• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách sử dụng p990i hiệu quả và cách chọn mua p990i cũ

calvinklein87

mình lập topic này để giúp các bạn mới biết và hiểu rõ hơn về p990i đỡ phải đi kiếm mệt..mong các bro ủng hô và bổ sung ý kiến
Thủ thuật sử dụng P990i hiệu quả hơn:

1. Muốn tắt chức năng nhận dạng chữ viết (handwritting) trong chế độ mở nắp (flip open) để máy chạnh nhanh và có giao diện gọn gàng hơn?

Control panel > Device > Text input > Handwritting > Keyboard only

2. Muốn tắt nốt chức năng đoán chữ trong flip open?

Control panel > Device > Text input > Handwritting > None

3. Muốn tắt chức năng đoán chữ trong chế độ đóng nắp (flip close)

Control panel > Device > Text input > Predictive text > Bỏ chọn On in flip close

2. Muốn Web chạy nhanh và ổn định hơn?

Chọn "Large cache" cho trình duyệt Web

3. Muốn quay video có flash? Muốn dùng P990i như đèn pin?

Bật chức năng Flash light cho picture mode rồi nhấn nút chụp hình khoãng 1 nữa rồi cuộn jog dial.

4. Copy file giữa P990i và PC nhanh hơn?

Chọn File transfer khi kết nối USB với PC.

5. Muốn chụp hình rõ nét hơn?

Chọn "Fine" cho picture quality trong Camera configuration

6. Muốn chụp được hình nhanh hơn?

Chọn "Mute" cho shutter sound trong Camera configuration

7. Muốn sử dụng pin trâu hơn?

- Chọn backlight brightness từ 25 - 80%

- Tắt WLAN

- Tắt hỗ trợ mạng 3G trong Control panel > Mobile networks > Advance

- Tắt chức năng dò tìm sóng GPRS. (Khi đó, GPRS chỉ thực sự được kích hoạt khi được gọi (Ví dụ nhận tin nhắn MMS, cập nhật RSS khi không có Wifi) GPRS sẽ tự động tắt khi không dùng đến nữa.
Control panel > Connections > Internet accounts > Option > Preference mode > CS only

8. Muốn điều chỉnh lệch cảm ứng?

Chạy ứng dụng Setup wizard trong Control Panel > Other

Tăng thời gian sử dụngThời gian sử dụng máy điện thoại luôn là vấn đề được nhiều người quan tâm. Hãy tắt những thứ không cần thiết và cài đặt ở chế độ sử dụng năng lượng ở chế độ tối ưu nhất để tiết kiệm pin.
Hồng ngoại và Bluetooth là 2 thứ mà bạn nên chú ý. Hãy tắt chúng đi nếu không cần thiết hay đã sử dụng xong.
Nên chọn chế độ đèn màn hình tự động để tiết kiệm pin và sử dụng được lâu hơn. Bạn làm như sau: Vào Control Panel, rồi chọn Màn hình từ tab Hệ thống -> chọn tiếp tab Nguồn, tại đây bạn nên chỉnh là Đèn: Tự động; Đèn xe: Tự động; Màn hình nghỉ: Trống và Kích hoạt sau một phút.
Kết nối wifi cho P990i :Mở flip ra,sau đó dùng bút chọn mũi tên chỉ lên ở góc dưới bên trái màn hình --> chọn connections --> Wireless LAN --> Scan --> chọn 1 mạng cần connect --> dùng bút chọn biểu tượng hình 2 mũi tên đi vào nhau -><- là xong phần connect. Sau đó bạn vào Multimedia --> Web là bạn có thể lên mạng rồi đấy

Kết nối GPRS : bạn vào Mobifone Portal (http://www.mobifone.com.vn/) gửi cấu hình tự động cho P990i rồi save cấu hình lại là có thể sử dụng GPRS

Dòng máy Pxxx của Sony Ericsson có tích hợp PDA đôi khi cũng hay "dở chứng" và một vài mẹo vặt để khắc phục,...

1/ Khắc phục phím Joydial khi tháo Flip:

Hiện nay có rất nhiều bạn muốn chiếc Phone của mình nhìn khoẻ khoắn và sành điệu hơn và các bạn đã chọn giải pháp tháo Flip của máy!Tuy nhiên đôi khi phím Jog dial của bị trục trặc, không chịu hoạt động!

#Cách khắc phục:

Khi gỡ flip ra, bạn sẽ thấy có 2 hàng đinh, mỗi hàng 3 đinh ở giữa cạnh dưới của máy.Hãy dùng một dây mỏng bằng đồng nối 2 đinh thứ nhất và hai từ trái qua của hàng thứ 2. Mọi vấn đề về Jog dial sẽ ổn định như bạn mong muốn....

2/ Không viết SMS dài được:

Đã có không biết bao nhiêu bạn đã than phiền với mình là không thể viết SMS dài được trên dòng máy UIQ và đây là cách khắc phục:

#Chỉ cần đổI lại bộ gõ: vào Control Panel, chọn thẻ Device và chọn phần Text Input. Ở đây, hãy chọn thẻ Alternative và trong ô Alternative input Method, bạn chọn Virtual Keyboard (Standard) để dùng lại bàn phím chuẩn của P900/P910i/P990i. Với bàn phím này, tin nhắn của bạn sẽ được tối đa 160 ký tự.

3/ Màn hình cảm ứng bị lệch:

Đôi khi trong lúc sử dụng bạn thấy màn hình cảm ứng tự nhiên bị lệch so với điểm chọc...tuy nhiên muốn khác phục rất đơn giản....

#Cách khắc phục:
Bạn vào Control Panel --> Other --> Setup wizard

4/ Master Reset:

Đôi khi đang sử dụng mà máy của bạn có hiện tượng chậm hoặc treo...Và bạn không biết phải làm sao?

#Cách khắc phục:

Format cho SE UIQ, ở chế độ Flip đóng nhấn :
- Jogdial lên
- Phím *
- Jogdial xuống
- Jogdial xuống
- Bấm phím *
- Jogdial xuống
- Bấm phím *
Lúc đó sẽ hiện ra Menu Format, chọn Format, nhập Password của Phone(default là 0000).

12 điều bạn có biết khi sử dụng P9xx
01. Bạn có biết nếu PC online với internet, đặt điện thoại Pxxx lên đế cắm kết nối với PC, bạn có thể truy cập internet sử dụng điện thoại mà không sử dụng GPRS. Không tốn tiền phí cho GPRS và mà không cần phải làm gì phức tạp như bên Nokia. Nếu bạn có đường truyền tốc độ cao thì dùng điện thoại lên mạng hay check email thì tuyệt quá chứ còn gì. Lưu ý bạn phải dùng chương trình duyệt web của hãng thứ 3 như Opera 6.31 (Download ). Còn chương trình browser default trên điện thoại chỉ thiết kế cho GPRS và Dialup thôi.
02. Bạn có biết nếu bạn chỉnh hai thông số Time delay và Picture freeze time trong CommuniCoder ít lại thì hình ảnh chụp bằng điện thoại sẽ nét và đẹp hơn nếu mình dùng chế độ chụp bình thường. Time delay chỉ khoảng thời gian (1-25s) mình nhấn nút chụp cho tới khi hình ảnh được chụp. Picture freeze time chỉ khoảng thời gian (1-10s) khoảng thời gian hình ảnh đứng yên trên màn hình khi chụp.

03. Bạn có biết khi cài đặt một chương trình Java (*jar) hay Symbian (*sis) vào máy theo phương thức chạy bằng Install Software của SonyEricsson (doubleclick lên tập tin), trên điện thoại phải có dung lượng tối thiểu lớn bằng gấp đôi chương trình muốn cài. Lý do đơn giản khi cài đặt, SE thiết kế phải chép phần mềm vào 1 thư mục tạm trên máy rồi mới tiến hành cài đặt. Do đó, sau khi cài đặt xong, những file rác này vẫn còn trong máy. Hãy xóa chúng đã giải phóng dung lượng cho điện thoại. Hai thư mục temp đó là C:\system\install và D:\system\install.

