• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cần tư vấn để học lập trình

hungdqk

Em đang định di học về lập trình. Ko rõ bây giờ học lập trình thì ngôn ngữ nào bây giờ là hay nhất. Em thì đang định học VB. Các bác tư vấn em với. Và ơở Hà Nội thì học ở chỗ nào giá cả hợp lí mà cũng ổn 1 chút

tienhung

Active Member
bây giờ mỗi 1 ngôn ngữ lập trình mạnh cho 1 thể loại phần mềm khác nhau
quan trọng là bác học để viết phần mền để đáp ứng viết phần mềm nào ?
ngôn ngữ VB khá căn bản bác có thể học tốt...
mình thì học C++ cái này cũng là 1 trong nhiều ngôn ngữ lập trình khá hay
ngoài ra có thể học Java...
học ngôn ngữ nào cũng được nhưng quan trọng vẫn là vấn đề bác ứng dụng được hay không mà thôi :D
do mình ở sài gòn nên không biết chỗ học ở HÀ NỘI :)

hungdqk

U` em cũng thấy nhiều người bảo học VB trước vì cái đó nso cơ bản. Phải ko bac. Em thì cũng chỉ muốn học lập trình để trước tiên là vô mạng bít được nhiều cái hơn chứ cũn chưa dám nghĩ tới việc viết được phần mềm đến đâu

dotnetparadise

uhm. theo mình thì VB cũng rất hay. học lập trình nên bắt đầu từ nó. nhưng sau này bạn nên chuyển hướng về JAVA hay các ngôn ngữ trên nền .NET vì đấy là các ngôn ngữ rất phổ dụng bây giờ và theo mình thấy thì rất nhiều công ty tuyển dụng lập trình viên là người biết và thành thạo C#. Mình cũng đang tập tành lập trình như bạn. Hy vọng cú ta sẽ thành công ^^

hungdqk

OK nếu vậy tui cũng sẽ khởi động bằng VB nhưng mà ko bít học VB trước thì khi học C++ có dễ hơn ko. Mà ở HN học ở chỗ nào tốt vậy bạn và cả học phí nữa nhé

dotnetparadise

Theo mình thấy thì cấu trúc câu lệnh của VB và C++ là khá khác biệt với nhau. Hơn nữa Visual C++ có hỗ trợ lập trình hướng đối tượng còn VB6 chỉ là giả hướng đối tượng thôi. Ngày nay thì lập trình theo hướng thủ tục (lập trình cấu trúc) đã không còn hữu dụng nhiều như xưa nữa, người ta thường lập trình theo hướng đối tượng nhiều hơn vì nhiều nguyên nhân nhưng tóm gọn lại là vì xét ở khía canh nào đó nó tối ưu hơn. Mình thấy chỉ cần học một ngôn ngữ lập trình (PASCAL chẳng hạn) thì sau này học các ngôn ngữ khác đều dễ học cả. Bởi tuy cách viết câu lệnh của nó khác nhau nhưng về căn bản giải thuật thì vẫn khá giống nhau. Vì vậy ban đầu nên học một ngôn ngữ căn bản như PASCAL hay VB để biết được căn bản lập trình, giải thuật. Sau đó khi chuyển sang C++ sẽ rất dễ dàng. Chúc bạn thành công!

Ah quên! Mình không ở HN nên ko rõ vế sau câu hỏi của bạn. Về điểm này bạn thử hỏi các bạn khác xem sao. Nếu bạn muốn tự học thì bạn nên vào trang vovisoft.com để tìm bài giảng về VB. Nếu có thắc mắc gì thì nên tìm các forum về VB của Việt Nam. Vào forum vừa học vừa hỏi là cách học hay đấy.

hungdqk

Oke nhưng mà em thấy nhiều khi tự học khó lắm mình đi đến 1 cái trung tâm nào thì vẫn dễ học hơn vì có người giảng trục tiếp vẫn hơn