• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách tạo mail ( gửi và nhận )cho các bro đây...

calvinklein87

Cách cài email POP3
Từ menu chính, bạn chọn Tool > Control panel > Mesaging > Email accounts. Máy sẽ hiện ra một cửa sổ trắng nếu trước đó bạn chưa thiết lập. Bạn chọn nút New ở đáy cửa sổ, rồi khai báo cả 3 trang Basic, Inbox và Outbox như sau:

- Trong tab Basic Account name: Tên bạn tự đặt.

Your Name: Điền tên của bạn hoặc bất cứ tên nào bạn muốn.

Email adress: Nhập đầy đủ địa chỉ email mà bạn đã đăng ký.

Connection Type: Đã ghi sẵn là POP3. Sau đó bạn bấm nút Save, sẽ hiện ra Account name đã tạo, dùng bút chọn vào sẽ hiện lại tab Basic.

- Trong tab Inbox

Incoming sever address: Cái này do nhà cung cấp cho mình biết.Ví dụ như mạng gmail là: pop.gmail.com, mạng yahoo.com.vn là pop.mail.yahoo.com.vn.

Username: Nhập username mà bạn đã có.

Password: Nhập pass của email đã khai ở trên. Sau đó, bạn bấm nút save, sẽ hiện ra lại Account name mà bạn tạo, dùng bút chọn vào đấy sẽ hiện lại trang Basic.

- Trong tab Outbox
Out going sever address: Với dịch vụ của Gmail là smtp.gmail.com hoặc dịch vụ Yahoo là smtp.yahoo.com.vn.

Nhắp vào mục Use SMTP authentication

Nhắp vào mục Use Inbox login details

Chọn Preferred Group ở mục Send using group Phần khai báo đã xong. Bạn quay lại Messaging sẽ thấy có Account name mà bạn vừa tạo, dùng bút chọn vào đấy để gửi và nhận e-mail theo P O P 3 .
advanced:
incomming:
secure connection:SSL
incoming mail pỏt:995
đối với p990i bỏ chọn secure connection
outgoing:
secure connection:TLS
incoming mail pỏt :465 or 587
chọn use MiMe secoding
Chú ý: Bạn nên kết nối Wifi hoặc kết nối với máy tính có nối mạng để gửi và nhận mail thì nhanh hơn, còn kết nối GPRS thì sẽ rất chậm.
chúc thành công

smiler

Well-Known Member
Cách cài email POP3
Từ menu chính, bạn chọn Tool > Control panel > Mesaging > Email accounts. Máy sẽ hiện ra một cửa sổ trắng nếu trước đó bạn chưa thiết lập. Bạn chọn nút New ở đáy cửa sổ, rồi khai báo cả 3 trang Basic, Inbox và Outbox như sau:

- Trong tab Basic Account name: Tên bạn tự đặt.

Your Name: Điền tên của bạn hoặc bất cứ tên nào bạn muốn.

Email adress: Nhập đầy đủ địa chỉ email mà bạn đã đăng ký.

Connection Type: Đã ghi sẵn là POP3. Sau đó bạn bấm nút Save, sẽ hiện ra Account name đã tạo, dùng bút chọn vào sẽ hiện lại tab Basic.

- Trong tab Inbox

Incoming sever address: Cái này do nhà cung cấp cho mình biết.Ví dụ như mạng gmail là: pop.gmail.com, mạng yahoo.com.vn là pop.mail.yahoo.com.vn.

Username: Nhập username mà bạn đã có.

Password: Nhập pass của email đã khai ở trên. Sau đó, bạn bấm nút save, sẽ hiện ra lại Account name mà bạn tạo, dùng bút chọn vào đấy sẽ hiện lại trang Basic.

- Trong tab Outbox
Out going sever address: Với dịch vụ của Gmail là smtp.gmail.com hoặc dịch vụ Yahoo là smtp.yahoo.com.vn.

Nhắp vào mục Use SMTP authentication

Nhắp vào mục Use Inbox login details

Chọn Preferred Group ở mục Send using group Phần khai báo đã xong. Bạn quay lại Messaging sẽ thấy có Account name mà bạn vừa tạo, dùng bút chọn vào đấy để gửi và nhận e-mail theo P O P 3 .
advanced:
incomming:
secure connection:SSL
incoming mail pỏt:995
đối với p990i bỏ chọn secure connection
outgoing:
secure connection:TLS
incoming mail pỏt :465 or 587
chọn use MiMe secoding
Chú ý: Bạn nên kết nối Wifi hoặc kết nối với máy tính có nối mạng để gửi và nhận mail thì nhanh hơn, còn kết nối GPRS thì sẽ rất chậm.
chúc thành công

Mình không biết cách thủ công này có j hơn so với vào trang chủ của sony kô . Nhưng từ ngày mình mua máy đến giờ chưa lần nào vào được.
Và lần này cũng vậy. Mình làm y chang theo cách bạn hướng dẫn. Vẫn là lỗi POP3, bạn có thể giải thích kỹ hơn 1 chút nữa được kô ?