04. Bạn có biết cách để xem máy của mình đã cài đặt chương trình gì trước đây. Hãy vào thư mục C:\system\install và view tập tin install.log mà xem. Có đầy đủ tên chương trình bạn đã cài đặt đấy. Lưu ý không file này sẽ không còn cho những ai đã flash lại phần mềm trong máy.

05. Bạn có biết những chương trình bạn đã gỡ bỏ khỏi máy, chúng còn để lại những file rác trong những thư mục trong Systems\Apps ở ổ C và D. Hãy dùng chương trình quản lý file mà xóa chúng để để tiết kiệm ổ đĩa.

06. Bạn có biết khi sử dụng P800, P900 chỉ được chạy cùng lúc tối đa là 3 chương trình nếu bạn không muốn nhận câu thông báo "not enough memory" (tùy theo chương trình nặng hay nhẹ). Trong trường hợp để máy thiếu bộ nhớ nhiều, có thể khiến máy bị treo, phải khởi động lại máy. Tệ hơn là máy bị hư chương trình trên ROM, phải đi flash firmware lại. Tốn 200K. Do đó phải lưu ý, ngoài ra luôn giữ dung lượng tối thiểu trên ổ C của máy còn khỏang 2MB để chứa các tập tin rác của chương trình. Trong P800/P900 có bộ nhớ là 12MB (trống khỏang 8MB để chạy chương trình), dung lượng ổ C là 16MB (trống khoảng 12MB để cài đặt chương trình). Trong P910i có bộ nhớ là 32MB (trống 21 MB để chạy chương trình), dung lượng ổ C là 64MB (trống khoảng 50MB đề cài đặt chương trình).

07. Bạn có biết khi lướt net bằng opera hay bất kỳ browser nào các tập tin cache chiếm rất nhiều dung lượng. Do đó lưu ý phải thường xuyên xóa cache để giải phóng dung lượng khi bạn muốn máy hoạt động nhanh hơn.

08. Bạn có biết cho đến hiện nay trên Yahoo có khoảng 140 groups cho P800, 120 groups cho P900, 4 groups cho P910i. Còn chần chừ gì nữa sao không đăng ký 1 group nào đó để được chia sẽ kinh nghiệm với mọi người.

09. Bạn có biết nếu trong máy của bạn chứa nhiều hình ảnh, mp3 hay video. Hãy quản lý tập tin bằng cách chia nhỏ thành nhiều thư mục (trung bình mỗi thư mục khoảng 30 tập tin). Thực nghiệm cho thấy máy truy xuất dữ liệu nhanh hơn nếu bạn quăng 100 file trong 1 thư mục.

10. Bạn có biết để cải thiện độ ổn định trong việc synchronise hay trao đổi dữ liệu giữa máy và PC còn phụ thuộc vào chương trình PCSuite của SE. Hãy tải version mới nhất của chương trình này để cải thiện những lỗi hay mắc phải khi kết nối. Version mới nhất PCSuite là 3.1.1. Ai sử dụng con P800/P900 nên cập nhật chương trình này đi nhé.

11. Bạn có biết trả lời câu hỏi này " Tại sao cắm máy vào đế cắm nhưng máy vẫn không connect được ? Không hiện lên icon điện thoại nho nhỏ ở system tray của windows ?". Có 4 nguyên nhân chính:
- Thứ 1, tiếp xúc giữa chấu cắm của đế và máy không chắc chắn. Hãy tháo máy ra và cắm lại. Nhiều người khi cắm máy vào đế vẫn chưa biết cách, cứ cắm thẳng thừng vào máy theo chiều từ trên xuống khiến chấu khi cắm vào nghe tiếng va chạm nhỏ. Làm nhiều sẽ làm chấu cắm bị gãy. Theo hướng dẫn của SE, bạn hãy để máy nghiêng về phía trước khi cắm so với đế. Chấu cắm sẽ ăn khớp với máy mà không cần dùng tý lực nào. Rồi đẩy máy tới là được. Rất nhẹ nhàng và thoải mái. Khi lấy máy ra, làm theo ngược lại.
- Thứ 2, một số phần mềm firewall trên PC như ZoneAlarm, McAfee Firewall.. hay phần mềm tăng tốc internet như Speedit, ProxyConn... trên PC đã không tương thích với PC Suite. Khiến máy của bạn không detect được. Hãy vô hiệu hóa chúng.
- Thứ 3, nên nhớ P800 chỉ dùng cho đế cắm DSS-20 không chơi với đế DSS-25 của P900/P910i. Do đó bạn có cắm P800 vào DSS-25 chờ hoài nó cũng không hiểu đâu. Để biết đế cắm mình thuộc loại nào hãy xem nhãn dán phía dưới đế ấy.
- Thứ 4, trường hợp xấu nhất đế cắm có phần tiếp xúc bị hỏng hãy đem đến SE Customer Care để bảo hành hay mua mới.

