• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cần tư vấn 1 chút

phuongshady

Em đang định mua 1 con Lenovo cấu hình như sau:
Notebook IBM-Lenovo Thinkpad R60 (9457-AE5) - PC Dos
Centrino Core 2 Duo T5600 (2*1.83GHz)/ 512MB Ram / VGA 128MB / 60GB HDD/DVD-CDReWrite/ Modem 56Kbps/ NIC/ 14.1" XGA TFT Display/ Touchpad Mouse/Weight 2.6Kg/ Wirellss 802.11g - China

Em là sinh viên ngành cầu đường, mua để dùng về lâu về dài, phục vụ cơ bản học bây giờ và mấy năm đầu sau khi ra trường, chắc dùng nhiều những phần mềm như autoCAD và các phần mềm thiết kế khác. Không chơi Game mấy, xem phim nghe nhạc nói chung là có thiết bị khác rồi.
Các bác xem hộ em con này có vừa phải với tầm giá 1220$ chưa???
Em lăn tăn là Lenovo có bền không???? (vì lúc dầu em ngắm con acer nhưng thấy bảo acer không được thọ lắm)
Với cả ổ cứng 60GB có phải hơi bé không????
Vì máy này không có giao tiếp bluetooth nên em cũng hỏi luôn là có phải chỉ cần mua cái usb bluetooth là có thể thực hiện giao tiếp với các thiết bị usb khác kô???
Câu cuối cùng em muốn hỏi là tại sao cùng ở HN, cùng 1 máy này mà có nơi báo giá thấp hơn những nơi khác hẳn 110$ ? Có nên tin tưởng không???
Àh còn nữa, em muốn hỏi là màn CVS khác gì màn XGA?

tranducnam

Active Member
Em đang định mua 1 con Lenovo cấu hình như sau:
Notebook IBM-Lenovo Thinkpad R60 (9457-AE5) - PC Dos
Centrino Core 2 Duo T5600 (2*1.83GHz)/ 512MB Ram / VGA 128MB / 60GB HDD/DVD-CDReWrite/ Modem 56Kbps/ NIC/ 14.1" XGA TFT Display/ Touchpad Mouse/Weight 2.6Kg/ Wirellss 802.11g - China

Em là sinh viên ngành cầu đường, mua để dùng về lâu về dài, phục vụ cơ bản học bây giờ và mấy năm đầu sau khi ra trường, chắc dùng nhiều những phần mềm như autoCAD và các phần mềm thiết kế khác. Không chơi Game mấy, xem phim nghe nhạc nói chung là có thiết bị khác rồi.
Các bác xem hộ em con này có vừa phải với tầm giá 1220$ chưa???
Em lăn tăn là Lenovo có bền không???? (vì lúc dầu em ngắm con acer nhưng thấy bảo acer không được thọ lắm)
Với cả ổ cứng 60GB có phải hơi bé không????
Vì máy này không có giao tiếp bluetooth nên em cũng hỏi luôn là có phải chỉ cần mua cái usb bluetooth là có thể thực hiện giao tiếp với các thiết bị usb khác kô???
Câu cuối cùng em muốn hỏi là tại sao cùng ở HN, cùng 1 máy này mà có nơi báo giá thấp hơn những nơi khác hẳn 110$ ? Có nên tin tưởng không???

-Máy của Bạn có cấu hình như thế là tốt để chạy AutoCad và các phần mềm thiết kế khác rồi.
-Theo Mình dùng IBM Lenovo rất tốt. Bạn đừng nên dùng Acer nhé, dở cực kỳ luôn đó.
- Ổ cứng 60 Gb thì quả thật hơi nhỏ.
- Bạn mua cái cạc PCMCI bluetooth là dùng được bluetooth rồi.
- Nếu hai cửa hàng mà giá chênh lệch nhau như thế thì Bạn nên hỏi chế độ bảo hành của 02 nơi là mấy năm, có chênh lệch nhau hay không? thường thì bảo hành càng lâu giá máy càng cao.
Chúc Bạn mua được máy tốt nhé. =D>

funnykids

Mua dùng lâu dài thì mình khuyên thế này :
+ Ram ít quá, 512 thì chạy XP còn tạm, chứ lên vista thì ko ổn. Mà giá ram ko đắt, tốt nhất nên up lên 1 GB, nếu có điều kiện thì mua loại nào có khả năng up lên 2+GB để sau này nếu có điều kiện thì nâng cấp.
+ Không thấy nói rõ về Card màn hình, mình cũng lười nên chưa search series của bạn để biết cụ thể. Nhưng theo mình khuyên thì nên kiếm con chạy card rời, tầm 128 MB trở lên và chạy được vista (cho mục đích lâu dài mà). Kể cả bạn không chơi game nhưng sau này nếu có lập model 3D thì cũng dễ render hơn.

