• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CFW 5800 by HoangPrince(bunrieucua on pdaviet.net)

bunrieucua

CFW 5800 v51.0.006 RM-356 Final by HoangPrince(bunrieucua on pdaviet.net)

•••••••••• UPDATE 31-01-2011 ••••••••••
Bản này mình thêm 1 số mod hoàn thiện và tuyệt vời hơn nữa.

SAU ĐÂY LÀ 1 CFW MÌNH ĐÃ COOK LẠI TỪ CFW CỦA VIP Tungbach (cảm ơn Tungbach nhiều lắm;;)).
CŨNG CÓ 1 SỐ THAY ĐỔI ĐÁNG KỂ (CHỦ YẾU LÀ DO NHU CẦU VÀ SỞ THÍCH CỦA MÌNH THÔI).
ANH EM NÀO "MẠNH DẠN":p THÌ TEST LUN NHÉ!
MONG LÀ ĐÓNG GÓP CỦA MÌNH SẼ GIÚP ÍCH CHO ANH EM.THÂN!

(Không dùng soft chụp ảnh màn hình được nên mình mượn tạm 1 số hình của Tungbach luôn để minh họa nhé)
Hình trên chỉ khác ở cái theme justBlack(của TungBach) và Soundwave(của mình) thui nhé.

Tính năng:
• Tắt âm chụp hình/ quay phim ở chế độ Yên Lặng(Silent).
• Tăng chất lượng ảnh chụp.
Music Player chỉ quét thư mục E:\Music (được tự tạo nếu chưa có).
Gallery không quét thư mục E:\Hidden (được tự tạo nếu chưa có).

8 Homescreen:
Basic (mặc định)
Orange
OraTsu
Finger Use
Thanh Danh Bạ
Full Page
Satio
Vodafone

Font chữ Revue (hiển thị đầy đủ các ký tự đặc biệt).
6 trang ký tự symbol.
Không gửi tin nhắn chào mừng đến Nokia.
• Tùy chọn xoay màn hình trong trình duyệt web dù đã tắt chức năng xoay.
• Cài được 100% phần mềm mà không cần Apply patch Install Server.
• Tùy chọn Tapping Control trong Cảm biến trọng lực.
• Tăng số lượng tin nhắn có thể lưu trong Sent lên 999.
• Mod phục hồi download khi gặp sự cố trong quá trình tải dữ liệu.
• Tăng âm cuộc gọi nấc 10 (cả loa ngoài lẫn trong).
• Thời gian sáng màn hình tổng cộng lên 50 giây (trong đó "lim dim" 15 giây trước khi tắt hẳn
).
• Thời gian khóa phím tự động 2 phút (do sở thích của mình thôi).
• Gửi được mọi định dạng file qua Bluetooth.
• Gỡ đi QuickOffice ko bản quyền.
• Menu sắp xếp tiện lợi kiểu HoangPrince
( đã trích icon của 2 apps ProfileTheme ra ngoài Menu chính).
• Đổi vòng tròn chỗ ứng dụng đang chạy thành Circle Nokia Color 3 màu.
• Xóa My Nokia,Ovi Contacts.
• Thay đổi hình boot màn hình khởi động --> S60Color(startup).
• Xóa file của FOTA => Dung lượng ổ C sau khi flash khoảng 80MB.
• Tên bluetooth mặc định là: Verry Important Person
.
• Đổi tên profile Bình thường(General) thành NOKIA(Ký tự symbol trong SMS).
• File manager có thể xem thư mục hệ thống ổ E.
• Tăng thời gian ghi âm từ 1 tiếng lên 12 tiếng.
• Restart máy bằng cách bấm giữ nút nguồn(Restart Power).
• Theme mặc định Soundwave(Red) của 5800 <-- Mình muốn để mặc định duy nhất 1 theme này sau khi flash vì muốn ổ C máy được nhẹ hơn ( nếu muốn theme khác thì có thể cài file *.sis trên thẻ nhớ sẽ nhẹ máy hơn phải không nào?
).
• Âm lịch mở sẵn trong lịch máy.
• Tự động tắt các ứng dụng chạy ẩn khi mình thoát-->tiết kiệm RAM cực kỳ
(nhiều ứng dụng vẫn luôn chạy ẩn kể cả khi mình đã thoát nó ra.VD như
anh bạ,Tin nhắn,Gallery..v..v...).
• File rofs3 trong FW đã được chuyển hoàn toàn sang rofs2(có loại bỏ những thứ không cần thiết) nên chỉ còn tổng cộng 6 file dùng để flash --> sau khi flash sẽ làm nhẹ ổ C hơn (tăng dung lượng ổ C).
• Thay 4 App mặc định ngoài HS (Nghe nhạc - Tin nhắn - Cài đặt - Menu).
• Tắt rung mở & khóa máy.
• Tắt cảnh báo Java và các cảnh báo Apps khó chịu khác.
• Chuyển Cahce từ C sang E.
• Âm khởi động mức 4 vừa phải.
• Effects ( hiệu ứng theme ) nhẹnhanh hơn --> tiết kiệm bộ nhớ máy và RAM --> máy chạy nhanh hơn và không ngốn RAM
.
• Hình ảnh cuộc gọi --> mặc định Tắt.
• Lưu tin nhắn đã gửi --> mặc định Bật.
• Cảm biến all --> mặc định Tắt.
• Báo cáo đã gửi tin nhắn --> mặc định Bật.
• Tắt mặc định tiên đoán T9 (trong chế độ soạn thảo SMS).
• Kinetic được mod mượt mà hơn rất nhiều giống như của N8.
• Kết nối Điện thoại với PC --> mặc định ở chế độ Ổ đĩa chungkhông hỏi khi kết nối.
• Gán thêm chức năng Restart vào nút nguồn (ở cả 2 ngôn ngữ tiếng Anhtiếng Việt).
• Trình nghe nhạc mới nhất --> MusicPlayer 15.2 (mặc định âm lượng mức 10<max> + bật 2 chế độ Lặp lạiNgẫu nhiên).
• Xoay màn hình với tốc độ nhanh hơn,mượt mà hơn.

