• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ ~ PC & LAPTOP .:: ACER ::.

scorpion_hmto

Sao kô có pác nào post bài về ACER thế nhỉ,mình cũng dùng ACER nè.Ai có kinh nghiệm cho mình hỏi:mình hiện đang dùng LAPTOP thay cho máy bàn nên máy chạy suốt ngày TB 10h/Ngày ,như vậy đối với 1LAPTOP có quá tải kô?và nhân tiện hỏi thêm vừa dùng vừa sạc như thế có bị tray PIN kô?thanks

XuanTruong

Super V.I.P
Sao kô có pác nào post bài về ACER thế nhỉ,mình cũng dùng ACER nè.Ai có kinh nghiệm cho mình hỏi:mình hiện đang dùng LAPTOP thay cho máy bàn nên máy chạy suốt ngày TB 10h/Ngày ,như vậy đối với 1LAPTOP có quá tải kô?và nhân tiện hỏi thêm vừa dùng vừa sạc như thế có bị tray PIN kô?thanks

Đời linh kiện máy được tính theo giờ sử dụng mà, nên Bạn dùng nhiều thì máy mau xuống vậy thôi! Còn vừa dùng vừa xạc thì đương nhiên là mau chai Pin rồi, dùng hết pin rồi xạc là tốt nhất, hoặc tháo pin ra rồi cắm điện để dùng! Chúc vui!;;)

scorpion_hmto

Mình đang dùng Ram 512Mb bus 533Mhz nhưng kô biết có thể lắp thêm Ram có Bus 667Mhz,và nếu lắp được liệu có ảnh hưởng đến tuổi thọ RAM cũ kô?Các pác có kinh nghiệm chỉ giúp em xem nên lắp thêm thanh RAM 1GB hay 512MB nữa ?cảm ơn các pác nhiều !

XuanTruong

Super V.I.P
Mình đang dùng Ram 512Mb bus 533Mhz nhưng kô biết có thể lắp thêm Ram có Bus 667Mhz,và nếu lắp được liệu có ảnh hưởng đến tuổi thọ RAM cũ kô?Các pác có kinh nghiệm chỉ giúp em xem nên lắp thêm thanh RAM 1GB hay 512MB nữa ?cảm ơn các pác nhiều !

Bạn phải xem Mainboard tốc độ Bus tối đa là bao nhiêu? Thì gắn thêm Ram 667 mới phát huy hết công suất được! Vì nếu Mainboard có Bus 533 thì khi Bạn gắn Ram có Bus 667 thì ram cũng chỉ chạy ở tốc độ Bus 533 mà thôi!!! Nếu gắn thêm thì phải cùng Bus và dung lượng, cùng hãng sản xuất Ram là tốt nhất! Không ảnh hưởng đến tuổi thọ của thanh Ram cũ. Nếu máy của Bạn CPU là DUO 2 CORE từ 1.5GHZ trở lên thì nên gắn 2GB Ram để chạy Vista cho mượt, còn CPU dưới mức này thì 1GB Ram cũng được!!!;;):-?:)

scorpion_hmto

Vâng,cảm ơn anh XUANTRUONG,máy em là CORE 2 DUO,mainboard hỗ trợ bus lên tới 667Mhz,chắc em sẽ dùng thêm 1thanh 512MB nữa

Chỉnh sửa cuối:

phamchithien

Cho em hỏi nếu tháo pin ra cắm điện dùng máy thì có ảnh hưởng gì đến máy tính không ạ ?

ptnmylove

Máy mình là acer 5571, mình cắm máy chạy liên tục suốt 1 tháng không tắt để download, giờ thì cục sạc và cục pin nó về dinh luôn rồi :(. Pin sạc không ăn nữa, tháo pin cắm điện cũng kô ăn, phải lấy tay ấn mạnh vào chỗ tiếp xúc của máy và chuôi cắm adapter mới ăn điện. Mỗi lần mở máy phải tìm cái gì chêm vào, mệt qué. Hix, giờ muốn sửa thì tốn bao nhiêu đây anh em ui T_T ?

