• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách up Rom cho HTC Imagio ????

mrcao5

Imagio là điện thoại WM đầu tiên mà E sài, đúng là ko biết thì thôi, càng biết càng nghiền T__T có điều để biết cài đặt và làm chủ đc nó quả thật là ko dễ dàng. Hy vọng các bro PDAviet giúp E một chút nha...
Các pác có thể hướng dẫn E cũng như một số newbie khác chi tiết về cách up Rom, HardSPL dùng để làm gì? Cũng như một số phần mềm để can thiệp vào Registry của WM (E đang sài SKTool nhưng ko có crack).
Cảm ơn các bác nhiều nhiều! ;;)

Last edited by a moderator:

windows1980

HardSPL nói nôm na là soft dùng để bảo vệ máy không cho can thiệp sâu vào hệ thống dẫn tới hỏng máy khi cài đặt (Up Rom chả hạn..)
Up Rom:
Rom Ship là rom gốc do nhà sản xuất phát hành (thường đi kèm 1 mớ dịch vụ linh tinh... làm máy chậm không tiện lợi)
Rom Cook (cái này hay nhất khi dùng WM) là Rom do cá nhân chỉnh sửa cho phù hợp với thực tế giúp máy (nhanh hơn, tiện hơn, đẹp hơn...)

Cách Up Rom
Bạn làm theo các bước sau:
Bạn nên Up trên windows XP và sau khi up xong Room cook nên reset máy lại để hệ thống chạy ổn định.
1. Up hardSPL

Downlaod tại đây: http://hpcmonex.net/htc/whitw/WhitestoneW-HardSPL_V1_99R1_100HSPL.zip
Giải nén file
Tắt diệt virus
Đồng bộ HTC imagio với PC
Chạy file WhitestoneW-HardSPL_V1_99R1.exe (tùy theo file bạn download về mà có tên khác nhau)
Tiến hành theo các bước chỉ dẫn (chủ yếu là next)
Kết thúc

Kiểm tra hardSPL bằng cách
- Tắt máy(nhấn giữ Power,khi popup xuất hiện thì chọn Yes)
- Nhấn giữ Volume Down,bấm nhẹ Power On và vẫn giữ Volume Down,sau 2 giây sẽ vào BL.
- nếu có thong số 1.01.OliNex là hardSPL đã được Up

2. Up Rom cook

Bạn nên dùng Rom của Energy trước bản này khá ổn định
Bạn download Rom về http://hotfile.com/dl/37681408/ce1f3e0/Energy.IMAGIO.21898.Sense2.5.Apr.12.7z.html
Giải nén file
Chạy file ROMUpdateUtility.exe
Tiến hành theo các bước chỉ dẫn (chủ yếu là next)
Kết thúc
Soft reset lại 2-3 lần là OK

Nếu run tay mà ở Hà Nội liên lạc mình sẽ hướng dẫn HardSPL (quan trọng nhất) và up Rom

Nhấn Thanks nếu thấy OK
:p

thitkhotau

Xin hỏi bạn em Imagio này có thể up rom trực tiếp trên thẻ nhớ không mình đã test nhưng BL báo no image thanks

syberia

Imagio vẫn chưa thể up Rom trực tiếp từ thẻ nhớ được bạn à, cả ROm ship lẩn Rom Cook

Imagio vẫn chưa thể up Rom trực tiếp từ thẻ nhớ được bạn à, cả ROm ship lẩn Rom Cook
Hình như các dòng PPC của HTC (trừ nhưng dòng cũ ra) đều có thể úp rom qua thẻ nhớ, các bạn thử format thẻ theo định dạng FAT32 (thẻ xịn có dung lượng > 2G), đổi tên file .nbh thành IMAGIMG.nbh, copy vô thẻ rồi đưa máy về Bootloader xem sao, chủ yếu là khi các bạn đưa máy về Bootloader có hiện dòng chữ Checking for SD card không, nếu có là úp được rom qua thẻ nhớ...

windows1980

Hình như các dòng PPC của HTC (trừ nhưng dòng cũ ra) đều có thể úp rom qua thẻ nhớ, các bạn thử format thẻ theo định dạng FAT32 (thẻ xịn có dung lượng > 2G), đổi tên file .nbh thành IMAGIMG.nbh, copy vô thẻ rồi đưa máy về Bootloader xem sao, chủ yếu là khi các bạn đưa máy về Bootloader có hiện dòng chữ Checking for SD card không, nếu có là úp được rom qua thẻ nhớ...

HTC Imagio không Up được qua thẻ nhớ
^_^
thanks

minhoocgan

toi co con imago,mat het sktool,cac bac giup toi voi,gio lam the nao?

toi co con imago moi mua lai cua ae.ve nghich the nao ma mat het cac hôp SKTool.xin nho a e nao biet giup toi voi.

Bạn vui lòng viết bài bằng Tiếng Việt có dấu nhé. Cảm ơn.

