• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách sử dụng GPS trên HD2?

ATOM

Bác nào dùng iGO8 bản ROM V20,21,22 của Man PQ có bị như mình ko!
Khi chon chế độ màn hình luôn sáng, thi khi vào tìm kiếm bị lỗi ko thể nhập được địa chỉ.
chỉ khi chọn sang chế độ màn hình theo cài đặt của máy hoạc tiết kiệm thì mới nhập được dc
bác nào biết về vấn đề này cho ý kiến
cám ơn các bác trước!

yeudanyeunuoc

cần gì dùng mấy PM trên, GOOGLE MAP LÀ GIẢI QUYẾT TẤT CẢ CÁC VẤN ĐỀ CÁC BẠN NÊU RA, CHO DÙ CÁC BẠN Ở BẤT CỨ ĐÂU TRÊN THẾ GIỚI

Hình như bác này mới chỉ dùng mỗi phần mềm Gố gờ Map này thì phải. Để nói về hơn - kém thì bác làm ơn cho ra vài so sánh về các điểm này điểm nọ của các pm, chứ bác nói suông thế này , khó thuyết phục lắm .
Để lấy làm chuột bạch , e xin diểm qua vài nét sau :
- Goo..Maps của bác ko có voice? (vừa đi vừa cắm mặt vào cái PDA hay có thằng ngồi cạnh đọc-nhìn và nhắc cho mình?) :D
- Goo...Maps bác ko xoay map đc theo hướng chuyển động mà chỉ độc một hướng Bắc - Nam.
- Goo......bác ko có chức năng xem map kiểu 3D.
- Goo........phải có kết nối internet tốc độ loại 3g (ra khỏi thành phố là bác chết, néu chỉ đc kết nối GPRS thì đi bằng G-Map ko chết vì tai nạn e bé như con kiến) :))
- Ko có speedcam, camera...
+ Hay là có ảnh satelite
+ Có bến chờ bus, tàu, metro...phưnơg tiện công cộng. Các ctrình, hạ tầng kĩ thuật đc bổ sung rất kĩ.
......
tìm mãi chưa thấy thêm cái gì đáng kể ra đây các bác ạ. Rức là, G-map mới chỉ là thiết bị bản đồ và có chứ năng tìm đường , kết hợp hiển thị vị trí thiết bị trên map khi di chuyển./ Và cái menu G-map bản PDA-PPC thì chẳng có gì, chuối dã man.
Nói túm lại câu, G-map ko phải là t.bị dẫn đường, nó chỉ là thiết bị bản đồ (Maps đúng nghĩa ) . chấm hết.
Nếu còn theo kiểu dùng phải có net thì muôn đời thằng G-map của bác ko trở thành thiết bị dẫn đg dc (Navigation)

Ở Việt nam thời điểm htại thì có Vietmap vẫn là Navigation chuẩn nhất, và đúng là G-map là bản đồ chuẩn nhất (trên toàn TG)

Chỉnh sửa cuối:

yeudanyeunuoc

Bác nào dùng iGO8 bản ROM V20,21,22 của Man PQ có bị như mình ko!
Khi chon chế độ màn hình luôn sáng, thi khi vào tìm kiếm bị lỗi ko thể nhập được địa chỉ.
chỉ khi chọn sang chế độ màn hình theo cài đặt của máy hoạc tiết kiệm thì mới nhập được dc
bác nào biết về vấn đề này cho ý kiến
cám ơn các bác trước!

Bác thử cài thêm 1 pm Navi khác xem có bị như vậy ko, theo e thì 2 phần đó ko dính dáng đến nhau.

headone

Hình như bác này mới chỉ dùng mỗi phần mềm Gố gờ Map này thì phải. Để nói về hơn - kém thì bác làm ơn cho ra vài so sánh về các điểm này điểm nọ của các pm, chứ bác nói suông thế này , khó thuyết phục lắm .

Hãy đọc kỹ lại xem tôi đã phát biểu thế nào và đã dùng những PM nào rồi hãy nói, bạn nhé

[- Goo..Maps của bác ko có voice? (vừa đi vừa cắm mặt vào cái PDA hay có thằng ngồi cạnh đọc-nhìn và nhắc cho mình?) :D] để tìm đường người ta nghe hay nhìn, tất nhiên phải tìm đường bằng mắt rồi

[- Goo...Maps bác ko xoay map đc theo hướng chuyển động mà chỉ độc một hướng Bắc - Nam.] Maps xoay theo hướng chuyển động hiện tại chỉ có HD2 và 3GS có, còn các ĐT khác làm sao xoay? (không có digital compass)

[- Goo......bác ko có chức năng xem map kiểu 3D] cái này đúng kiểu dân Việt Nam như xe Future không có màu đỏ DUNHILL, bản đồ 3D với bản đồ thường tôi chả thấy khác nhau tí nào. Trong khi đó bản đồ với ảnh chụp từ vệ tinh có thể thấy được chỗ nào có cái vũng nước...