Chương trình cài sẵn:
Memcheck.
File Browser (dùng tốt tương đương x-plore).
Rompatcher (đã loại bỏ pop-up thông báo khó chịu rồi nhé) được cài sẵn cả những patch cần thiết trên ổ C (tự động Apply các patch Install Server, Open4all, Reset on power long press sau flash và kể cả hardreset nữa nhé).
Từ điển của máy được cài sẵn tiếng Việt.
BrightLight (đẹp,đơn giản và dễ dùng hơn TorchLight).
BTSwitch đã loại bỏ vì thấy không cần thiết lắm.

Tốc độ:
• Camera trả lại RAM sau khi sử dụng.
• Tăng tốc khởi động.
• Tăng kích thước Heap.
• Tăng tốc độ hiển thị.
• Cải thiện khả năng quản lý RAM.

• Sau khi flash dung lượng ổ C 82MB(theo FileBrower) và RAM 70MB(Ram khi chạy các ứng dụng còn khoảng 65MB).

Đã sửa hết tất cả các lỗi,mình cũng đã test đi test lại "bét nhè" trên 5800 của mình rùi nên mọi người yên tâm mà flash.Nếu phát hiện lỗi gì cứ "kêu ca" trong topic này nhé.Mình sẽ sửa nhanh nhất có thể

Link đây mọi người:

(CFW 5800
51.0.006 RM-356 Final by HoangPrince)
.

[DOWNLOAD]http://www.mediafire.com/?i8aa558ztij9409[/DOWNLOAD]

Chú ý:

• Tải FW gốc 5800 v51.0.006 RM-356 về,có 7file,xóa 2 file có đuôi rofs2rofs3,xong copy 5 file còn lại vào thư mục theo đường dẫn C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-356.
• Giải nén file *.rar down được ở link trên ra,copy file rofs2 (chỉ có duy nhất 1 file rofs2 trong đó) vào đường dẫn trên.
• Vậy là trong thư mục đường dẫn chỉ còn lại 6 file thui nhé (không cần file rofs3 nữa).
• Cuối cùng là Flash = J.A.F nhé --> Cảm nhận

----------------------------------------------------

Bổ sung thêm all mod đã cook vào CFW này cho ai muốn tự mod lại thì khỏi phải tìm nhé!

[DOWNLOAD]http://www.mediafire.com/?ltgupd3ee61kri1[/DOWNLOAD]

Chỉnh sửa cuối:

vutaikt

lại ra thêm 1 bản cho 5800 nữa tuy ko mới mẻ lắm nhưng aj có yêu cầu dùng 5800 fw nhiều hs thì đây cũng là 1 lựa chọn tốt.

LastKnight

cái màn hình starting symbian nhìn pro thật,để học hỏi cách làm ^^...thanks..liệt kê nhiều công dụng,nhìn vào ham thật :D

bad204

Member
=D>=D>=D>=D>=D>=D>
Chúc mừng chúc mừng.4rum ta ngày càng phát triển và lớn mạnh.Bản này rất phù hợp cho ai muốn dùng 1 bản thật nhanh và ổn định, ko quá cầu kì =D>=D>

LastKnight

bạn cho mình xin cái "starting symbian" hay là chỉ cần save as image là có nhỉ?^^ bây h mới tập cook nên cũng chưa biết rõ lắm :D

Anther1991

Pác nào mún xài v52 của bản này thì chỉ cần chép đè cfw này vào bộ file v52 là được mà :">
Mặc dù nếu ấn *#0000* vẫn ra v51 nhưng là lõi của v52

tantu

Pác nào mún xài v52 của bản này thì chỉ cần chép đè cfw này vào bộ file v52 là được mà :">

Chà lâu lắm rồi mới thấy Anther lên diễn đàn nha, nếu rảnh bạn làm một cho anh e diễn đàn mình đi

bunrieucua

Mình thích bản cook C6 hơn
Nhưng vẫn rất cảm ơn bạn
Trước mình cũng vẫn dùng CFW c6 ->5800 nhưng vì những bản đó RAM ngốn nặng + pin cùi quá nên quay lại FW gốc của 5800 vậy.Pin ngon,RAM ngon,nhiều HS --> sướng hơn chứ;;)

chán wa.ko dùng dc cho v52 rồi.dù sao cũng thank chủ thớt.
Ai biểu up V52 làm chi:(
V51 vẫn nhìu cái hay hơn <--- nhận định của riêng mình thui:-?

