• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách up ROM cho Dopod C800?

thanhquang89

tình hình là e mới mua 1 con Dopod C800 cũ có thông số như sau
Rom version: 1.7.707.3 WWE
Rom date: 11/01/06
Radio version: 02.69.90
Protocol version: 4.1.13.30
ExtROM version: 1.7.707.106
IPL 1.09.0001
SPL 1.09.0001
OS 1.7.00

máy chạy WIN2005. bây giờ e muốn up lên WIN2006 có đc ko? cho e hỏi là máy e đã unlock CID chưa vậy? em đã đọc hết cách Up rom trong phần này rùi nhưng vẫn sợ chưa dám thử vì nhỡ may nó die thì e toi.
có bác nào có kinh nghiệm Uprom con C800 này thì chia sẻ kinh nghiệm với?
máy em có IPL và SPL dưới 4.00 thì dùng HardSPL dưới 4.00 được ko,có ổn định ko vậy? nếu Unlock CID xong thì sài bản ROM nào cũng đc à?
e xin cảm ơn
cho e hỏi 1 câu nữa là nếu UP ROm bản 6.0 thì có bị unlock SIM ko? vì e sợ up lên đc rùi nhưng mà ko gọi điện được

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Máy của bạn chưa có HSPL đâu. Muốn Up ROM WM6.0, 6.1 hay WM6.5 đều có thể được miễn là bạn phải chạy thành công HSPL.
Bạn có thể tham khảo và đọc kỹ trong Topic này:

http://pdaviet.net/showthread.php?t=24147

Máy của bạn có IPL/SPL thấp hơn 4.00 cho nên bạn hãy theo cách đã hướng dẫn trong bài số 3 nhé.
Làm đúng sẽ có HSPL thôi.
Sau khi có HSPL thì bạn có thể Up ROM thoải mái, không sợ die đâu.

thanhquang89

Máy của bạn chưa có HSPL đâu. Muốn Up ROM WM6.0, 6.1 hay WM6.5 đều có thể được miễn là bạn phải chạy thành công HSPL.
Bạn có thể tham khảo và đọc kỹ trong Topic này:

http://pdaviet.net/showthread.php?t=24147

Máy của bạn có IPL/SPL thấp hơn 4.00 cho nên bạn hãy theo cách đã hướng dẫn trong bài số 3 nhé.
Làm đúng sẽ có HSPL thôi.
Sau khi có HSPL thì bạn có thể Up ROM thoải mái, không sợ die đâu.

còn về vụ unlock SIM thì sao ạ. cháu nghe nói là chưa có công cụ để unlock SIM.chỉ có cách mua k.e.y thui hả bác.huhu.thế thì up lên ROM mới thì cũng có sài được đâu

PhamQuang

Manager
còn về vụ unlock SIM thì sao ạ. cháu nghe nói là chưa có công cụ để unlock SIM.chỉ có cách mua k.e.y thui hả bác.huhu.thế thì up lên ROM mới thì cũng có sài được đâu

Máy bạn hiện tại có dùng Phone được không?
Nếu dùng được thì không cần UnlockSIM nữa.

thanhquang89

Máy bạn hiện tại có dùng Phone được không?
Nếu dùng được thì không cần UnlockSIM nữa.

máy cháu dùng được phone ạ,nhưng cháu đọc trong diễn dàn thấy nhiều ng up lên ROM mới mới bị unlock SIM.nên cháu cũng hơi run nên hỏi lại cho chắc.thế up lên có bị unlock SIM ko a.

có câu này cháu ko hiểu "Trước hết các bạn dùng Nbh_Tool để bung bản Rom gốc của HTC Herald WM6.0 ra" . cho cháu hỏi cái Nbh_tool là cái gì và lấy ở đâu ạ

PhamQuang

Manager
máy cháu dùng được phone ạ,nhưng cháu đọc trong diễn dàn thấy nhiều ng up lên ROM mới mới bị unlock SIM.nên cháu cũng hơi run nên hỏi lại cho chắc.thế up lên có bị unlock SIM ko a.

có câu này cháu ko hiểu "Trước hết các bạn dùng Nbh_Tool để bung bản Rom gốc của HTC Herald WM6.0 ra" . cho cháu hỏi cái Nbh_tool là cái gì và lấy ở đâu ạ