[- Goo........phải có kết nối internet tốc độ loại 3g (ra khỏi thành phố là bác chết, néu chỉ đc kết nối GPRS thì đi bằng G-Map ko chết vì tai nạn e bé như con kiến) :))] cái này chỉ đúng tại Việt Nam, còn topic này thảo luận các phần mềm dùng tốt trên thế giới, mà ở các nước khác họ phủ sóng 3G từ lâu lắm rồi

[- Ko có speedcam, camera...] vâng, đúng là không có cái này

[+ Hay là có ảnh satelite] không hiểu định nói gì?

[+ Có bến chờ bus, tàu, metro...phưnơg tiện công cộng. Các ctrình, hạ tầng kĩ thuật đc bổ sung rất kĩ.] bạn thử xem map bên Mẽo xem nó bổ xung kỹ tới mức nào. Chỉ trong một thời gian ngắn mà GoogleMap đã làm tốt như vậy trên toàn thế giới, thì ta có quyền hy vọng trong một thời gian ngắn nữa GM sẽ vượt xa các đối thủ cùi bắp khác bạn ạ
......
Chắc tôi lại phải đặt câu hỏi ngược lại là, hình như bạn chỉ mới dùng mỗi VietMap?

Tuy nhiên như tôi đã nói ở trên. Mỗi PM làm ra đều hướng đến một nhóm đối tượng nào đó và CÓ CHIẾN LƯỢC kinh doanh riêng. Như VM sẽ có hiệu quả tốt đối với các hãng vận tải, lữ hành... khi chỉ cần ngồi tại đại bản doanh cũng có thể theo dõi được hoạt động, lộ trình của từng xe trong công ty... còn đối với người dùng cá nhân thì không có tác dụng gì nhiều

Tôi cũng không chê VM dở mà chê cái giá của PM quá cao, dữ liệu bản đồ cập nhật quá chậm

Còn bạn muốn tìm hiểu xem VM tìm đường chính xác ra sao thì có nguyên cả topic rất dài ở đây cho bạn tìm hiểu:
http://www.pdaviet.net/showthread.php?46798-Vietmap-V17-cho-Touch-HD
http://www.pdaviet.net/showthread.php?40474-VietMap-GPS-V17-trên-HTC-Touch-HD-Screenshots

Và cuối cùng cũng mong bạn tìm hiểu kỹ trước khi định nói điều gì

ltminh

Goo...Maps bác ko xoay map đc theo hướng chuyển động mà chỉ độc một hướng Bắc - Nam.] Maps xoay theo hướng chuyển động hiện tại chỉ có HD2 và 3GS có, còn các ĐT khác làm sao xoay? (không có digital compass)

vietmap thì tự động xoay theo hướng chuyển động (nếu sử dụng GPS)

tataro

Hãy đọc kỹ lại xem tôi đã phát biểu thế nào và đã dùng những PM nào rồi hãy nói, bạn nhé

[- Goo..Maps của bác ko có voice? (vừa đi vừa cắm mặt vào cái PDA hay có thằng ngồi cạnh đọc-nhìn và nhắc cho mình?) :D] để tìm đường người ta nghe hay nhìn, tất nhiên phải tìm đường bằng mắt rồi

[- Goo...Maps bác ko xoay map đc theo hướng chuyển động mà chỉ độc một hướng Bắc - Nam.] Maps xoay theo hướng chuyển động hiện tại chỉ có HD2 và 3GS có, còn các ĐT khác làm sao xoay? (không có digital compass)

[- Goo......bác ko có chức năng xem map kiểu 3D] cái này đúng kiểu dân Việt Nam như xe Future không có màu đỏ DUNHILL, bản đồ 3D với bản đồ thường tôi chả thấy khác nhau tí nào. Trong khi đó bản đồ với ảnh chụp từ vệ tinh có thể thấy được chỗ nào có cái vũng nước...

[- Goo........phải có kết nối internet tốc độ loại 3g (ra khỏi thành phố là bác chết, néu chỉ đc kết nối GPRS thì đi bằng G-Map ko chết vì tai nạn e bé như con kiến) :))] cái này chỉ đúng tại Việt Nam, còn topic này thảo luận các phần mềm dùng tốt trên thế giới, mà ở các nước khác họ phủ sóng 3G từ lâu lắm rồi

[- Ko có speedcam, camera...] vâng, đúng là không có cái này

[+ Hay là có ảnh satelite] không hiểu định nói gì?

