• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: TAI NGHE (HEADSET) VÀ LIÊN QUAN

kevin15112002

Theo Long thì đối với tai nghe dành cho o2,minh nên mua cái giắc đổi từ 2mm sang 3mm và mua mấy cái phone dành cho vi tính nghe mới khủng,âm thanh lớn khủng khiếp.theo các bác thì sao?

Chỉnh sửa cuối:

Kangmin82

Theo Long thì đối với tai nghe dành cho o2,minh nên mua cái giắc đổi từ 1mm sang 2mm và mua mấy cái phone dành cho vi tính nghe mới khủng,âm thanh lớn khủng khiếp.theo các bác thì sao?
Mình chưa có cơ hội thử nhưng sẽ thử theo cách của bạn xem ntn..:D. Mọi người ai có kinh nghiệm thì cùng nhau chia sẻ nhé..

kevin15112002

hôm trước dọn nhà,mình lỡ quăng mất cái phone 3tram 30 ngàn.tiếc thật,bây giờ muốn mua lại cái phone vi tính đó thì không còn nữa.Nghe mấy bác nói là có mấy cái phone di động khác gắn vào o2 nghe cũng hay lắm,không biết bác nào đã dùng rồi chia sẽ với nhé,em mua :) chu mua cái phone vi tính,nghe thì hay thiệt,nhưng mắc wa' :(

spiderMoM

Đúng là các tai nghe của các máy khác có giắc cắm giống o2 cắm vào đều nghe đc,nhưng chỉ nghe đc nhạc thui àh...còn nói chuyện điện thoại thì kg nghe đc gì hết..:-??

kevin15112002

nhưng mà tai nghe of o2 nghe nhạc dở wa',ở đây ý mình là muốn hỏi xem phone nào gắn vào o2 là nghe hay đấy.(ngoại trừ phone of PC) :))

Talisman

nhưng mà tai nghe of o2 nghe nhạc dở wa',ở đây ý mình là muốn hỏi xem phone nào gắn vào o2 là nghe hay đấy.(ngoại trừ phone of PC) :))

Thiếu gì loại tai nghe tùy theo số tiền mà bác có thôi.Làm cái tai Ipod nghe ổn phết, hoặc mấy cái tai nghe Sony ....

BatKid

Super V.I.P
Theo mình thì mod 1 tai nghe của thằng SE Wxxx vô O2 là nghe trời thần luôn :D . Có thằng bạn mod roài, nghe khủng kinh, đi đường xe tải bấm còi mà không nghe thấy luôn ...