12. Các tập tin khi copy vào phone được đặt theo từng thư mục khác nhau tùy theo định dạng file. Vì thế không cho phép copy tập tin không tương ứng với thư mục cho phép. Ví dụ mp3 không thể copy vào thư mục image được.

Có 5 thư mục mà bạn có thể thấy nếu dùng trình Mobile Phone Monitor tích hợp trong Windows Exporer của SE. Đó là : audio, document, image, other, video. Thực chất chúng được tạo trong thư mục C:\Documents\Media Files và D:\Media Files trên điện thoại.

Ngoài ra tập tin lớn hơn 1MB không thể di chuyển qua lại trong phone bằng chương trình Mobile Phone Monitor. Bạn có thể di chuyển chúng ra PC rồi mới di chuyển chúng vào thư mục mới. Hay có thể dùng trình Storage Manager trên điện thoại để thực hiện.

Nếu trên điện thoại không cài đặt chương trình của hãng thứ 3 xem tập tin chuyên nghiệp, thì ta không thể xem hay edit tập tin gì trong điện thoại. Đầu tiên hãy di chuyển nó vào PC rồi mở nó ra.

(sưu tầm )

Thủ thuật sao lưu danh bạ điện thoại cho P9xx mà không cần phải dùng chương trình!

Để không phải nhập lậi danh bạ điện thoại khi bạn muốn format or master reset lại mà không phải dùng đến chương trình gì thì bạn làm như sau:
Đầu tiên bạn vào danh bạ điện thoại rồi chọn folder muốn sao lưu,ở đây mình chọn là All,sau đó bạn gửi folder ma bạn muốn sao lưu, chọn send as là: mms rồi bấm done.Tiếp theo đó là bạn thoát ra,mục đích của việc làm trên là làm cho máy ghi nhớ file danh bạ thành một file folder.vcf (ở đây là all.vcf),file này được sao lưu ở c:\system\mail, ở ngay folder đầu tiên. Bạn dùng chương trình quản lý file (vd fileman,filemanager,explorer,...)để copy or move sang thẻ nhớ,vậy là từ nay bạn thoải mai format hay reset lai máy mà không sợ bị mất danh bạ.
Bạn nên cài các chương trình ra thẻ nhớ để khi format lại thì không phải cài lại các chương trình,việc format lại máy cũng cần thiết,để dọn dẹp lại máy cho máy chạy nhanh hơn,nhiều bộ nhớ hơn...
mua p990i cũ cần chú ý Cảm ứng xem có bị lệch ko? thường UIQ cảm ứng ít lệch hơn so với PPC.
- Các phím cứng có bị liệt phím nào ko?
- Xem thử máy đã bung chưa? nếu còn BH thì càng tốt.
- Tình trạng máy thế nào? Đẹp hay xấu? Trầy nhìu hay ít!
- Bật camera lên rồi lấy ngón tay bịt vô lỗ cam xem có bị chết điểm nào ko?
- Dùng chức năng service test của SE bằng cách
+ Đóng flip lại, nhấn các phím sau -> * <- <-* <-*
+ Chọn "Service Test"
+ Bác có thể kiểm tra các chức năng sau:
1. Màn hình chính
2. LED/ánh sáng
3. Bàn phím chữ
4. Loa
5. Tai nghe
6. Micro
7. Bộ rung
8. Camera
9. Đèn flash
10. Đài FM
11. Đồng hồ thực
12. Tổng thời gian gọi
13. Bảo mật
- Hỏi người bán máy cho format thẻ nhớ ko? nếu cho thì làm luôn
- Kiểm tra cục pin chai chưa? Có phồng ko? Thử nghe vài ba bài hát rồi kiểm tra xem pin tụt bao nhiêu %
- Hàng công ty hay hàng ngoài thì nhìn tem là bít bác à! Với lại thường khi bán nếu người ta nói là hàng cty nhưng đã hết bảo hành thì yêu cầu chủ hàng show thẻ BH của Se luôn nhé bác! Còn nếu ko có thì xem tem có phải của SE *** ở SG mình chỉ bít máy chính hãng thường có tem của P&T, hoặc TGDĐ hay sao đó!
Mình chỉ bít có nhiêu đó, các bác khác có chiêu gì giúp đỡ bác này nhé
nhớ check xem imei trên máy và imei ghi trên tem đằng sau máy (khi tháo pin ra) có trùng khớp nhau không. Trên tem dán đằng sau máy còn ghi luôn ngày tháng sản xuất nữa. Thường có cấu trúc là (ví dụ) 07W30 nghĩa là tuần thứ 30 của năm 2007 (tương đương khoảng giữa tháng 7 /2007).
thường tem CE được in và dán lại sẽ không trơn mịn như hàng thật, 90% là nổi bong bóng hoặc bị dán lệch nhiều!