tranducdau

Cho em hỏi nếu tháo pin ra cắm điện dùng máy thì có ảnh hưởng gì đến máy tính không ạ ?
Mình thâý có nhiêù ngươì nói rằng nêú dùng nhiêù thì nên tháo pin và lâý nguồn trực tiếp từ cục sạc vào. Mình thâý như vâỵ thì chắc chắn là sẽ tiết kiệm được tuôỉ thọ của pin. Như có lẽ là nguồn vào máy sẽ không ổn định bằng khi có pin. Nhưng mình nghĩ chuyện này không vấn đề gì vì đây là nguồn 1 chiêù và điện thế thấp nên ít chịu ảnh hưởng khi nguồn 220v thay đôỉ. theo mìnhh thì tháo pin để bảo vệ pin vẫn là ý kiến hay :)

tranducdau

Máy mình là acer 5571, mình cắm máy chạy liên tục suốt 1 tháng không tắt để download, giờ thì cục sạc và cục pin nó về dinh luôn rồi :(. Pin sạc không ăn nữa, tháo pin cắm điện cũng kô ăn, phải lấy tay ấn mạnh vào chỗ tiếp xúc của máy và chuôi cắm adapter mới ăn điện. Mỗi lần mở máy phải tìm cái gì chêm vào, mệt qué. Hix, giờ muốn sửa thì tốn bao nhiêu đây anh em ui T_T ?
Trời đất ơi! Mình chưa thấy ai dùng máy dã man như bạn ptnmylove. Mình dùng desktop cũng chỉ dài nhất là 3 ngày. Nếu download thì bạn cứ tắt máy rồi mở lên lại cho nó down tiếp chứ. Còn vấn đề về máy của bạn thì đây chỉ là vấn đề về phần cứng. có lẽ do nhiệt độ cao liên tục mà cái đuôi cắm hoặc lỗ cắm ttreen máy đã bị hỏng. Theo mình nghĩ thì Pin chưa bị hỏng. Bạn kiếm 1 nguồn khác để dùng và loại trừ xem hỏng ở phần nào. Nếu là do đuôi cắm thì dễ khắc phục hơn lỗ cắm trên máy. Và chi phí thì mình nghĩ là không lớn đâu. Chúc vui!

scorpion_hmto

Hiện mình cũng thường xuyên tháo pin ra,dùng qua adapter luôn nhưng có lẽ các pác nên sắm bộ ổn áp LIOA hay UPS dùng càng tốt,thân !

bestofstrongman

mình cũng bó tay bạn lun. desktop mình để cùng lắm là 1 tuần. vậy mà lap bạn chơi 1 tháng lận.

máy bác còn bảo hành ko??? vác ra bảo hành liền đi, pin sạc bảo hành 6 tháng lận. cố lên!!!

Huycl2507

Trời , xỉu gì mà cắm máy 1 tháng dữ dạ trời , hichic:(:(:(

CongNam

Download gì cả 1 tháng luôn vậy bác, kiểu này thì máy và pin còn gì nữa.

scorpion_hmto

Có pác nào biết chỗ nào ở HN thay jack cắm headphone và mic kô,mà kô biết có thay được kô hay thay cả mainboard thì chết em,cái jack của mình bj toét ra rồi,do cắm nhìu loại quá,giờ nó cứ cắm headphone vào lúc nghe được lúc kô,còn MIC thì chỉ có 1bên loa...chán,các pác júp em với,mệt với nó lém rồi,thaks

XuanTruong

Super V.I.P
Có pác nào biết chỗ nào ở HN thay jack cắm headphone và mic kô,mà kô biết có thay được kô hay thay cả mainboard thì chết em,cái jack của mình bj toét ra rồi,do cắm nhìu loại quá,giờ nó cứ cắm headphone vào lúc nghe được lúc kô,còn MIC thì chỉ có 1bên loa...chán,các pác júp em với,mệt với nó lém rồi,thaks

Không phải thay Mainboard nhưng phải mở ra để thay và hàn lại, nếu máy còn ngon thì mang ra hãng bằng không thì ra chỗ nào cũng được!!! Chúc vui!:)

scorpion_hmto

ui thế thì hay quá,vừa được thưởng thức công nghệ mới,cái đó to kô pác bestofstrongman,em chỉ sợ nó to quá cồng kềnh khi di chuyển?àh mà giá cả thế nào hả pác,dnày kho ngân bị cháy chụi gần hết nên giác cao quá là toi em!

son_volam002

thak pac XUANTRUONG nhju,máy em còn zin! chắc em sẽ mang ra phòng kỹ thuật ACER

Mình chỉ khuyên bạn mỗi câu là mang đến phòng bảo hành chính hãng không ai hàn lại cho bạn đâu, bạn chỉ có bỏ tiền mà mua cả main mới thôi, chính sách bảo hành cả hãng nào cũng là hỏng 1 chỗ thay cả cụm.