Các Tool đưa kèm dưới đây.
Bạn hãy nghiên cứu trước nhé. Nếu không tự làm được mình hỗ trợ sau.

thanhquang89

Các Tool đưa kèm dưới đây.
Bạn hãy nghiên cứu trước nhé. Nếu không tự làm được mình hỗ trợ sau.

bác ơi,cháu chạy NBH ko dc.nó báo lỗi thế này :
http://up.anhso.net
hình như phải cài thêm chương trình j nữa ạ

ah cho cháu hỏi thêm là nếu HSPL thành công rùi thì chạy đc rom của dòng wizard hay mấy dòng khác đc ko vì cháu thấy chúng có cấu hình giống nhau mà.hjjhj

Chỉnh sửa cuối:

thanhquang89

bác quang ơi cho cháu hỏi trên hướng dẫn nó bảo " Trước hết các bạn dùng Nbh_Tool để bung bản Rom gốc của HTC Herald WM6.0 ra" nhưng C800 làm j có ROM gốc 2006 hả bác. thế thì lấy bản ROm nào vậy bác

PhamQuang

Manager
bác quang ơi cho cháu hỏi trên hướng dẫn nó bảo " Trước hết các bạn dùng Nbh_Tool để bung bản Rom gốc của HTC Herald WM6.0 ra" nhưng C800 làm j có ROM gốc 2006 hả bác. thế thì lấy bản ROm nào vậy bác

"Bệnh" của các cháu là ít khi chịu tìm tòi và đọc trước khi hỏi, thấy khó 1 chút là hỏi chứ không chịu tự mình tìm....:-?
- Để các Tool chạy được trên PC, đòi hỏi phải cài đặt trước NETCFvcredist_x86.exe. Đây là 2 công cụ tối thiểu phải có cho những ai muốn can thiệp vào ROM.
- Còn ROM WM6.0 cho Herald thì cháu hãy đọc lại coi, xem có link ngay phía trên hay không nhé. :-?
- ROM cho dòng nào dùng cho dòng đó, cháu không thể Up lung tung được đâu. Cấu hình như nhau nhưng Boot, IPL, SPL,... của chúng khác nhau, làm sao chúng nhận được?

thanhquang89

huhu.bác quang ơi.em làm theo hướng dẫn của bác đến phần up rom theo HERALD-USPL-beta3 xong rồi.nhưng nó ko hiện lên j cả.ấn cái j nó cũng ko lên.ko hardreset hay bootloader dc.huhu.làm sao bây giờ hả bác.biết thế em ko up cho xong

thanhquang89

Con C800 up xong rom thì chết nguồn luôn

e đã đọc kĩ các hướng dẫn trong diễn dàn ko sai 1 bước nào cả.up rom được 100%.máy khởi động lại thì tắt ngúm luôn.ko softreset,hardreset hay bootloader đc.giờ cho chết đứng luôn.huhu.có bác nào bít cách sửa chữa ko thì làm ơn chỉ giùm em. em ở Hà Nội.
thanks

PhamQuang

Manager
e đã đọc kĩ các hướng dẫn trong diễn dàn ko sai 1 bước nào cả.up rom được 100%.máy khởi động lại thì tắt ngúm luôn.ko softreset,hardreset hay bootloader đc.giờ cho chết đứng luôn.huhu.có bác nào bít cách sửa chữa ko thì làm ơn chỉ giùm em. em ở Hà Nội.
thanks

Hình như bạn chưa chạy hoàn thành HSPL phải không? Và dùng cách chạy USPL để Up ROM và máy đã bị chết?
Nếu đúng thì bạn đã sai lầm nghiêm trọng !!!

