• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cảm nhận về kalyway

nhipsongvn

Xin chào các bạn, tôi viết bài này nhằm chia sẻ những cảm nhận của mình khi dùng bản kalyway mac os x86 for main intel. Và nếu có thể thì tôi cũng hỗ trợ kĩ thuật cho các bạn một chút những gì mà tôi hiểu biết.
- Trước tiên tôi muốn đi từ cái lịch sử khi mới bắt đầu cài và dùng leopard. Từ khi hệ điều hành MAC OS Leopard ra đời cho đến nay (nếu tôi nhớ không nhầm thì là tháng 10 apple xuất bản cho hệ macintosh) thì sau đấy khoảng nửa tháng chúng ta đã có bản patch của bác brazilmac, và sau đấy nữa là bản của nhóm Toh...mặc dù còn nhiều lỗi và phải patch + fixboot bằng tay (chỉ patch và fixboot với bản của brazil,bản của nhó toh đã patch, chỉ cần fixboot và sử dụng), nhưng những anh em yêu thích mac mà điều kiện kinh tế ko đủ để sắm cho mình 1 chú macbook cũng cày cục trên http://forum.insanelymac.com và down trên bittorent để cài cho bằng được vào hệ máy PC của mình. Thời ấy tôi cũng đã thử với bản của brazilmac nhưng đã thất bại trong việc patch, hoặc có lúc patch được thì lại lỗi drawin...lại mất thêm 2 ngày cắm máy online để down bản của nhóm Toh, lần thứ 1 cũng thất bại, vì ko hiểu sao ko thể chia ổ đĩa trong disutiliti và chạy terminal được. Thất vọng tràn chề...sau khi thử nhiều cách, fdisk bên ngoài và cài đặt lại (các bạn nên nhớ là thời gian load đĩa vô cùng lâu, nhanh thì 15 phút, ko thì cũng tầm nửa tiếng,thời gian này cứ thức đêm tới sáng để cài đặt,ban ngày thì đi học ngáp ngắn ngáp dài) cuối cùng tôi cũng thành công với bản toh (lúc này chưa fixboot mà phải boot bằng dvd), ôi nhìn cái hình quả táo đang login vào mac...tôi cảm thấy sướng lắm,sướng điên người, bao ngày vất vả cũng thành công...sau đấy tôi fixboot và cài dualboot với vista utimale (tôi dùng con lap hp dv 2202tx). Ban đầu mới cài leopard vô, drive sound ko có, ethernet ko có, graphic card cũng ko nốt, rồi lại mày mò trên http://forum.insanelymac.com. cuối cùng cũng đủ đủ bộ để kết nối internet. cấu hình chạy được như sau:
các bạn xem cái hình chơi cho đỡ buồn

sound card: conexant audio chạy tốt với AzaliaAudio
graphic card: nvidia geofoce go7200 chạy tốt với NVinjectGo_0.0.7
ethernet: Intel PRO/100 VE chạy tốt với kext AppleIntel8255x.kext
quản lý pin dành cho laptop hiển thị tốt với kext PowerManagement
4 cái này là tạm đủ cho nhu cầu rồi...he he. còn 1 số cái chưa khắc phục được như sau:
wireless card 3945 abg ngủ luôn (tôi đã phải cài lại leopard 1 lần vì cái kext này,sau khi patch xong leopard ko khởi động được nữa, hy sinh luôn )
Touchpad hiện tại chưa dùng được, đành phải click...click
card reader và bluetooth ngơ ngơ luôn, mà tôi cũng chưa biết phần support của nó ở đâu để là thực hiện
Cái chức năng sleep của leopard bị die, khi nó ngủ thì coi như nó ngủ luôn, ko có cách chi cho nó wake up cả.
Ngoài phần drive còn thiếu thốn thì phải kể đến 1 số soft chưa hoạt động được trên Toh leopard 10.5 như adobe dreamware, photoshop cs3 (tôi mới test thử với 2 cái này ko chạy được) Còn với iword 08, ilife 08 thì vô sờ tư.
Thế là từ đấy tôi gắn bó cho tới khi có bản iatkos và bản kalyway. Với bản iaktos thì tôi nhận thấy còn nhiều ý kiến với nó qua nên ko down cũng ko thử luôn..và chỉ thử với kalyway (hay nhất là đã tích hợp drive sound, graphic và network...). thấy 1 số giới thiệu về bản này quá đỉnh, tôi quyết định thử và đã thành công tốt đẹp ngay từ lần đầu tiên. Tôi xin trích những giới thiệu nguyên bản của kalyway cho mọi người đọc, vốn tiếng anh các bạn cũng dư để hiểu mà.
product description:
All IchX and Jmicron compatible !!!

but still problem with ide dvdrom on jmicron controller!

Read carefully !!!
designed and repacked by KALYWAY!
additionnal scripting and customs drivers by DUNE !

you can try vanilla kernel at dvd boot ! just type vanilla after f8 !!!

you can use Diskutility to format the whole hd as you want ( guid or mbr)!

then select custom install !!!

this installer will set hd bootable for you !

just have to select boot guid or boot mbr depending on what partition map you have chosen before with diskutility
!
CAUTION for mbr choice: we advise you to use an empty disk but if you have no other choice than installing Leo on a disk where windows is already installed, you should be aware of that
the installer will active the leo partition, so to be able to boot again on your windows,
you should install a bootloader (eg. Grub) , or you can active back the windows partition with fdisk and
use chain0 (if your leo partition is under the 200gb of the HD).