Posted via Mobile Device

lyatum

cách cài mail này có áp dụng cho Profimail ko vậy bạn? mình cài trên máy thì được nhưng cài cho Profimail thì nó báo không kết nối với sever được :(

vnyelsea

Mình không biết cách thủ công này có j hơn so với vào trang chủ của sony kô . Nhưng từ ngày mình mua máy đến giờ chưa lần nào vào được.
Và lần này cũng vậy. Mình làm y chang theo cách bạn hướng dẫn. Vẫn là lỗi POP3, bạn có thể giải thích kỹ hơn 1 chút nữa được kô ?

Posted via Mobile Device

Theo mình biết thì lỗi không nhận và gửi được mail thường do nhập sai:
Incoming Mail Server (POP3) và Outgoing Mail Server (SMTP);
Server Port Numbers.
Các thông số về Incoming Mail Server (POP3) và Outgoing Mail Server (SMTP) thường khác nhau với mỗi Mail Server, bạn hãy tham khảo từ Mail Server của bạn. (Bạn hãy login Mail Server trên PC, sau đó chọn Options, rồi Help để biết chi tiết các thông tin về Mail Server của mình.)
Các thông số về Server Port Numbers thông thường là:
Incoming Mail Server (POP3): 110
Outgoing Mail Server (SMTP): 25
Thông số về Outgoing Mail Server (SMTP) có đôi khi không phải là 25, nó thay đổi tùy theo tính năng được cung cấp bởi Mail Server, nói thế nào nhỉ, mình tạm đưa ví dụ thế này: Chẳng hạn với Yahoo! Japan Mail, nếu Mail Server có phí thì thông số Outgoing Mail Server (SMTP) là 25. Nhưng Mail Server miễn phí thì thông số Outgoing Mail Server (SMTP) là 587...

Nếu bạn có khai báo Mail Server trên Outlook Express hay Ms Outlook (trên PC), gửi nhận mail okie thì hãy dùng đúng những thông số đó trên điện thoại, mình tin chắc sẽ được.

Trước mình thường dùng trình duyệt mail của máy, nhưng giờ chuyển qua dùng ProfiMail vì nó hay hơn, hỗ trợ nhiều hơn.
Bạn thử khai báo lại xem. Chúc vui.

p.s. Yahoo! Mail (abc@yahoo.com) hình như không có hỗ trợ POP3 đâu. Muốn dùng được dịch vụ POP3 hình như phải dùng một phần mềm hỗ trợ là YPOP. Trên PC là thế, còn trên Cell Phone mình không biết.

Black_Metal

thật tuyệt, nhưng cho mình hỏi có thể nhận/gởi bằg outlook express 6 trên P990i ko vậy bạn? mình thấy default của send & receive trong outlook là vpop.fpt.vn. bạn nào cài rồi thì chỉ cho mình với! thank nhiềuuuuuuuuuuu

vnyelsea

thật tuyệt, nhưng cho mình hỏi có thể nhận/gởi bằg outlook express 6 trên P990i ko vậy bạn? mình thấy default của send & receive trong outlook là vpop.fpt.vn. bạn nào cài rồi thì chỉ cho mình với! thank nhiềuuuuuuuuuuu

"vpop.fpt.vn" bạn trông thấy chỉ là Mail Acount Name thôi. Cái này mình thích đặt là gì cũng được. (Thông thường ít người để ý đặt tên này khi khai báo với Outlook Express hay Ms Outlook trên PC lắm. Và thông thường trình duyệt tự đặt tên này, thường nó lấy Incoming Mail Server làm tên.)

Bạn muốn biết thông số khai báo về dịch vụ mail của mình thì chọn account, ví dụ trường hợp của bạn thì chọn "vpop.fpt.vn", rồi chọn nút Properties phía bên tay phải. Ở màn hình hiện ra bạn sẽ thấy một cửa sổ có 5 tab: General, Servers, Connection, Security, Advanced. Bạn chú ý nội dung được khai báo trong 3 tab: General, Servers, Advanced. Hãy áp dụng những thông tin nhận được từ 3 tab này khi khai báo trên Cell Phone (với trình duyệt mail ngầm định của máy hay bất kỳ trình duyệt mail nào được cài trên máy đều vậy...)

