• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cài Win2000 và XP trên 1 máy laptop

Status
Không mở trả lời sau này.

hunglef

Xin hỏi cách cài Win2000 và XP trên 1 máy laptop để dùng. Cám ơn cácbạn

NguyenDucDung

để cài đc 2 win trước hết bạn phải chia HDD của bạn ra làm 2 partition (ví dụ ổ C, D.... đó gọi là partition) sau đó phải cài Win 2000 vào ổ C trước và tiếp đó cài Win XP, đừng bao giờ cài Win XP trước nhé :D
còn nếu muốn biết cụ thể từng bước cài đặt thì mình ko thể :D, ko thể viết đc :D

sorry

phamthaitl

để cài đc 2 win trước hết bạn phải chia HDD của bạn ra làm 2 partition (ví dụ ổ C, D.... đó gọi là partition) sau đó phải cài Win 2000 vào ổ C trước và tiếp đó cài Win XP, đừng bao giờ cài Win XP trước nhé :D
còn nếu muốn biết cụ thể từng bước cài đặt thì mình ko thể :D, ko thể viết đc :D

sorry
khong nhất thiết phải chia ổ đâu.cài win 2000 trước sau khi ok rồi.khởi động máy.cho xp vào bấm cài đặt.chọn new sau đó máy tự kiểm tra cấu hình và tự khởi động lại.
khi cài đặt song máy có 2 HDH khi khởi động bạn phải bấm chọn,nếu không thì máy xẽ chạy win cài sau.

NguyenDucDung

Nếu ko chia ít nhất làm 2 ổ thì bạn sẽ ko bao giờ cài đc 2 win (theo kinh nghiệm của mình) nếu cài trung 1 ổ thì win 2000 "will be deleted" đó

tinh_la_gi

Administrator
Tùy theo kinh nghiệm của mõi người thôi ..

- Cái Xp trước hay 2000 trước củng tùy thích !
- Chia 2 partition là hiển nhiên ... nhưng trước hay sau khi cài win thứ nhất củng tùy thích luôn !

Cách đơn giản là cài 1 win trước ... dùng partition8.0 chia cái partition C ra ... sau khi chia chú ý set active cho partition này .... việc này làm trong Win hơi bị phiền vì nó boot tới boot luôi phiền lắm... mua cái đĩa có Helen bỗot có partitionmagic80 chia là nhanh lẹ nhất

sau đó cài bình thường 1 win thứ 2 vào partition đang active

bạn có thể dùng trình Boot mặc định ... hoạc cài thêm Boot Magic có đi kèm với partitionmagic ....

Thế là xong ...

Namnet

1 Patition có thể cài được nhiều Win miễn là đủ khoảng troóng để cài và cấu hình khá tí!
Còn mình có thể dùng 1 patition cài được những cái như thế này
- Windows XP
-Win2000
-Win Me
-WIn 2003 server
-Win 98
- Dos
...
,...
Nhiều lắm!
Bạn muốn cài nhiều hệ điều hành trên cùng 1 patition thì bạn phải chọn thư mục của hệ điều hành đó không trùng với thư mục cài của hệ điều hành kia!

VD: bạn tạo Boot dos trên ổ đĩa cứng thì nó sẽ nhận patition này là fat32.
Sau đó bạn setup 1 bộ Win nào đó ví dụ cài thêm Win 98se, bạn cho không cho nó chọn mặc định là c:\Windows mà bạn đặt cho nó đừong dẫn cài của nó là C:\ Win98. bạn cài xong cái này thì bạn sẽ thấy có 1 cái menu ở boot dos với 2 dòng
Microsoft Win 98 second editor
microsoft Windown
nếu bạn cài thêm 1 hệ điều hành nữa ví dụ Win 2000
thì bạn vẫn cài bình thường đến lúc nó hỏi bạn có muốn format full NTFS và Quit format... thì bạn chọn dòng dưới cùng là No Change thì lập tức nó mặt định hệ điều hành của nó là C:\0WinNT
sau đó bạn cài rồi bạn đặt bình thường cho đến hết lúc này thì nó xuất hiện menu khởi động là
Microsoft Win 2000...
Microsoft Win 98 second editor
microsoft Windown
nếu bạn muôn cài thêm bộ Win Xp nữa thì bạn vẫn bỏ đĩa vào cài bình thường rồi đến lúc nó hỏi có format hay chia đĩa gì thì bạn vẫn chon no changer
thì lập tức máy nó sẽ mặc định hệ điều hành WIndows XP của bạn cài đặ vào patition này là C:\Windows

CỨ nhứ thế mình đã thử 1 patition cài được 4 cái này từ tháng 1 năm 2002 kia. hì hì cái này dễ như dập chết 1 con muỗi vậy.

THôi có lẽ nên đóng lại thear này ở đây nhé!

Nếu bạn cài thử giống mình nói thì cho Chư Thank liền nhé để lâu nó nguội hì hì!=)) :)) =)) =D> :)) =D> =D> =))

Namnet

QUên chú ý nếu dùng nhiều hệ điều hành mà tránh nó đụng độ nhau thì mình khuyên bạn đừng có cài những ứng dụng phần mềm hay game trùng nhau trreen một thư mục! vì dụ bạn cài bộ office 2007 trên Win Xp. vào thư mục C:\Program Files\ Microsoft Office
thì bạn muốn cài bộ office nào đó trên Win 2000 thì bạn cài vào 1 đường dẫn khác
ví dụ như tạo 1 thư mục C:\Program Files Win2k\Mic....
vậy nhé chúc các bạn thành công.

