• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách tạo đĩa ghost !!!

TraiNgheoHn

Em cài lại win và phần mềm ok rồi. bây giờ em muốn tạo một files gost . để khi nào cần bung ra cho đỡ mất thời gian. chứ mất công cài lại mệt lắm các pác ah.

TraiNgheoHn

bạn cho hỏi là máy mình cài win được 1 tháng rồi,giờ cảm thấy máy chậm chạp như bị virut,vậy giờ tạo được không nhỉ?hay cần cài lại win?

hung66000

bạn cho hỏi là máy mình cài win được 1 tháng rồi,giờ cảm thấy máy chậm chạp như bị virut,vậy giờ tạo được không nhỉ?hay cần cài lại win?

Bạn muốn tạo file Ghost thì nên tạo ngay khi bạn mới cài Win xong lúc này máy k bị lỗi gì . Sau khi dùng một thời gian máy tính bạn trở nên chậm chạp vì nhiều nguyên nhân: spyware, virus, lỗi HĐH, lỗi driver… thì lúc này bạn mới cần ghost để khôi phục lại HĐH như lúc mới cài đặt . ( Còn như bây giờ bạn nói máy bạn đang chậm chạp như bị virut mà bạn tạo Ghost vào lúc này thì có tác dụng gì ? ) :D:D:D

tranducdau

tốt nhất là sau khi cài win xong,bạn cài các phần mềm mà bạn thường dùng. phần này thì không ai giống ai. Sau đó bạn mới tạo file ghost. Nếu muốn dùng cho nhiều máy khác nhau thì mới burn file ghost ra đĩa CD. Nếu không thì bạn lưu file ghost vào ổ cứng luôn cho nhanh. Hơn nữa, khi bạn đã cài đủ các phần mềm mà bạn cần thì file ghost cũng tương đối lớn nên không thể ghi hết ra đĩa CD được. nếu dùng 2 đĩa CD để chứa file ghost thì cũng chỉ được 1 số phần mềm thông dụng như bộ gõ, office và có thể được vài pm khác thôi.

tinh_la_gi

Administrator
Muốn ghost thì phải kiểm tra máy có đang trong tình trạng tốt nhất hay không !!

Muốn kiểm tra đơn giản nhất là làm thế này:

Vào: Administrative Tools -> Event Viewer
Kiểm tra 2 mục chính là Application và System xem có nhiều lổi không ... nhiếu quá thì cài Win lại luôn rồi cài Software vào rồi kiểm tra từ từ ...

Ấn vào lổi xem Windows hướng dẩn cách khắc phục lổi nhé [Tiếng Anh nha]

TraiNgheoHn

mình cũng tạo được file gosh rồi,nhưng mà lần được lần không hii,cái này cứ phải thực hành nhiều lần cho quen,đỡ phải cài lại win

phenmientay

Sao lại là lần được lần không nhỉ? Lần không thì nó báo lỗi gì hả bác. Theo mình khi nó báo lỗi thì là do ổ cứng bị bad sector hoặc win bị lỗi rồi đó. cái file ghost đó khg xài được đâu. Khi bung bằng file đó là tiêu win lun, phải cài lại đó bác

tinh_la_gi

Administrator
Thực hành thì mình thấy bạn nên cài VMware vào rồi ngồi test chơi cho đến khi thuần thục rồi làm thiệt... VMware có bản 6 rồi hổ trợ cả Vista và Win2008 luôn đấy

tranducdau

mình đọc trên Làm bạn với máy vi tính có chiêu rât hay đểgiảm dung lượng file ghost là xóa bớt đi các file không cần thiết trước khi tiến hành ghost. Mình không nhớ hết được tất cả các file nhưng nhớ 2 file lớn nhất là page file với dung lượng lớn hơn dung lượng Ram mà bạn đang dùng và hibernate thì có dung lượng đúng bằng dung lượng ram. Bạn nào quan tâm thì tìm đọc tạp chi ra ngày 21/1/2008. Nếu không tìm được thì liên lạc mình sẽ đưa đầy đủ các file. Các bạn thông cảm vì hôm nay đi làm. không cầm tạp chí theo. :)

tinh_la_gi

Administrator
mấy cài này đơn giản mà...
-1- Chỉ cần vào bỏ hibernate đi là sẽ không có file này!
-2- Bỏ luôn cái Restore

-3- còn pagefile thì vào chỉnh Ram ảo sang partion khác là ok

Không cần xóa mắc công khi Boot máy nó hỏi này hỏi nọ!!