hcqp

Không phải con O2 nào gắn tai nghe SE vào là được! Mình rất mê nhạc, nên đã tìm mọi cách cho cái tai nghe của mình nghe thật hay trên con O2 IIs. Mình đã dùng Jack chuyển 2.5 => 3.5 ly để nghe nhạc bằng Phone vi tính...Kết quả: Nghe hay hơn khi nghe trên Vi tính! Nhưng vẫn chưa hoàn hảo.
Thế là mình đã cầm cái O2 IIs đi ra chợ Nhật Tảo, quyết tâm tìm một cái tai nghe thật hay, tiền bạc không quan trọng! Cuối cùng, mình đã chọn được một cái tai nghe "trên cả tuyệt vời" hiệu JVC, giá chỉ có 85.000 đ/bộ. Tai nghe JVC loại này có thể nghe 2 kiểu khác nhau:
+ Một là bạn gắn vào tai theo trật tự thông thường (Đầu lớn vào tai, đầu nhỏ ra ngoài), cách này nghe nhẹ nhàng, bình thường với chất lượng Treble rất tốt, nhưng Bass bị hạn chế đôi chut!
+ Hai là bạn có thể quay đầu nhỏ vào và nhét sâu vào trong tai, nhớ mở Volume nhỏ bớt lại để tránh ảnh hưởng đến màng nhỉ....Bạn sẽ có một chất lượng âm thanh siêu trầm, thích hợp với những bài cần Bass sâu, mạnh.
Với tai nghe này, mình đã thách đấu vơi SE 910i, với Motorola 680i.... tất cả đều thua mình hết! He he he...!
Điều kiện để nghe hay bằng O2 IIs:
1. Có chương trình nghe nhạc PocketMusic 4.3.3 trở lên...
- Vào Option, chọn Equalizer Options..., chọn Full Bass and Treble
- Vào Option, chọn Player Options, chọn Effects, chọn Set Extra bass theo số 1, 2 hoặc 3, tùy bài có âm trầm mạnh hay yếu.
2. File nhạc chuẩn MP3, hay WAV 128kbps trở lên, âm thanh Stereo.
3. Tai nghe JVC (85.000đ/bộ). Bạn về cắt bỏ đầu tai nghe Rin của O2 IIs (vì tai nghe Rin của thằng này nghe dỡ tệ!) rồi cắt 2 đầu tai nghe của JVC nối với phần còn lại (bao gồm Mic và nút điều chỉnh âm lượng của tai nghe Rin vừa mới cắt). Nhớ nối cho thật chuẩn, phải hàn để tránh lỏng dây, gây bực mình. Nối xong, bạn không còn cần đế Jack chuyển từ 2.5 lên 3.5 nữa.
4. Bạn là người có khả năng nghe và cảm nhận âm thanh tốt, có khả năng phân tích các âm tần ở 3 dãy tần chính: Bass, Mid và Treble
5. Điều nên tránh khi nghe nhạc bằng O2: Đừng bao giờ mua cái Jack chuyển 2ly sang 3 ly (có 1 đoạn dây ngắn) quảng cáo trên các tiệm điện thoại hoặc trên thị trường hiện nay, bao gồm các loại có chức năng Plug & Play (giá khoảng 20.000 đ/con)! Mình đã lùng sục khá kỹ và các kết quả thu được là: Việc đấu dây để đổi loại Jack thực hiện một cách hời hợt, chỉ nghe Mono hoặc nghe Stereo mờ nhạt! Loại Jack chuyên dụng (không có đoạn dây ngắn) từ 2.5 lên 3.5 ở Nhật Tảo bán 4.000 đ/con nghe khá hay, nhưng thiếu mất phần cho Mic. Đồng thời, để nghe 2 phone, bạn phải để cho nó hở ra một chút! Bất tiện!
Trên đây chỉ là ý kiến chủ quan của cá nhân! Mỗi người có 1 cách thưởng thức nhạc riêng với từng ngưỡng nghe khác nhau. Dù bản thân đã chơi nhạc trên 20 năm nhưng chỉ dám hy vọng đúng cho một số người nào đó thôi!
Chúc mọi người tìm được cho mình một tai nghe phù hợp nhất!

dungde

Theo mình thì nên dùng tai nghe của SE P910i (mình đang dùng Neo). Tai nghe nhạc chất lượng rất tốt, tiếng bass nghe ấm hơn rất nhiều so với tai nghe của O2. Được cái tiện nữa là mình dùng tai nghe này vẫn nghe gọi bình thường. Ke ke :D

oanhngo

bạn Hcqp nói đúng đó mình xài con o2s bửa hôm mua cái Jack chuyển 2ly sang 3ly xài thấy nghe dc mono à!:-?? còn muốn nghe dc 2 loa thì phải cho hở ra 1 chúc! như vậy bất tiện!!! mà nghe hổng hay !!! theo mình thì lấy jack zin của o2s rồi gắn vào cái phone của SE Wxxx là ok !:D

hcqp

bạn Hcqp nói đúng đó mình xài con o2s bửa hôm mua cái Jack chuyển 2ly sang 3ly xài thấy nghe dc mono à!:-?? còn muốn nghe dc 2 loa thì phải cho hở ra 1 chúc! như vậy bất tiện!!! mà nghe hổng hay !!! theo mình thì lấy jack zin của o2s rồi gắn vào cái phone của SE Wxxx là ok !:D