Thân Ái Namnet EAIT

NguyenDucDung

chưa thấy "trò" cài 2 or nhiều trên 1 partition bao giờ :|
mình đã từng cài thử 2 Win XP on 1 partition nhưng mà... ko có đc, thấy có mỗi 1 cái thôi :D

Hungnokia3300

Well-Known Member
nói chung chỉ nên biết như vậy thôi chứ cài 2 HĐH trên 1 con HDD là đủ chết rồi. Máy chạy ngắc ngoải ngay. Mình đã thử cài win 2003 server và XP rồi. Kết quả phải forrmat đi cài lại thành XP thôi. Nặng máy lắm

NguyenDucDung

mình nghĩ "ngắc ngoải" như hungnokia3300 đó là do máy thôi, mình cũng đa số đã thử hết các loại Win, Server, XP PRO 64 BIT... có Vista chưa thử thôi, nhưng máy vẫn chạy bình thường, kể cả 2 hay 3 win cũng thế :D
mình chia ra làm 6 cái partition lận cài đâu cho hết :D

Chỉnh sửa cuối:

Namnet

1. NguyenDucDung: " Bạn nói sai rồi!tất cả đều cài được cả. chẳng có gì chỉ tội bạn không Biết cài! "

2. hungnokia3300 nói chung chỉ nên biết như vậy thôi chứ cài 2 HĐH trên 1 con HDD là đủ chết rồi. Máy chạy ngắc ngoải ngay. Mình đã thử cài win 2003 server và XP rồi. Kết quả phải forrmat đi cài lại thành XP thôi. Nặng máy lắm
" Mình đã nói chẳng có gì nặng hay không nặng ở đây cả! chỉ tiếc là cài nhiều vậy thì khó quản lý hơn cho bạn thôi! vì cài nhiều bạn sẽ gặp trường hợp 1 trong nhưng hệ điều hành nào đó của bạn bị lổi thì bạn phải cài lại tất cả mất thời gian thôi ."

NguyenDucDung mình nghĩ "ngắc ngoải" như hungnokia3300 đó là do máy thôi, mình cũng đa số đã thử hết các loại Win, Server, XP PRO 64 BIT... có Vista chưa thử thôi, nhưng máy vẫn chạy bình thường, kể cả 2 hay 3 win cũng thế mình chia ra làm 6 cái partition lận cài đâu cho hế

" Còn chuyện cài nhiều hệ điều hành trên 1 Patition thì quá dễ. nhưng nếu 1 trong nhưng hệ điều hành nào bị hỏng thì bạn có thế cài lại và ghost lại từng patition đó nếu cài lại thì bạn vào tìm File Boot.ini rồi sữa thôi.

Ví dụ dưới đây là file Boot .ini của mình nè

[boot loader]
timeout=1
default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS
[operating systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect /TUTag=JW6W98 /Kernel=TUKernel.exe
C:\ = "Microsoft Windows Ghost"

Còn Bạn muốn chia bao nhiều ổ đĩa tùy bạn nếu dung lượng HDD ban đủ lớn
còn cài nhiều hệ điều hành thì cần phải có cấu hình như thế nào tùy thuộc hệ điều hành yêu cầu .
"

xem cấu hình máy mình như vậy mình còn quản lý được.:

View attachment 8179 View attachment 8180

View attachment 8177 View attachment 8178

PhamQuang

Manager
chưa thấy "trò" cài 2 or nhiều trên 1 partition bao giờ :|
mình đã từng cài thử 2 Win XP on 1 partition nhưng mà... ko có đc, thấy có mỗi 1 cái thôi :D

Cài bao nhiêu Win mà chẳng được hả Dũng? :D
Miễn là HDD có đủ kích thước chứa các Win mà thôi. :D

Khi cài Win, cài tạo New Section là cài được và sử dụng ngon lành đó.

Tuy nhiên để hệ thống chạy ngon lành và dễ kiểm soát nên chia thành nhiều partion dành cho các Win thì hay hơn.

NguyenDucDung

hay thật đó, mình đúng là... noob thật :|
mình còn thấy nói là có thể cài đc Win qua virtual CD-ROM nữa đúng ko??
có ai biết cách ko? chỉ giúp với, mình cũng hơi tò mò (chú ý: ko phải cài WINDOWS ẢO đâu nhé :D kẻo nhầm :|)

edit: TLG hiểu nhầm ý mình rồi, mình ko có ý như vậy :|

Chỉnh sửa cuối:

tinh_la_gi

Administrator
hay thật đó, mình đúng là... noob thật :|
mình còn thấy nói là có thể cài đc Win qua virtual CD-ROM nữa đúng ko??
có ai biết cách ko? chỉ giúp với, mình cũng hơi tò mò (chú ý: ko phải cài WINDOWS ẢO đâu nhé :D kẻo nhầm :|)

Có phải ý bạn là chỉ cần bỏ đĩa vào và boot bằng đĩa này là xong luôn...khỏi tốn công cài và nhập key gì hết ?

Nếu là cái này thì SonyVaio support rùi đấy ... mấy cái khác thì hỏng rành !
;;)

BACGIANG

Bạn có thể cài được win nào trước cũng được nhưng khi cài phải định dạng ổ đĩa ơ dạng FAT NTFS nếu không win 2000 sẽ không đầy đủ tính năng bảo mật

Status
Không mở trả lời sau này.