Mà nói nghiêm túc thì giá 1220 hơi chát, vì con máy của bạn ngoài cái duo core ra thì các thứ khác đều thuộc dạng yếu cả. Thực ra mua máy không nhât thiết phải duo core, vì tính thế này (theo kinh nghiệm nhé, ko có lý thuyết nào cả) thì nhân 1.3-1.5 lần tốc độ của duo core thì chạy tương đương với một con p4 HT với tóc độ đấy, chứ không phải gấp 2 đâu.

phuongshady

bác xem hộ em card đồ hoạ ATI Mobility Radeon X1400 thì là rời hay là tích hợp sẵn. Em tìm thử nhưng mà thông tin trên trang của lenovo toàn là tin cũ, kô thấy nói con này.

Utxd

bác xem hộ em card đồ hoạ ATI Mobility Radeon X1400 thì là rời hay là tích hợp sẵn. Em tìm thử nhưng mà thông tin trên trang của lenovo toàn là tin cũ, kô thấy nói con này.

Có vẻ như là onboard thì phải :(

Xem thông tin ở đây:

_http://maihoang.com.vn/Default.aspx?tabid=83&ProductId=1726

vinhsonnop

ATI Mobility Radeon X1400 là card rời bạn ạ,với laptop thì card này là tương đối mạnh rồi.dòng R của IBM thường có card rời.trong R60 thì cũng có máy có card rời cung có máy onboard,nhưng nếu cấu hình ghi vậy chắc là cảd rời rồi.bạn làm xây dựng thi nên trang bi máy có card rời để khi nào còn dể làm 3D nửa

linhplayer

Mua dùng lâu dài thì mình khuyên thế này :
+ Ram ít quá, 512 thì chạy XP còn tạm, chứ lên vista thì ko ổn. Mà giá ram ko đắt, tốt nhất nên up lên 1 GB, nếu có điều kiện thì mua loại nào có khả năng up lên 2+GB để sau này nếu có điều kiện thì nâng cấp.
+ Không thấy nói rõ về Card màn hình, mình cũng lười nên chưa search series của bạn để biết cụ thể. Nhưng theo mình khuyên thì nên kiếm con chạy card rời, tầm 128 MB trở lên và chạy được vista (cho mục đích lâu dài mà). Kể cả bạn không chơi game nhưng sau này nếu có lập model 3D thì cũng dễ render hơn.

Mà nói nghiêm túc thì giá 1220 hơi chát, vì con máy của bạn ngoài cái duo core ra thì các thứ khác đều thuộc dạng yếu cả. Thực ra mua máy không nhât thiết phải duo core, vì tính thế này (theo kinh nghiệm nhé, ko có lý thuyết nào cả) thì nhân 1.3-1.5 lần tốc độ của duo core thì chạy tương đương với một con p4 HT với tóc độ đấy, chứ không phải gấp 2 đâu.
bác nói quá đúng, giá đấy chát thật, với lại due core chỉ nhân 1.3 thôi, ah dùng lenovo làm gì nhỉ??? vaio, hp ngon hơn nhiều

phuongshady

cám ơn các bác, em cắn rồi, cũng ibm lenovo, một con gần giống con này. Cám ơn các bác đã tư vấn.

lambo

muốn bền thì chỉ có dòng IBM và DELL thôi dùng lâu dài nên múa trong 2 dòng này

tienhung

Active Member
hơi tiếc cái là em đang có 1 con còn dữ hơn yêu cầu của bác mà giá còn rẻ hơn nữa.
máy còn bảo hành lâu dài ~3 năm
http://pdaviet.net/showthread.php?t=18070
dòng IBM thì bền nhưng bền nhất và tên tuổi nhất là IBM dòng T (thinkpad T42,T43,T60,T61...) và các máy sever chứ không phải dòng Axxx hay Gxxx :D
mỗi 1 hãng có 1 dòng VIP và đều là dòng được chăm chút kỹ nhất như T của IBM, NC của HP, ferari của ACER, ...
khi mua máy các bác nên tìm hiểu kỹ dòng máy nào sản xuất cho nhóm người sử dụng nào chứ không chỉ vì giá tiền, cấu hình mà mua.

carrick1984

Toshiba cũng là sự lựa chọn ko tồi.Giá cả ko mắc lắm vì có nhiều loại cũng phổ biến dễ sử dụng.Nếu mua hàng ở Việt Nam thì ko được yên tâm lắm.IBM vẫn bị hỏng như thường nếu mà số đen chẳng may gặp phải.