• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cảm nhận về IE10 - Trải nghiệm lướt web mới

akb48

Member
Khi Winows 8 ra đời mình nghe rất nhiều người nói về giao diện windows 8 và các tính năng của nó nhưng riêng IE 10 thì mình thấy có sự cải tiến rất đang khen của Microsoft khi đâu tư khá nhiều cho trình duyệt này. Từ lâu, mình luôn có ác cảm về trình duyệt IE nhưng trong phiên bản này thì mình đã thay đổi quan niệm đó. IE được cải tiến nhiều nhanh và lướt êm hơn . Việc sử dụng dung lượng trên Ram cũng giảm đáng kể so với Các đổi thủ như Fire Fox và Google chome rất nhiều. Đặc biệt khi mở nhiều tab nhưng IE vẫn luôn sử dụng nguồn resource thấp nhất
Google chomer sử dụng 47MB từ Memory còn IE 10 chỉ có 36MB tuy thấp hơn không nhiều nhưng đó là đều cải tiến tốt của Microsoft khi tung ra sản phẩm này. IE10 cũng có những cải tiến về JavaScript Engine, giúp việc render những trang web trên nền javascript nhanh hơn gấp 7 lần so với trên Windows Phone 7. Và đương nhiên không thể không nhắc tới html5 với CSS3, SVG, DOM, XHTML và ECMAScript hỗ trợ html5 >

Về bảo mật, IE10 được tích hợp Microsoft Smartscreen, với nhiệm vụ bảo vệ bạn trước một thế giới Internet đầy rẫy những mối nguy hiểm. Đây là một bộ lọc mạnh mẽ dành cho IE trên Windows 8. Microsoft cũng bổ sung thêm tính năng "Do not track", với nhiệm vụ ngăn chặn các trang web lưu lại thông tin.

loveandroid

mình dùng rồi ít tốn ram hơn nhiều và chạy mượt hơn trên windows 8 nhưng sự thật là phải công nhận 1 điều là app còn quá ít và thua xa chrome nên chỉ dành cho những người thích sự đơn giản

mgs5

đúng đấy nhưng mới có bản beta thôi mà đợi chính thức thì tha hồ mà có nhiều app về xài ,IE thì mình hay dùng đọc tin tức và youtube còn chrome thì dùng lướt forum ,Win 8 đc thì chắc ko dùng trình duyệt là mấy

nagisa

Member
mình cài trên win 7 nó bảo lỗi ko mở đc các bác ,sao lại thế nhỉ :(( ko lẻ chỉ tương thích win 8 mới ra sao ?

unibody

Member
bạn cài đúng bản chưa đó 64bit thì cài 64bit ,32bit thì nhé ,cài sai là ko chạy đc đâu :| mà mình chán trình duyệt rồi giờ lên win 8 toàn dùng app cả ,nó push liên tục nên cũng chẳng cần dùng trình duyệt là mấy ,nói chứ vẫn dùng nhưng hạn chế hơn trên win 7 50% :D

vanille

Xem video review này hài vãi :)) ,ver 10 này cũng nhiều cái mới lạ nhỉ :-?
[video=youtube;Sm75QQS4_8g]http://www.youtube.com/watch?v=Sm75QQS4_8g[/video]

akb48

Member
ngon mà .Mình vẫn đang dùng thường xuyên đây ,mới cài cho con lap chạy win 8 của thằng bạn thấy rất gud đấy ,các bác cài bị lỗi thì xem lại flash player đi nhé

mgs5

ko phải liên quan đến flash thì phải lâu lâu mình vẫn bị crash :| ,đợi bản offcial thôi vậy trên windows store cũng có nhiều cái hay lắm như cái Metro Commander biến mấy soft ko hỗ trợ giao diện metro vẫn chạy metro bt

nagisa

Member
win 8 có gì hay không các bạn mình cũng đang muốn lên mà ngại cái vụ driver không tương thích quá,lap cũng mới mua đây thôi à :(

miruki

nhiều cái hay lắm chứ nhưng mình thì cũng chưa lên vội đợi bản sp1 kỳ hồi win 7 cái đã ,đang nằm vùng nghe ngóng tình hình thế nào nhưng cũng nhiều cái hay lắm như giao diện metro và tự động kết nối wifi này nọ

loveandroid

nhiều cái hay lắm chứ nhưng mình thì cũng chưa lên vội đợi bản sp1 kỳ hồi win 7 cái đã ,đang nằm vùng nghe ngóng tình hình thế nào nhưng cũng nhiều cái hay lắm như giao diện metro và tự động kết nối wifi này nọ

sp1 thì đâu còn hot nữa nhỉ giờ dùng thì nhiều cái mới đến 1 năm nữa thì ko còn gì mới cả vì đã đc các vọc sĩ khám phá hết

vanille

sao giống bà mc bên us thế bã cũng tweet từ ipad nhưng lại ghiền ngẫm surface ,mua cả chục cái tặng người thân kể ra cũng hài thật :)) .Mình muốn nhưng điều kiện kinh tế thì chưa cho phép

unibody

Member
surface nó chưa có nhiều app hay đó mà ,tweet thì cũng phải vào people nhưng cũng tiện lắm mà,ai dùng qua rồi sẽ thấy ,cũng như 1 bản WP 7 hoàn chỉnh và toàn diện hơn thôi

ground

dùng WP cũng hay lắm nhé nhất là mạng xã hội nó tổng hợp chung 1 cái app People nên có gì thì cứ vào đó update thông tin là tiện nhất ,facebook twitter điều oke cả

nagisa

Member
mình dùng chrome thì cũng bị crash flash player liên tục :| giờ chuyển qua dùng IE 10 rồi tuy beta thôi nhưng hầu như đáp ứng sự đơn giản mà mình cần

loveandroid

chrome dùng trên win 8 cũng ổn lắm nhưng cái lỗi crash do flash thì mình cũng hay bị không hiểu vì sao nữa .Đang đợi bản chrome hỗ trợ giao diện modern của win 8 nè tới đó chắc ko còn lag nữa

akb48

Member
mình thấy win 8 có chức năng phục hồi hay lắm ko phức tạp và rắc rối như trên win 7 ,recovery ngày ngoài windows

vanille

Hôm qua thằng bạn em tới chơi. Em mò cho nó cái snap mà nó thích mê. Máy em thì 1280x800 , đành khóc thầm (. Mà em thấy dùng mtb thì chức năng này hay và dễ dùng hơn ^^ ,xem ra win 8 cũng ác quá :(( ,có c ách nào mode lại để xài snap res thấp hơn 1366 ko nhỉ

loveandroid

cái này thì mấy em màn hình vuông hồi đó chết hết luôn chỉ hỗ trợ 16:9 thôi à phải không mọi người :)) .Nhưng mình thì cũng kỵ màn hình vuông lắm vì góc nhìn không được rộng MS ko hỗ trợ là phải

nagisa

Member
lap và desk bây giờ toàn là 16:9 thôi nên tình trạng này chỉ xảy ra với các màn hình 6-7 năm trước mà chuyên nghành thì họ vẫn dùng màn hình vuông đó ,nhưng 4:3 vẫn dùng dc9 win 8 nhé chỉ là ko thể dùng tính năng này thôi