eternal_vnn

phần trên của bài viết này có bạn đã đăng rồi.,nếu là mình thì mình chỉ để lại phần "chú ý khi mua P990i cũ"-phải nói phần này thực sự có ích cho những anh em định mua đt đã qua sử dụng.cảm ơn bạn.

eternal_vnn

Mua rùi mới đọc đc phần dưới :(. Cũng may ko hốt phải con hàng lởm :D

có khi mua đc con hàng lởm rồi về nó hỏng suốt ngày,phải tìm cách chữa chạy,khắc phục rồi lại thành cao thủ UIQ3 ấy chứ lại :D

Son_Do

Well-Known Member
có khi mua đc con hàng lởm rồi về nó hỏng suốt ngày,phải tìm cách chữa chạy,khắc phục rồi lại thành cao thủ UIQ3 ấy chứ lại :D

Thành cao thủ UIQ3 theo cách này thì cũng mệt đấy nhỉ.

nguyenquochop

Cám ơn bác Calvinklein 87 rất nhiều về nội dung rất hữu ích trong bài viết, đặc biệc là đối với những người thuộc loại "Yamaha" (già mà ham) như tôi. Chúc bác luôn vui khỏe, thành đạt và có nhiều đóng góp cho Diễn đàn.

calvinklein87

Cám ơn bác Calvinklein 87 rất nhiều về nội dung rất hữu ích trong bài viết, đặc biệc là đối với những người thuộc loại "Yamaha" (già mà ham) như tôi. Chúc bác luôn vui khỏe, thành đạt và có nhiều đóng góp cho Diễn đàn.

có nút thank đó bạn:p

19toan74

#Chỉ cần đổI lại bộ gõ: vào Control Panel, chọn thẻ Device và chọn phần Text Input. Ở đây, hãy chọn thẻ Alternative và trong ô Alternative input Method, bạn chọn Virtual Keyboard (Standard) để dùng lại bàn phím chuẩn của P900/P910i/P990i. Với bàn phím này, tin nhắn của bạn sẽ được tối đa 160 ký tự.

bạn ơi trong phần Text input p990i của mình ko có thẻ Alternative mà chỉ có:

Predictive text
Auto capitalization
Handwriting
Vỉtual keyboard
Flip closed keypad

mình vào vỉtual keyboard; trong mục input method chỉ có On-screen keyboard(standard) và mũi tên xổ xuống là None thôi, giúp mình nhé máy mình dùng tiếng Anh.

dokhacanh

bác kevin cho em hỏi , sao cái máy p990i của em tự dưng ko còn sáng cái đèn ở bàn phím trong nữa? thứ hai là việc cái thẻ nhớ máy p990i , thẻ cũ của em bị hư, em mua cái khác nhưgn ra ngoài tiệm thử cắm vào , nó cứ hiện ra memory corputt gì gì đó, mà cắm thẻ nhớ w700i của thằng bạn em (thẻ 512) lại nhận