề hiện nay được đặt ra như sau:
- Hướng dẫn các bạn có phương cách bảo vệ & sử dụng tối đa độ bền của PIN.
- Giúp các bạn kiểm soát được các CT chạy nền, hiểu được nguyên lý của việc hao PIN, như vậy có thể sẽ tốt hơn trong việc sử dụng.
Các bạn có thể theo hoặc không theo hướng dẫn của hakkinen, nhưng mục đích chính mà các bạn muốn cũng là "chống hao pin", tại sao không thử chứ? :))

HaChau

Super V.I.P
Hix, k có ai quan tâm đến việc làm mới pin này sao? Chẳng lẽ mọi người đều chọn giải pháp là mua pin mới sao? Ai đã qua đây, đã đọc và thử thì để lại ý kiến nha. Cám ơn mọi người!
Mình thấy cách thứ 2 dùng cho Universal có vẻ đơn giản, ai cũng làm được để khắc phục hiệu ứng nhớ của pin. Mua máy xong mình cũng phải thử cách thứ hai xem hiệu quả thực tế của nó ra sao.

hakkinen

Hix, chỉ toàn các mod quan tâm đến vấn đề này. Báo cáo với các bác là sau khi thử phương pháp thứ 2, sau 2 lần sạc và thấy k có kết quả gì, ngày hôm qua em đi ngủ sớm, cắm sạc đến tận sáng nay (khoảng 8 tiếng), bây giờ k thể tin vào mắt mình nữa. Trước đây mỗi khi sạc đầy pin, dù là có ngâm pin tương đối lâu (vài tiếng đồng hồ) nhưng pin ở 100% SPB Plus bao giờ cũng chỉ báo là thời gian sử dụng được khoảng hơn 7 tiếng (tức là ở chế độ bật đèn và sử dụng liên tục), bây giờ vẫn là SPB Plus nhưng kết quả là 12 tiếng, và quả thật là dùng mãi chưa thấy giảm xuống 99% (dù em k tắt đèn màn hình), trước kể cả có tắt đèn màn hình cũng chỉ sau 2,3 phút là pin bắt đầu tụt rồi. Bây giờ đang kiểm nghiệm thực tế xem pin dùng thế nào, đến bao nhiêu % thì die nhưng hiện tại thì em để đèn sáng (mức sáng thấp thôi) liên tục sau 10 phút mới thấy pin tụt xuống 99%, vẫn báo là còn sử dụng được 11h52ph nữa. Hiện tại là sau 20ph thì pin còn 97% và báo còn sử dụng được 11h41ph nữa. Phải chăng đây là 1 thành công tuyệt vời??? :D

Chỉnh sửa cuối:

a3t

Có bác nào biết chân pin của con O2s không ạ
Em thấy con này nó cũng có 4 chân pin như cái hình của bác hakkinen up. Nhưng đo điện áp giữa 2 chân to thì không có gì. Chỉ đo chân thứ 2 (tính từ trên xuống như hình của bác hakkinen) với chân thứ nhất thì có áp 2.57v, giữa chân thứ 2 và thứ 4 thì có áp 3.57v.
Vì thế em chả biết cách xả pin thế nào cả. Dùng cách 2 thì không đc rồi

hakkinen

Có bác nào biết chân pin của con O2s không ạ
Em thấy con này nó cũng có 4 chân pin như cái hình của bác hakkinen up. Nhưng đo điện áp giữa 2 chân to thì không có gì. Chỉ đo chân thứ 2 (tính từ trên xuống như hình của bác hakkinen) với chân thứ nhất thì có áp 2.57v, giữa chân thứ 2 và thứ 4 thì có áp 3.57v.
Vì thế em chả biết cách xả pin thế nào cả. Dùng cách 2 thì không đc rồi