Cheers

ductam

Cho mình hỏi chút. Đối với ymail và rocketmail của yahoo thì khai báo như thế nào?
Cám ơn trước nhé!

vnyelsea

Cho mình hỏi chút. Đối với ymail và rocketmail của yahoo thì khai báo như thế nào?
Cám ơn trước nhé!

Theo mình biết thì Yahoo! Mail US Free không có hỗ trợ POP3. Muốn có hỗ trợ POP3 thì bạn phải đăng ký dùng Yahoo! Mail Plus, 19,99$/ năm.
Nói chung một số Yahoo! Mail có hỗ trợ POP3, chẳng hạn như Yahoo! Mail UK, Yahoo! Mail JP... Nhưng Yahoo! Mail US thì không. (Trước đây cũng có nhưng đã bị bỏ lâu rồi.)
Bạn hãy tạo account với những đuôi khác đi, ví dụ abc@yahoo.co.uk, abc@yahoo.co.jp, v.v.. bạn sẽ dể dàng dùng POP3.
Cheers!

O9xx19xx29

Vào thẳng trang SE phần hỗ trợ có cấu hình tự động gửi tới điện thoại của mình - chỉ cần nhập code xác nhận là xong. Tuy nhiên mình toàn push mail bằng System seven nên ko dùng mail mặc định của máy

vnyelsea

Vào thẳng trang SE phần hỗ trợ có cấu hình tự động gửi tới điện thoại của mình - chỉ cần nhập code xác nhận là xong. Tuy nhiên mình toàn push mail bằng System seven nên ko dùng mail mặc định của máy

Uh, hầu như tất cả các Mail Servers thông dụng đều có thể vào SE Support để nhận cấu hình khai báo, tải về là ok. Nhưng nên ngồi ở chỗ nào có wifi cho nhanh và đỡ bị lỗi. Chứ dùng GPRS đôi khi lâu lắm. Nếu trong SE Supports không thấy tên Mail Server của bạn trong List thì đành tự khai báo thôi.
Trong phần tải cấu hình của SE Support thì có 03 mục là tải cấu hình Internet, tải cấu hình MMS, và sau cùng là tải cấu hình E-mail. Kinh nghiệm của mình thì nên tải hai cái kia trước.
Mình dùng YM Japan nên mặc dù lên SE Support vẫn phải tự khai báo. Tự khai báo trên đó luôn. Nói chung là có nhiều cách. Các bạn cứ tham khảo cách tốt nhất và áp dụng cho mình.
Cheers

bkboy

Theo mình biết thì Yahoo! Mail US Free không có hỗ trợ POP3. Muốn có hỗ trợ POP3 thì bạn phải đăng ký dùng Yahoo! Mail Plus, 19,99$/ năm.
Nói chung một số Yahoo! Mail có hỗ trợ POP3, chẳng hạn như Yahoo! Mail UK, Yahoo! Mail JP... Nhưng Yahoo! Mail US thì không. (Trước đây cũng có nhưng đã bị bỏ lâu rồi.)
Bạn hãy tạo account với những đuôi khác đi, ví dụ abc@yahoo.co.uk, abc@yahoo.co.jp, v.v.. bạn sẽ dể dàng dùng POP3.
Cheers!

chính xác!!!

mình bổ sung thêm cho ai có dùng mail của viettel dạng nam@viettel.vn thì khai báo:
incoming mail là -------> i -mail.viettel.vn
oucoming là mail là --------> o-mail.viettel.vn
ở mục oucoming nhớ đánh chọn "use smtp authentication" và "use inbox login details"

chủ đề này đã được post khá nhiều,không khó để search qua google nhưng hi vọng anh em qua chủ đề này tổng hợp 1 cách chính xác và đầy đủ nhé!

leviethung2612

Dùng cái này hay á. Ko phải cài thêm thằng seven rất nặng máy(mở seven mail + messaging Ram máy tớ còn có 0.3Mb:-??). Ngồi mày mò từ mấy hôm rồi mà chưa làm đc. Tối hôm qua mở cái User guide ra đọc lại thì lại setup đc. Định chia sẻ cùng mọi ng thì thấy calvin đã kịp ra tay trước mình rồi X-(

Dùng mail client theo máy này, mỗi lần có mail nó sẽ có biểu tượng giống như mess có gắn thêm chữ @ xanh xanh ở góc rất xinh :D. Theo như mọi người nói thì là biểu tượng ZIN, ko phải phụ kiện =))

Thằng này cũng có push mail, hạn chế dung lượng down, số lượng mail,... tùy ý các bác. ;;)