• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Chạy windows 98 trên HTC UNIVERSAL

ManhKeu

Active Member
Tôi đã cài đặt thành công Windows 98 trên Universal ! Tôi không giám up bài trên chủ đề khác vì chưa test !
Các bạn muốn cài đặt thì tôi sẽ hướng dẫn chi tiết ! Nhưng, các bạn cần lưu ý rằng (Cảm nhận riêng tôi): "Tôi chưa từng thấy cái gì chậm như Win98 trên PPC ". Nhưng vẫn có thể cải thiện trên HTC UNIVERSAL với 128Mb RAM !
1. Chuẩn bị:
a: Tải:MSCONSOLE.cab từ tệp dính kèm ( Các bạn bỏ .7z Đi nhé )
Cài vào bộ nhớ máy. Cài xong, thì mở nó (Biểu tượng cmd) trong Program) , Và chọn hiển thị đúng theo màn hình universal nhé :
Chọn edit\Set screen Bufer... Với Width là 480 và với Height là 640 và bấm OK tiếp chọn File\Close
b: Tải: microwindows.img từ http://www.4shared.com/account/file/120381944/e333d7b6/microwindows.html rồi đổi tên thành Win95.img chép tới :\Storage Card\bochs
c:tải: vgakey.cab từ tệp đính kèm( bỏ .7z nhé). Tiếp cài vào bộ nhớ máy. ( Đây là bàn phím VGAKey )
d:Tải: bochsrc.txt từ tệp đính kèm( bỏ .7z nhé ). Tiếp chép vào thư mục gốc của máy ( Đây là tệp tôi đã sửa cho đúng theo UNIVERSAL và các dòng máy có thư mục thẻ nhớ là STORAGE CARD )
e: Tải bochs235.zip tại http://www.4shared.com/account/file/29593756/5874db02/bochs235.html rồi giải nén ra \Storage Card\bochs
F: Cài đặt: Các bạn mở chế độ quay ngang màn hình ( Bật lắp) rồi dùng Resco explorer hoặc Total cmd mở tới \Storage Card\bochs chạy Bochs.exe rồi bấm 6 rồi bấm enter nó sẽ tự động cài Win98 !
+ Nếu máy báo là: No memory available-program will exit. là do máy bạn không đủ RAM. Bạn bấm OK nó sẽ thoát, tiếp bạn chạy lại Bochs.exe rồi bấm 3 và enter, tiếp 5 và enter, tiếp 1 và enter, bạn nhập dòng enter memory size (MB) : (*) 9 hoặc 10 hoặc 12 hoặc ... tùy RAM máy bạn, rồi bấm enter\enter\enter\6\enter, lúc này nó sẽ tự động cài Windows 98
+ Nếu máy bạn báo PANIC với Device [HD ] và dòng sau là message at0-0..... cùng có 4 dòng hiện ra và 2 tùy chọn bạn chọn continue và bấm ok (bên cạnh)
Chờ khoảng 2 phút sẽ có Windows 98 sài ! Chúc vui ! nhớ Thask ! nhé !
Quên ! máy tự động cài win98 nếu các bạn muốn kín màn hình mà khi khởi động giống win98, thì bạn dùng vgakey bấm FN 2 lần rồi bấm F12 tiếp bấm F5 nhé !

Các bạn có thể cài trên các dòng khác !

Chỉnh sửa cuối:

kogianmumit

ko ai cho y kiến cua manh keu ah.bai viết rất hay đây.tôi chưa thư nhưng .giơ thư một lần cho biết.thack

J

JerryBC

Guest
Vấn đề là làm sao nâng được Uni lên 128MBRam đây. Ở Việt Nam có vẻ không khả thi. Cài lên để mày mò nghịch thì đc chứ k để dùng làm j đc. :)

lechien219

thank bác, nhưng không rõ sau khi cài xong và nghịch chán thì quay trở về wm5 có được nữa không?...

ducthuan113

Active Member
Đã test thành công trên 1 máy QVGA.
Tốc độ chậm hơn cả PC ram 64 chạy Win98.
Do QVGA nên hình khá nhỏ , chuột thì chưa biết điều khiển nên dùng bằng phím.
Tóm lại: Nếu đem khè các cụ tổ thì may ra được, chứ cái này chỉ đem ngắm thôi.

Khi chán thì chỉ cần shutdown là về lại win cũ.

Theo như được vọc thì nó không có IE nên không dùng Wifi hay bất cứ chương trình lướt Web nào cả.

Chỉnh sửa cuối:

liude

nó có cài trực tiếp đuôi exe không vậy bạn
nếu làm được thì cài trình duyệt cho nó được mà

zangge34

link
Loại tập tin: 7z MSCONSOLE.cab.7z‎
Loại tập tin: 7z vgakey.cab.7z‎
Loại tập tin: 7z bochsrc.txt.7z‎
die rui`