Bạn có thể hỏi rõ hơn được không? Nếu là mất PM SKTool thì bạn cài lại chứ có khó khăn gì đâu???:-?

minhoocgan

c'am ơn bảc dinhtuandung2012,e k biểt cài thể nào cả.mang ra FPT nỏ lẩy e 250k mà máy chán quá.bác xem o hà nôi của hàng nào làm dưỏc.mácg e vởi.e cám ơn.

c'am ơn bảc dinhtuandung2012,e k biểt cài thể nào cả.mang ra FPT nỏ lẩy e 250k mà máy chán quá.bác xem o hà nôi của hàng nào làm dưỏc.mácg e vởi.e cám ơn.
Mình cũng chưa hiểu bạn muốn làm gì nữa???:-? Nếu mà úp rom thì tự mình làm được sao phải mang ra cửa hàng làm gì? Hết 250k không biết họ làm gì với máy bạn vậy?? Có gì muốn làm thì cứ post bài hỏi anh em sẽ hướng dẫn nhiệt tình cho bạn mà...:D

anan209

em mới dùng con HTC imagio, hic ti toáy down phần mềm HTC dial về cài vào máy không bit tại sao lai chỉ hiện ban phím quay so be tẹo ở góc trái màn hình và khong dùng được phím từ chối cuộc gọi nữa. em muốn gỡ ra để dùng như cũ (hình như là touch dial) mà tìm trong reamove programs không có HTC dial để gỡ ra e phải làm thế nào bi h. xin các bác chỉ giúp chi tiết và cụ thể thanks a lot

em mới dùng con HTC imagio, hic ti toáy down phần mềm HTC dial về cài vào máy không bit tại sao lai chỉ hiện ban phím quay so be tẹo ở góc trái màn hình và khong dùng được phím từ chối cuộc gọi nữa. em muốn gỡ ra để dùng như cũ (hình như là touch dial) mà tìm trong reamove programs không có HTC dial để gỡ ra e phải làm thế nào bi h. xin các bác chỉ giúp chi tiết và cụ thể thanks a lot
Bạn tiến hành HardReset nhé. Cách thực hiện là bạn vào Start/Settings/System/ClearStorage, nhập mã 1234, nhấn OK. Chú ý khi HardReset sẽ bị mất hết dữ liệu nên bạn nhớ Backup dữ liệu cần thiết khi tiến hành.

anan209

thank u so much. but ( hic mình ghét chữ "but" này thế) mình đã làm theo hướng dẫn của bạn nhưng trong system mình tìm đỏ mắt mà không thấy tab ClearStorage. trong system chỉ có các tab sau: about, certificates, auto volume control, customer feedback, deviece information, erro reporting, G-sensor, external GPS, location setting, managed programs, power, remove programs, regional setting, screen, text messaging, task manager và touch options. mình đã vào từng mục nhưng vẫn không thấy clearStorage. mong bạn hướng dẫn lại. và tiện thể hướng dẫn cả cách backup. thanks again

thank u so much. but ( hic mình ghét chữ "but" này thế) mình đã làm theo hướng dẫn của bạn nhưng trong system mình tìm đỏ mắt mà không thấy tab ClearStorage. trong system chỉ có các tab sau: about, certificates, auto volume control, customer feedback, deviece information, erro reporting, G-sensor, external GPS, location setting, managed programs, power, remove programs, regional setting, screen, text messaging, task manager và touch options. mình đã vào từng mục nhưng vẫn không thấy clearStorage. mong bạn hướng dẫn lại. và tiện thể hướng dẫn cả cách backup. thanks again
Không phải Tab Settings của Manila đâu mà là Settings trong Menu Start (có hình lá cờ Windows ý)...

anan209

ui. imago có hẳn một phím hình lá cờ hoặc tab start o góc trái mam hình. mìn đã dùng một trong 2 cách do để vào tab setting . thế nênn mình mói phải hỏi lại bạn chứ . mình cũng đã vào hết các tab khac mà k tìm ra. hic hic..

ui. imago có hẳn một phím hình lá cờ hoặc tab start o góc trái mam hình. mìn đã dùng một trong 2 cách do để vào tab setting . thế nênn mình mói phải hỏi lại bạn chứ . mình cũng đã vào hết các tab khac mà k tìm ra. hic hic..
Bạn nhấn vào phím hình lá cờ hay biểu tượng hính lá cờ ở góc trái màn hình sẽ vào Menu Start, kéo xuống dưới sẽ thấy Settings (hình tròn có bánh răng đó).

Xin chào.
E mới tập up rom mà đã bị sự cố mong các bác chỉ giúp E với.
E đang up được 3% thì bị mất kết nối giữa máy tính với điện thoại.
giờ mở máy lên chỉ thấy màn hình có các dòng chữ sau:
ONBL 1.26.000
SPL 1.26.CMON
F256
E đang xài con htc viva t2223.
Bác nào biết cách xử lý giúp E với.
Thanks.