• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

cài password cho laptop ???

Status
Không mở trả lời sau này.

khoailangsung0

Nhằm để không cho người khác sử dụng laptop của mình, giờ muốn cài password đăng nhập thì làm sao ? Các Bro chỉ dùm... THANKS !!

PhamDung

Password cho Laptop thì cũng như là password cho PC thôi, không khác nhau đâu bạn, bạn có thể sử dụng chế độ password của windows, vào control panel --> user acc --> đặt pass. Hoặc bảo mật hơn thì bạn đặt pass ngoài dos ( vào CMOS thiết đặt ).

Chúc thành công ^ ^

khoailangsung0

Đặt pas ngoài dos ? Bạn có thể nói chi tiết hơn chút không, vì tui hơi bị dốt mà !!!! thanks !!!

duycst

Đặt pas ngoài dos ? Bạn có thể nói chi tiết hơn chút không, vì tui hơi bị dốt mà !!!! thanks !!!

Khi máy đang khởi động,bác vào cmos. Nhấn F2 hoặc nhấn phím gì đó tùy vào loại máy (khi khởi động nó có hiện thông báo hướng dẫn). Vào cmos rồi bác vào phần password đặt pass cho no1.Khi khởi động nó sẽ đòi pass trước rồi nó mới cho bác làm việc.Cẩn thận với cách đặt pas này.Quên pass 1 cái là đi luôn cái ổ cứng đấy.Nó không cho làm gì hết đâu! (nhưng nếu máy có pin cmos thì có thể cứu).

Namnet

Bạn xem lại bài của mình nhe!@
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=1150&page=8

Bạn không nói rỏ là bạn dùng máy gì!( laptop, desktop...) và của hảng nào. nếu Desktop thì bạn nói dùng main gì chip gì thì mình có thể nói chính xác được!

đối với các dòng main của Desktop thì có nhiều cách vào bios khác nhau.

Ví dụ với các dòng máy ráp ở VN thì hầu hết khí nhấn nút nguồn xong bắt đầu là test hệ thống bạn nhấn phím DEL(Delete) để vào bios
{ - Compaq thì đa số vào Bios nhấn phím F10
- Dell thì hầu hết nhấn phím F2 hay tổ hợp phím là Ctrl + All+ del
- đối với các dòng main Intel thì thường là F1.

Cái này thì tùy thuộc vào con bios của bạn là loại nào!
}

Sau đó bạn sẽ thấy có 1 bảng cây menu.

Bây giờ bạntìm đến mục Set password ( Bios security Features )
ở đây bạn nhập password cần đặt cho hệ thống của mình
bạn nhập 2 lần
- có 1 số bản firmware của bios thì nó sẽ xuất hiện tiếp mục
"Password Check" ở đây có 2 sự lựa chọn Alway hoặc là setup.
nếu bạn chọn Alway thì lần sau cứ 1 lần mỡ máy nó đòi password đầu tiên (chính là cái bạn cần tìm)
-Còn có 1 số thì không có bạn phải quay về menu chính và Bạn chọn đến mục Advanced Setup. rồi tìm chổ nào có check startup : ở đây có 2 cái ( System và setup)
"System là cái bạn cần tìm"

Cuối cùng bạn nhấn F10 hoặc về menu chính chọn save & exit
Nhấn OK là xong>!
vậy nhé! chúc bạn thành công!
Còn nếu với laptop hay máy bộ của hảng nào khác mà không cso như vậy thì bạn chó thể cho mình chính xác dòng máy của bạn. mình sẽ hướng dẫn cụ thể hơn cho bạn.

PhamDung

@Namnet: Ctrl + Alt + Del = reset.

@duycst: quên pass thì clean cmos thôi chứ làm gì phải hư ổ cúng :D

@khoailangsung0: đa số vào cmos là nhấn Del hoặc F2

Namnet

!@PhamDung: tổ hợp phím này cũng có chức năng vào CMOS đối với những dòng máy dell đời cũ! chắc bạn mới tiếp xúc những dòng máy sau này nên chưa gặp! bạn thử đi 1 vòng ở tất cả những nơi bán hàng second hand bạn hỏi thì bạn sẽ biết mình nói đúng hay sai! còn với nhưng cái không thực sự xác thực như vậy mình cho là spam và mình sẽ delete hoặc là mình sẽ sữa lại nội dung cho phù hợp hơn<> vậy nhé! chào bạn

@duycst: Nếu bạn nói cài pass vào quên pass là bỏ ổ cứng tức là bạn đã làm công việc set lock ata cho harddisk của bạn! trường hợp này có với đa số dòng máy laptop đời mới! thông thường thì những người sợ ăn cắp dữ liệu của người ta trên máy tính xách tay của mình người ta mới làm như bạn vậy! còn đa số người ta chỉ cài pass cho hệ thống thôi!

Last edited by a moderator:

duycst

@duycst: quên pass thì clean cmos thôi chứ làm gì phải hư ổ cúng :D

É,vậy bác chỉ em với! Con Toshiba cũ của em nó bị HDD pass tới h vẫn chưa khắc phục được,đang giục đó chưa làm gì được,hix...

PhamDung

Hay nhỉ, để đi tìm một số dòng máy Dell cũ xem sao nhé, chú nói tôi không biết gì hả? Vậy chứ thật ra chú biết bao nhiêu? Tôi thì không dám so sánh với ai nhưng dù sao cũng không có cái kiểu ăn nói như chú đâu nhé, về PC thì tôi đã bắt đầu kiếm cơm cách đây gần 10 năm rồi, nếu tôi chưa gặp các dòng máy đó thì chắc gì nó đã phổ biến chứ. Chú đừng có xem mình cao quá. Vài lời gửi chú.

@duycst: sorry bạn, vì mình chưa biết tới

yingzhou

Vấn đề này hình như đã nói đến rồi mà. :)) cài HDD Password mà không nhớ pass thì thôi rồi. :)) Mang máy đến hãng bảo hành thử xem chứ mình thấy là chưa có cách bỏ pass HDD.

hoangthuy

Nhằm để không cho người khác sử dụng laptop của mình, giờ muốn cài password đăng nhập thì làm sao ? Các Bro chỉ dùm... THANKS !!

Vào Controlpanel -> User -> Account -> Click vào Aministrator -> Creat Pasword. đến đây thì ko cần mình nói nữa chứ. Thân

PhamDung

Vấn đề này đã có nhiều người trả lời rồi mà bạn, với lại bạn trả lời cũng không khác gì ở trên.

Như vậy là vướng vào tội Spam rồi đó

Status
Không mở trả lời sau này.