Good , người HP ^^!
Chào chiến hữu đồng hương.
Anh hơn chú những 6T:-?

ko co v52 hả bác.bùn ghê
Chuẩn khỏi chỉnh;;)

bạn cho mình xin cái "starting symbian" hay là chỉ cần save as image là có nhỉ?^^ bây h mới tập cook nên cũng chưa biết rõ lắm :D
Chuột phải --> Save images as là OK mà bạn.

Ps: Thanks mọi người đã ủng hộ.Mình sẽ cố gắng hơn nữa.Thân!

trinhhoainhu

Hôm nay mình đã làm 1 chuyện ngu đó là up lên V52, giờ ngồi đọc bài rồi ghiền thôi chứ không làm gì được :((, bữa nào chạy ra tiệm hạ fw mới được

bunrieucua

Hôm nay mình đã làm 1 chuyện ngu đó là up lên V52, giờ ngồi đọc bài rồi ghiền thôi chứ không làm gì được :((, bữa nào chạy ra tiệm hạ fw mới được

Bạn ra tiệm người ta có box chuyên dụng thì hạ version được đó nhưng khả năng thành công chỉ 90% thui.
Còn vẫn còn 10% bye bye phone vĩnh viễn hoặc phải thay phần cứng đó.
Khả năng đó ít khi xảy ra nhưng cũng có khá nhiều người bị rùi đó.
Tuy nhiên nếu bạn muốn thì cứ ra tiệm hỏi xem.
Mình chỉ tư vấn để bạn tham khảo thôi.
Tiệm nào chắc chắn làm được cho bạn thì bạn hãy COME ON nhé:D.
Còn không thì làm như ANther1991 nói ấy(nếu bạn biết cook ROM):D.
Chúc bạn thành công nhé.Thân!

Chỉnh sửa cuối:

z3r0

sao mình thấy mấy file rof2 của mấy bản khác lên tới cả 100MB mà của bạn có 27MB mà lại đủ đủ MOD như zi ?

Với lại, mình đang xài bản C6 nhưng khi Flash thì hok chạy đc V52 như bạn đã nói. và hình như ai nâng len v52 rùi thì chắc hok FLASH lại đc. thử nhiều lần rùi

Chỉnh sửa cuối:

ferrari777

bản này khi flas xong ram bao nhiêu thế bà con , còn lỗi camera đang dùng khi xóa Ảnh chụp không ?

bunrieucua

sao mình thấy mấy file rof2 của mấy bản khác lên tới cả 100MB mà của bạn có 27MB mà lại đủ đủ MOD như zi ?
Bản này là bản gốc của 5800 mà bạn.
Các bản lai (C6,n97..) thì Rofs2 mới lên đến hơn 100MB bạn nhé!
Với lại, mình đang xài bản C6 nhưng khi Flash thì hok chạy đc V52 như bạn đã nói. và hình như ai nâng len v52 rùi thì chắc hok FLASH lại đc. thử nhiều lần rùi
Mình không hiểu ý của bạn lắm.Bạn vẫn đang dùng v51 thì mới dùng bản lai C6 được đúng không?
Còn các bản lai v52-C6 thì chỉ là core v52 thui bạn à.Còn ruột vẫn là v51 đó.Nếu máy bạn chưa lên v52(cả ruột lẫn vỏ) thì có thể JAF bản này vô tư nhé.Không vấn đề gì.Nếu không thích nữa bạn vẫn có thể về bản C6 của bạn trước đó mà.Hi vọng bạn vừa ý với bản này.Thân!

bản này khi flas xong ram bao nhiêu thế bà con , còn lỗi camera đang dùng khi xóa Ảnh chụp không ?
flash xong RAM là 72MB bạn nhé.Chạy soft vô tư Ram xuống hết cỡ khoảng 60MB.:D(Nếu chạy quá nhiều soft thì RAm còn khoảng 55MB -->Đã test + xin bảo đảm).Thân!
ram 72MB 5800 gốc ko lai thì sao mà có lỗi camera đc hả bạn !

Chuẩn khỏi chỉnh pro:D

bemap179

Mình vừa nâng cấp FW lên bằng bản CFW của bác chủ thớt, giờ đang nghiên cứu tìm hiểu,cảm ơn bác chủ thớt nhé

bunrieucua

Mình vừa nâng cấp FW lên bằng bản CFW của bác chủ thớt, giờ đang nghiên cứu tìm hiểu,cảm ơn bác chủ thớt nhé
Bạn nghiên cứu mệt(thì) nghỉ nhé:D
Lưu ý không spam thế này bạn nhé.Có nút thank kìa;;)