[+ Có bến chờ bus, tàu, metro...phưnơg tiện công cộng. Các ctrình, hạ tầng kĩ thuật đc bổ sung rất kĩ.] bạn thử xem map bên Mẽo xem nó bổ xung kỹ tới mức nào. Chỉ trong một thời gian ngắn mà GoogleMap đã làm tốt như vậy trên toàn thế giới, thì ta có quyền hy vọng trong một thời gian ngắn nữa GM sẽ vượt xa các đối thủ cùi bắp khác bạn ạ
......
Chắc tôi lại phải đặt câu hỏi ngược lại là, hình như bạn chỉ mới dùng mỗi VietMap?

Tuy nhiên như tôi đã nói ở trên. Mỗi PM làm ra đều hướng đến một nhóm đối tượng nào đó và CÓ CHIẾN LƯỢC kinh doanh riêng. Như VM sẽ có hiệu quả tốt đối với các hãng vận tải, lữ hành... khi chỉ cần ngồi tại đại bản doanh cũng có thể theo dõi được hoạt động, lộ trình của từng xe trong công ty... còn đối với người dùng cá nhân thì không có tác dụng gì nhiều

Tôi cũng không chê VM dở mà chê cái giá của PM quá cao, dữ liệu bản đồ cập nhật quá chậm

Còn bạn muốn tìm hiểu xem VM tìm đường chính xác ra sao thì có nguyên cả topic rất dài ở đây cho bạn tìm hiểu:
http://www.pdaviet.net/showthread.php?46798-Vietmap-V17-cho-Touch-HD
http://www.pdaviet.net/showthread.php?40474-VietMap-GPS-V17-trên-HTC-Touch-HD-Screenshots

Và cuối cùng cũng mong bạn tìm hiểu kỹ trước khi định nói điều gì

[- Goo......bác ko có chức năng xem map kiểu 3D]---------->một PM navigator thì phải có 3D map để người xem có thể dễ hình dung ra đoạn đườnh mình đi...bác HEADON bảo với google map bác thấy cả cái vũng nước...thế thấy đc vũng nước thì giúp ích gì đc cho viec tìm đường ??? giúp bác tránh ko giẫm lên vũng nước à =))...
[- Goo..Maps của bác ko có voice? (vừa đi vừa cắm mặt vào cái PDA hay có thằng ngồi cạnh đọc-nhìn và nhắc cho mình?) ---->có nghĩa là khi lái xe máy hoặc oto,thì ta phải chú ý nhìn đường,thì thời gian đâu mà nhìn bản đồ trên đt,nên mới cần đến voice chỉ dẫn đến đâu rẽ trái,phải,đi thẳng v..v.. mà cái này thì googlemap ko có nên không thể xem là thiết bị dẫn đường đúng nghĩa đc....cái bác headon này thiệt tình...đọc và dành ra ít giây suy ngẫm nhé bác

+ Hay là có ảnh satelite --------> ý bác vidanyeunuoc muốn nói GOOGLE MAP có điểm hay là có hình ảnh thực từ vệ tinh, bác headon chịu đọc cho kỹ nhé
[+ Có bến chờ bus, tàu, metro...phưnơg tiện công cộng. Các ctrình, hạ tầng kĩ thuật đc bổ sung rất kĩ.] câu này cũng có ý tương tự như câu trên haizzzz,
mà cũng tại bác vidanyeunuoc viết tắt quá gây ra sự hiểu lầm cho bác headon kìa :p
headone nói:
à cuối cùng cũng mong bạn tìm hiểu kỹ trước khi định nói điều gì
câu này cũng dành cho bác nữa đó

thehunghd

có bản nào dành cho androi ko
em mới dùng htc hd2 chạy android 2.2 nhưng ko rành lắm

kjsryan

Nói chung là mấy ba kia xài VM thì cứ xài =)) cứ fanboy đi xoáy nhau làm gì cho mệt,ai thích cái gì thì cứ đem lên bàn thờ mà 1 ngày 3 cây nhang cúng vái

lungtungbeng

Nói chung là mấy ba kia xài VM thì cứ xài =)) cứ fanboy đi xoáy nhau làm gì cho mệt,ai thích cái gì thì cứ đem lên bàn thờ mà 1 ngày 3 cây nhang cúng vái

Ông này nói năng linh tinh gì gì đấy???người ta đang hỏi thì ông nhảy vào nói loạn cả lên