PhamQuang

Manager
thanks

Giờ hãy tháo PIN ra, chờ khoảng 2 phút, lắp lại xem còn vào được Bootloader không?

thanhquang89

Hình như bạn chưa chạy hoàn thành HSPL phải không? Và dùng cách chạy USPL để Up ROM và máy đã bị chết?
Nếu đúng thì bạn đã sai lầm nghiêm trọng !!!

cháu làm theo đúng hướng dẫn mà.từ đầu là

Trước hết các bạn dùng Nbh_Tool để bung bản Rom gốc của HTC Herald WM6.0 ra(Bởi Rom WM6.0 của HTC Herald có SPL là 4.17)ta sẽ được các files *.nb.Sau đó dùng HTC_ROM_Tool để chuyển các files *.nb thành 1 files RUU_signed.nbh,để chắc ăn các bạn chọn Radio.nb,Windows.nb,ExtendedRom.nb,PrimarySplash.n b,SPL.nb.Còn 2 files ATHENA_IPL.nb,G4IPL.nb thì không cho vào
Khi đã được files RUU_signed.nbh rồi các bạn copy vào trong folder RUU của tool HERALD-USPL-beta3 và tiến hành Up Rom bằng tool HERALD-USPL-beta3 như hướng dẫn trên diến đàn.

y hệt như trong này luôn.ko sai sót 1 tí nào cả.đến phần up rom đấy cháu chạy đc 100% nó tắt xong ko thấy khởi động đc nữa.như vậy lỗi do đâu ạ. hay là cháu lấy bản ROM 6.0 ko đúng của nó

PhamQuang

Manager
cháu làm theo đúng hướng dẫn mà.từ đầu là

Trước hết các bạn dùng Nbh_Tool để bung bản Rom gốc của HTC Herald WM6.0 ra(Bởi Rom WM6.0 của HTC Herald có SPL là 4.17)ta sẽ được các files *.nb.Sau đó dùng HTC_ROM_Tool để chuyển các files *.nb thành 1 files RUU_signed.nbh,để chắc ăn các bạn chọn Radio.nb,Windows.nb,ExtendedRom.nb,PrimarySplash.n b,SPL.nb.Còn 2 files ATHENA_IPL.nb,G4IPL.nb thì không cho vào
Khi đã được files RUU_signed.nbh rồi các bạn copy vào trong folder RUU của tool HERALD-USPL-beta3 và tiến hành Up Rom bằng tool HERALD-USPL-beta3 như hướng dẫn trên diến đàn.

y hệt như trong này luôn.ko sai sót 1 tí nào cả.đến phần up rom đấy cháu chạy đc 100% nó tắt xong ko thấy khởi động đc nữa.như vậy lỗi do đâu ạ. hay là cháu lấy bản ROM 6.0 ko đúng của nó

Vậy khả năng máy chưa chết đâu.
Cháu có bản ROM gốc của C800 không đấy? Hãy tháo PIN, chờ chút, vào lại Bootloader, Up lại ROM gốc.
Sau đó hãy tiến hành làm lại từ đầu.

thanhquang89

Cháu có bản ROM gốc của C800 không đấy? Hãy tháo PIN, chờ chút, vào lại Bootloader, Up lại ROM gốc.

nhưng cháu tháo pin ra rồi.chờ 10p lắp lại vẫn ko vào đc bootloader.huhuhu.có phải máy cháu hỏng rùi ko

PhamQuang

Manager
nhưng cháu tháo pin ra rồi.chờ 10p lắp lại vẫn ko vào đc bootloader.huhuhu.có phải máy cháu hỏng rùi ko

Có thể là PIN quá yếu chăng? Cháu tìm cách nạp lại PIN cho căng rồi thử vào lại Bootloader thử xem sao.

thanhquang89

Có thể là PIN quá yếu chăng? Cháu tìm cách nạp lại PIN cho căng rồi thử vào lại Bootloader thử xem sao.

không phải đâu.pin cháu đầy 100% mà.thế nên cháu mới tiến hành up ROM đấy chứ.huhu.còn cách nào làm nó sống lại ko bác. chắc ko sửa đc rùi bác ạ

Chỉnh sửa cuối:

thanhquang89

bác ơi ,vừa cháu vào được bootloader rùi nó hiện thông số là

SPL 1.09
IPL 4.17
nhưng mà làm sao cài đc CAB canonyang vào máy nữa vì có vào đc WIN đâu.nhưng giờ cháu softreset lại ko vào đc bootloader rùi.huhu.hay lại phải tháo pin ra à

cháu lại vào đc bootloader rùi.cháu up rom ship đc 3% thì nó báo ERROR [226]:FLASH WRITE thế là bị sao hả bác

Chỉnh sửa cuối: