• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cần hỏi về ROM của X1 !

boy_depzai125

Mình lang thang trên các diễn đàn và tìm hiểu về ROM nhưng có những cái không hiểu,rất cần mọi người chỉ giáo,đó là mình có xem các link tải ROM và có những đầu đề là ROM 6.5 Toch IT for X1 hay Xperia 6.1 Touch IT v16,v15...v..v.theo mình biết thì X1 nguyên bản là WM 6.1 và mình cũng xài 6.1.Nhưng sao người ta lại ghi là ROM Touch IT 6.5 hay đại loại là như thế.mình muốn hỏi là những loại ROM đó mình dùng WM 6.1 liệu có up những ROM đó được ko hay phải Up ROM 6.5 trước rồi mới up những loại ROM đó hay phải làm thế nào để có thể up những loại ROM như thế.Xin cảm ơn trước

ahojmimi

bạn thân mến ! mình có vài lời chia sẻ với bạn, tuy mình cũng chỉ biết chút ít, còn sâu hơn thì các bác cao thủ sẽ chỉ thêm.

Thứ nhất, up rom tức là bạn cài lại hệ điều hành cho máy, giống như cài đặt windown trên máy tính vậy. nếu bạn đang sử dụng một hệ điều hành tiếng Trung quốc thì không thể chuyển sang tiếng Anh( các loại máy xách tay thường bị như vậy) như đối với dòng Symbyan được, và vì vậy chỉ còn giải pháp up rom mới.

Thứ hai, các bản rom 6.1 hay 6.5 hay Touch IT....là các bản hệ điều hành mà bạn có thể chọn để cài vào máy đt của mình. mỗi một bản rom này lại có một phong cách, và đặc biệt là giao diện cùng những điều chỉnh khác mà tác giả của bản rom đó đã đưa vào trong quá trình làm rom....bạn hãy tự khám phá điều này. nói chung là sau khi up rom bạn sẽ thấy chiếc điện thoại của mình khác hẳn...có thể tốt hơn, nhưng cũng có thể dở hơn. rom cho x1 thì nhiều vô kể, đủ sắc màu, đủ các loại phong cách lạ mắt, hấp dẫn

Thứ ba, bạn hãy cân nhắc cho kỹ bởi vì có thể chiếc đt của bạn chỉ có thể dùng để...kê chân bàn nếu bạn không thực hiện đúng quy trình up rom ( trước hết phải HardSpl)

Thứ tư, máy đt của bạn sẽ không còn được bảo hành nữa nếu bị hỏng hóc dù là phần cứng hay phần mềm.

Thứ năm,đối với tôi, nếu không up rom thì tôi không bao giờ dùng PPC:)) hay của PPC là ở chỗ nghịch rom

Thứ sáu, tôi nhắc lại câu nói quen thuộc, ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TRƯỚC KHI DÙNG, đây là hướng dấn sử dụng http://www.pdaviet.net/showthread.php?41039-QUY-TR%C3%8CNH-UP-ROM-CHO-SE-XPERIA-X1
và đây là bước quan trọngn nhất http://www.pdaviet.net/showthread.php?38403-HardSPL-CHO-SE-Xperia-X1-by-OLINEX
....thiếu đâu nhờ các bác prồ bổ xung thêm
chào mừng bạn gia nhập box SE X1 =D>=D>=D>

Chỉnh sửa cuối:

boy_depzai125

bạn thân mến ! mình có vài lời chia sẻ với bạn, tuy mình cũng chỉ biết chút ít, còn sâu hơn thì các bác cao thủ sẽ chỉ thêm.

Thứ nhất, up rom tức là bạn cài lại hệ điều hành cho máy, giống như cài đặt windown trên máy tính vậy. nếu bạn đang sử dụng một hệ điều hành tiếng Trung quốc thì không thể chuyển sang tiếng Anh( các loại máy xách tay thường bị như vậy) như đối với dòng Symbyan được, và vì vậy chỉ còn giải pháp up rom mới.

Thứ hai, các bản rom 6.1 hay 6.5 hay Touch IT....là các bản hệ điều hành mà bạn có thể chọn để cài vào máy đt của mình. mỗi một bản rom này lại có một phong cách, và đặc biệt là giao diện cùng những điều chỉnh khác mà tác giả của bản rom đó đã đưa vào trong quá trình làm rom....bạn hãy tự khám phá điều này. nói chung là sau khi up rom bạn sẽ thấy chiếc điện thoại của mình khác hẳn...có thể tốt hơn, nhưng cũng có thể dở hơn. rom cho x1 thì nhiều vô kể, đủ sắc màu, đủ các loại phong cách lạ mắt, hấp dẫn

Thứ ba, bạn hãy cân nhắc cho kỹ bởi vì có thể chiếc đt của bạn chỉ có thể dùng để...kê chân bàn nếu bạn không thực hiện đúng quy trình up rom ( trước hết phải HardSpl)

Thứ tư, máy đt của bạn sẽ không còn được bảo hành nữa nếu bị hỏng hóc dù là phần cứng hay phần mềm.

Thứ năm,đối với tôi, nếu không up rom thì tôi không bao giờ dùng PPC:)) hay của PPC là ở chỗ nghịch rom

Thứ sáu, tôi nhắc lại câu nói quen thuộc, ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TRƯỚC KHI DÙNG, đây là hướng dấn sử dụng http://www.pdaviet.net/showthread.php?41039-QUY-TR%C3%8CNH-UP-ROM-CHO-SE-XPERIA-X1
và đây là bước quan trọngn nhất http://www.pdaviet.net/showthread.php?38403-HardSPL-CHO-SE-Xperia-X1-by-OLINEX
....thiếu đâu nhờ các bác prồ bổ xung thêm
chào mừng bạn gia nhập box SE X1 =D>=D>=D>
Cảm ơn đã chỉ dẫn tận tình cho mình.Up ROM,cài soft hay chỉnh sửa thì mình đã biết nhưng mình chỉ ko chắc chắn về vấn đề này.Nhưng hiện giờ thì mình đã hiểu rất rõ ràng rồi.1 lần nữa cám ơn bạn.Nhưng mình muốn hỏi thêm 1 lần nữa là Touch IT WM 6.5 mình đã cài và chạy mượt rồi nhưng bản này lại ko có PM Clear Storage,mình lại phải hard RS = phím cứng,vậy có PM nào Hard RS nhẹ nhất mà tốt nhất ko?Còn nữa là mình vào mục about trong máy thì nó báo là WM 6.5 professional.Nhưng khi vào mục System info thì lại là WM 6.1 professional.Chỗ này mình ko hiểu mong bạn chỉ dẫn giùm

ahojmimi

về cơ bản rom 6.1 hay 6.5 chỉ khác nhau về giao diện. có thể bản touchIT của bạn được làm trên nền 6.1 nên mới như vậy. và có lẽ tác giả cũng bỏ qua phần hỗ trợ clear storage (mình chưa dùng qua bản rom này nên không biết):D

boy_depzai125

hoá ra là vậy.cảm ơn nhé,mình đã rõ rồi.bây giờ thì nó hoàn toàn là 6.5.Rom mình xài được phát triển bởi htcpedia.bạn thử vào htcpedia.com xem ROM của họ.thường thì 6.5 chạy trên X1 hơi ỳ nhưng bên đó có nhiều bản ROM rất đẹp mà chạy lại tương đối nhanh( tất nhiên ko thể nhanh = ROM zin)

ahojmimi

bản rom touchIT chạy trên x1 là được lấy từ rom của máy HTC TouchIT, và hầu hết các bản rom cho x1 hiện nay đều lấy từ các máy HTC, các tác giả "chế" lại cho phù hợp với x1 thôi.....hình như là vậy:D

takaru

bản rom touchIT chạy trên x1 là được lấy từ rom của máy HTC TouchIT, và hầu hết các bản rom cho x1 hiện nay đều lấy từ các máy HTC, các tác giả "chế" lại cho phù hợp với x1 thôi.....hình như là vậy:D

làm gì có máy HTC TuochIT . X1 thực chất là HTC Kovsky (Venus) .
xem thêm tại đây : http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=HTC_Kovsky&redirectfrom=HTC_Venus
các rom mới đều được build dựa vào rom của Leo hoặc topaz ....
các bạn cứ up rom đi . thấy manila hay và đẹp ngay ấy mà

boy_depzai125

Mình muốn hỏi thêm là ROM mình đang cài là Touch IT BL-LS build 23518.ROM này bị lỗi ringtones tức là khi mình chọn ringtones cho phần in Comming call và new sms thì nó toàn báo là error,ringtones has corrupted.cái này liệu có sửa được ko

takaru

Mình muốn hỏi thêm là ROM mình đang cài là Touch IT BL-LS build 23518.ROM này bị lỗi ringtones tức là khi mình chọn ringtones cho phần in Comming call và new sms thì nó toàn báo là error,ringtones has corrupted.cái này liệu có sửa được ko

bản rom này mình chưa thử nhưng với rom build thì không tránh khỏi lỗi . hi vọng tác giả ở bản rom tới sẽ khắc phục được lỗi này.
bản thân mình thích dùng rom của a Sơn hơn , hihihi . có gì thì cứ nhắn cho a Sơn , sẽ khắc phục dần dần bạn ạ .

boy_depzai125

Cuối cùng thì hôm nay mình cũng đã có 1 bản room hoàn chỉnh và ko lỗi của htcpedia.phải nói là bản WM 6.5 này rất tuyệt.Hay lắm.cảm ơn bạn đã chỉ dẫn cho mình nhiều thứ

anhquancr

Hihi, bạn cai ringtoné như thế nào mà bị lỗi? minh đã up bản rom nay rồi đâu thấy lỗi đó. bản này không có video call nên minh không thích . sao bạn không dùng bản Touch IT BL-LS build 21889.ROM có vẻ ổn dịnh hơn. giao diện thì cũng giống nhau. đó chi r là ý kiến của mình thôi

boy_depzai125

Build 21889 mình cũng đã cài,mình ghi nhầm build thôi,cái 21889 đó bị lỗi rỉngtones.mình vẫn ko biết cách fix lại lỗi thế nào cả,đành quay lại bản Touch IT v13 vậy.dùng ổn định lắm.Nhưng theo mình nghĩ thì có lẽ là Rom manila chạy cho X1 ỳ lắm,ko thể so sánh với Touch HD được mặc dù cấu hình ngang ngửa