FIXES include : x11 update (resolve issue wit gimp and some x11 app! ; directoryservices ; otools (resolve packages maker crashes)

Some drivers extras setting are present (Only select one driver for each section!! )

sleep kernel 9.1 install by default !

intel sse2 system

video drivers
audio drivers
network drivers

Vanilla kernel and acpi vanilla (wit reboot fix and ps2 support) ( you must select both of them)

bootloader (guid or mbr)

Additionnals applications !

fairmount (dvd decript that work with vlc)
VLC (video players for divx and various format)
perian codec for quicktime (divx and various unsupported quicktime formats)
Better zip (archive utility)
Pacifist (pkg extractor and installer)
kexthelper ( kext installer for noobz)
transmission ( light weight torrent client)
Google notifier (menubar notifier for your gmail account)
PPF-O-Matic ( utility for applying ppf patch)
stuffit expander ( for extract sit rar and zip archives)
Change finder ( make visible or invisible system files)
Colloquy (irc client)
Solarseek (soulseek client)

MD5 for KALYWAY_LEO_10.5.1_intell_SSE2_SSE3.zip
aff692cfe4daaae471f528974f5bac07

MD5 for kalyway_leo_10.5.1.iso
f8546bde2a5b3c7dff47f2aab31862a9

THANKS TO ALL OSX86 COMMUNITY and TEAM OF HACKINTOSH !!

Specials thanks to netkas , def , turbo ; asap , jccool ,joblo,dan , rofl , joe75 , kabyl , Chiva4ry and all the others !!!

To Apple:

Think of this as of a demo version and as of a free marketing campaign. Therefore, let it be

ENJOY ! if you love MacOSX think to buy it !!!
This DVD should only be used to preview Mac OS X Leopard. If you really like Mac OS X Leopard and you want to use it,

you should get a real Mac. If buying a real Mac is too much, you can, at least, buy a license for Mac OS X Leopard.
sau khi cài xong thì tự động hiển thị dualboot mà ko cần nhấn F8.
mời các bạn coi 1 số hình

Tích hợp sẵn một số phần mềm và tôi cài mới 1 số phần mềm, các bạn có thể xem hình.

Tóm lại là bản này theo đánh giá của tôi là ngon nhất cho tới thời điểm hiện nay, các bạn đáng bỏ công sức ra down và cài đặt nó trên PC của mình. Trong quá trình viết bài này có một vài quan điểm riêng và có thể có thiếu sót, mong các bạn đọc thông cảm.

TaQuangDuc

Mình đang cài kalyway, nhưng khi được hiện restart thì máy hiện ra phần F8, vào F8 thì chẳng có gì ngoài cái chọn DVD (tên đĩa DVD là install OSX86). Vào DVD thì lại ra install lại Mac. Sao giờ?

nhipsongvn

Mình đang cài kalyway, nhưng khi được hiện restart thì máy hiện ra phần F8, vào F8 thì chẳng có gì ngoài cái chọn DVD (tên đĩa DVD là install OSX86). Vào DVD thì lại ra install lại Mac. Sao giờ?

Bác cài đặt xong thì phải rút đĩa ra, chứ còn để đĩa trong ổ dvd thì nó sẽ mặc định first boot dvd rom trước (nếu ko nhấn enter thì nó sẽ boot tới hard disk). bác cài win nhiều rồi chắc biết cái này chứ.

TaQuangDuc

Bác cài đặt xong thì phải rút đĩa ra, chứ còn để đĩa trong ổ dvd thì nó sẽ mặc định first boot dvd rom trước (nếu ko nhấn enter thì nó sẽ boot tới hard disk). bác cài win nhiều rồi chắc biết cái này chứ.

tớ cài Win không bao giờ phải rút đĩa ra, vì máy mặc định là boot bằng HDD.
mình nghĩ là phần cứng của mình có vấn đề:
Dell laptop Insprion 1505. Core Dual 1.66Mhz, 2GB Ram, AGP ATI X1300 128MB, HDD SATA 80GB Samsung, màn 15.5"
từ sáng tới giờ mình cài lại laptop 4 lần rồi (3 bản MacOS khác nhau, 1 bản tiger mua, 2 bản Leo down ToH và Kalyway), bản ToH không boot được, cái này biết từ trước và đã chuẩn bị USB khởi động, nhưng dùng lệnh trong Terminal không fix được---> cài Kallyway
cài Kaliway thì vào được quả táo bạc rồi restart (đã từng đọc đâu đó là: Leo hay ở chỗ, vào mà bị lỗi thì sẽ reboot cho tới khi lỗi được fix)

Mình tham khảo ở khá nhiều trang nhưng hình như chưa ai giống mình nên tạm kết luận thế!
Cheers,

nhipsongvn

Nếu không cài được kalyway thì bạn nên cài bản toh, và fixboot, cách fixboot tương đối đơn giản. Nếu bạn gặp rắc rối trong vấn đề fixboot có thể hỏi thêm, tôi sẽ hướng dẫn một cách chi tiết nhất có thể (kèm theo những file dùng để fixboot).
Chúc may mắn

TaQuangDuc

thread này buồn quá, quá ít anh em quan tâm tới mac. Thằng quan tâm như mình thì không chạy được Mac.

G

germaniteen

Guest
Nhà mình cũng cài Mac chạy được lắm! Tuy lúc đầu chưa quen lắm nhưng 1 thời gian là quen ngay! Xài thấy thích hơn Win vì chẳng sợ virus nhiều như win!

quangdackd

Máy mình có cấu hình như sau ko biết có cài Mac dc ko có bạn nào biết giúp mình với.
CPU: P4 2.8
RAM 1GB CORSAIR
Ổ CỨNG 80GB
MAIN: P5KPL-AM