Hix, mình k có đồ để đo áp như bạn, nhưng mình nghĩ cách thứ 2 bạn cũng có thể thực hiện được. Mình nghĩ pin PPC nào cũng có chân pin để giúp máy nhận biết được dung lượng còn lại của pin, chỉ cần cách điện được chân pin đó là ok thôi. Bạn có thể thử mà, mình nghĩ là k nguy hại gì đâu. Pin của O2S điện áp chuẩn là 3,7V bạn ạ, nên xả pin bạn dùng 2 chân 2,4 như bạn đo được nha. Mình thấy pin nào cũng có kí hiệu cực -, + mà bạn

Chỉnh sửa cuối:

a3t

Cảm ơn bác về sự giúp đỡ.
Tằng O2s này không ghi cực pin mới chuối bác ạ. Mà em có đến 2 viên khác nhau, 1 viên thường, 1 viên dung lượng cao nhưng kiểm tra đều thấy giống nhau.
Cách thứ 2 em thử rồi, bịt lần lượt cả 4 chân thì chỉ có hiên tượng bịt chân thứ 2 hoặc 3 (em không nhớ rõ) thì khởi động nó cứ sáng màn hình rồi tắt chứ không nên đc, con nếu bịt lần lượt các chân còn lại thì không lên nguồn. Thế nên em mới kết luận không dùng đc cách thứ 2 bác chỉ.
Còn cách thứ nhất thì em sẽ thử chân 2 và 4 như bác nói xem sao. Tại em biết điện áp định danh của nó là 3.7v, nên đáng lẽ nó phải cao hơn 3.7 chứ nhỉ, đằng này lại thấy thấp hơn nên cần thắc mắc trước khi nghịch.

hlp

e đang dùng con exec đây....hiện tại e có 2 quả pin(1 zin- 1 lô) quả zin thì dùng đc đến 30% là ngủm..trong khi quả lô thì đến tận 7% có khi còn thấp hơn(e chơi game ..) e thấy có vẻ cách 2 của bác VIp này có vẻ ổn..đnag đợi kết quả của bác báo xem thế nào...nếu quả đúng như bác quảng cáo thì e phải làm mới đc...dù sao cũng thank bác vì đưa ra 1 biện pháp..:D

a3t

à bác hakkinen ơi làm ơn cho em hỏi chút. Ở cách thứ nhất sau khi qua bước 2 rùi thì làm bước 3 để làm gì ạ, em không hiểu rõ lắm
Còn bước 4 em tưởng dung motor thì sẽ nhanh hơn nhiều chứ ạ, vì led thì dòng cực nhỏ, nhất là như cái hình bác chụp em thấy toàn dùng loại mắt tôm nên lại càng tiết kiệm
Mà tình hình em vừa phát hiện ra một điều, sau khi em dùng máy đến lúc tắt nguồn, đo 2 chân 2 và 4 vẫn còn 3.15v, nhưng đưa 1 con led vào thì nó chỉ chớp 1 cái rồi tắt luôn, nếu đang để led thì đo áp thì chỉ còn khoảng 2v.
Em liền lấy con pin dung lượng cao ra thử, thì mặc dù pin vẫn 100%(dùng bình thường vẫn 4 ngày) nhưng cũng không thể sáng con led đc ạ. Nguyên nhân do led thì không phải rồi, vì em rất nhiều led đủ các màu, và đều sống cả.

Chỉnh sửa cuối:

hakkinen

Hix, mình dùng Uni, k có các máy dòng khác để thử, nhưng các bạn có thể dùng cách 1. Pin miniS thì có ghi rõ cực +,- rồi nên bạn Rose_killer có thể thử theo cách 1. Mình sẽ tìm hiểu về pin các dòng khác sau vì bây giờ đang bận nên chưa có thời gian. Ai am hiểu về pin thì có thể giúp mọi người phát.
@a3t: có bước 3 là vì ở chế độ bootloader PPC k có đèn và k chạy hđh nên sẽ tốn ít pin nhất, do đó nguồn cần ít nhất và PPC có thể dùng thêm 1 khoảng thời gian để tiêu tốn pin. Thật ra bước này cũng chỉ để rút pin nhanh hơn thôi mà. Có 1 số người chỉ chuyển về bootloader thôi mà có thể rút được rất nhiều pin đó. Ban đầu mình cũng nghĩ là dùng motor sẽ nhanh hơn, nhưng khi thử pin còn 20% mà mình cho chạy ròng rã hơn 1 ngày liền mới hết pin, trong khi ở cái hình trên kia tác giả chỉ mất có 2h thôi (cũng còn khoảng 20%). Bạn thử dùng rất nhiều đèn led xem. Mà lạ nhỉ, pin nào mà chẳng có cực -, + chứ. Bạn thử dùng motor xem thế nào. Thông báo lại kết quả cho mình nha

a3t

Ặc ặc. Em nghiên cứu rùi bác hakkinen ạ. Không có cách xả pin ngoài cho pin O2s. Bởi vì áp chỉ có giữa 2 cặp là chân 1 và 2, 2 và 4. Khi dùng đồng hồ đo thì đc 3,57v, nhưng chỉ cần chạm ngón tay đồng thời vào 2 kim que đo hoặc đưa tải vào(led hoặc motor) thì đồng hồ chỉ hiển thị 0,5v.
Mà đấy là em thử cả trên viên pin 3500mAh ngon cũng thế ạ
Các bác nghiên cứu xem có cách gì không ạ. Cảm ơn các bác nhiều

XuanTruong

Super V.I.P
đang thử khôn biết có dùng tốt hơn ko , đỡ phải mua pin mới ^^ cám ơn bạn

Tất nhiên là tốt hơn trước, nhưng không thể bằng Pin mới được! Đây chỉ là giải pháp tạm thời trong thời gian ngắn mà thôi! Thân!:-?

pvhunggalaxy

em đã thử một cục pin cũ (pin zin) thì thấy hiệu quả cũng rất tốt cải thiện từ 30-40% thì tắt bây giờ được 20% mới tắt, nhưng em muốn hỏi là bao lâu thì mình lại fải xả và nạp lại như thế.

XuanTruong

Super V.I.P
em đã thử một cục pin cũ (pin zin) thì thấy hiệu quả cũng rất tốt cải thiện từ 30-40% thì tắt bây giờ được 20% mới tắt, nhưng em muốn hỏi là bao lâu thì mình lại fải xả và nạp lại như thế.

Thì khi nào mà còn 60-70% pin mà máy tèo thì làm lại như vậy đến khi nào hết làm được thì thui!:p8-|

hakkinen

Theo lý thuyết là khoảng 3 tháng nên xả pin 1 lần, nhưng còn tuỳ theo tình trạng thực tế của pin mà bạn có thể rút ngắn thời gian. Đúng là giải pháp tình thế nhưng dễ làm và k tốn kém, hơn nữa cách này áp dụng đối với những quả pin chết ở 7x,8x % thì rất tuyệt

coldncruel

Ặc ặc. Em nghiên cứu rùi bác hakkinen ạ. Không có cách xả pin ngoài cho pin O2s. Bởi vì áp chỉ có giữa 2 cặp là chân 1 và 2, 2 và 4. Khi dùng đồng hồ đo thì đc 3,57v, nhưng chỉ cần chạm ngón tay đồng thời vào 2 kim que đo hoặc đưa tải vào(led hoặc motor) thì đồng hồ chỉ hiển thị 0,5v.
Mà đấy là em thử cả trên viên pin 3500mAh ngon cũng thế ạ
Các bác nghiên cứu xem có cách gì không ạ. Cảm ơn các bác nhiều

:-?? mình không hiểu ý bạn cho lắm , đo thấy có điện áp mờ đưa tải vào thì nó ...ngất . :D
Mình cũng đang tìm cách xả hết pin con O2s của mình đây, có phát hiện gì mới nhớ chỉ cho mình nghe.