Nhưng cái phone của SE Wxxx mắc tiền hơn, mà chưa chắc hay hơn JVC của tớ 85.000đ đâu nhé! Tớ đã không ngần ngại khi cắt cái tai nghe RIN 300.000 đồng để gắn thằng 85.000đ vào luôn á! Đừng tưởng nó ít tiền là dở nhé!
Tai nghe JVC có khả năng nghe 2 cách rất sành điệu, và phù hợp cho từng loại nhạc rất thích!
Khi nào có dịp mình đi OFFLINE cùng các bạn thì chắc chắn mình sẽ khoe cái tai nghe của mình ngay! Và dám thách đấu nữa đấy!!! :)
Chú ý: Nghe tai nghe JVC trên PC dỡ lắm! Nhưng đưa vào O2 IIS thì ... TUYỆT VỜI!!!

ttt

Mình cắt bỏ tai theo máy thay tai nghe Siemens SL45i vào,chất lượng.....!!!
Các bạn thử coi!

Sad

Theo mình, nghe nhạc hay hay ko phụ thuộc nhiều nhất vào từng dòng máy, còn mình vẫn "trung thành" khi nghe nhạc với tai nghe của Siemens SL45i và P910i! :D

LETRUNGBUUPHUC

Nếu you xài O2S thì nên chơi tai nghe của Atom hay Exec + Pocket Music 4.3.4 thì không thằng nào qua nổi đâu!;)

LETRUNGBUUPHUC

hôm trước dọn nhà,mình lỡ quăng mất cái phone 3tram 30 ngàn.tiếc thật,bây giờ muốn mua lại cái phone vi tính đó thì không còn nữa.Nghe mấy bác nói là có mấy cái phone di động khác gắn vào o2 nghe cũng hay lắm,không biết bác nào đã dùng rồi chia sẽ với nhé,em mua :) chu mua cái phone vi tính,nghe thì hay thiệt,nhưng mắc wa' :(

Mình cũng đã thử mua cái jack chuyển 2.5mm sang 3.5mm và chơi luôn tai nghe Philip chính hãng nhưng nghe trebble thì OK quá mức cần thiết còn tiếng bass thì quá dở. Nếu you xài O2i hay O2s thì you nên chơi tai nghe của Atom + Pocket Music 4.3.4 là OK nhất lại có thể trả lời điện thoại bằng tai nghe nữa. Theo mình thì tai nghe hay còn phải kèm với phần mềm nghe nhạc mạnh mới cho chất lượng nhạc tốt.

Vietvnn

Super V.I.P
Nếu nghe nhạc bằng tai nghe bờlutụt thì sao nhỉ? loại nào pìn xài lâu và ok

kevin15112002

mình có thể tìm mua mấy cái phone of Ipod hay TriPod "zin"ở đâu?bác nào biết chỉ giúp,gắn cái đó vào o2mini của em,thằng bạn em có 1 cái "zin" đi theo cái ipod gắn vào nghe good lắm,ra tiệm mua thì nó toàn đưa ra mấy cái phone Ipod dỏm chỉ có 87000 mới ghê chứ,nghe còn thua cái phoen đi theo o2.

khoavetccty

Không biết có bác nào thử chưa. Hôm trước bên Handheld có bác đã thử xài tai nghe SE P910i với O2s và khen rất hay. Thật tình thì nếu nghe tai nghe SE P910 bằng máy SE P910 thì chất lượng rất hay, nhưng khi em thử cắm trên O2s thì chỉ nghe đuợc 01 bên, nếu chỉnh kéo ra 01 chút thì nghe 02 bên nhưng chất lượng thì wá tệ, chưa kể là không biết có xài được mic không nữa, bác nào có kinh nghiệm thì cho em lời khuyên với.
@hcqp : tai nghe JVC của bác nếu không muốn cắt đầu tai nghe O2s zin mà sử dụng trực tiếp trên máy O2s để nghe nhạc thì có đuợc không hả bác

Huycl2507

Theo mình thì mod 1 tai nghe của thằng SE Wxxx vô O2 là nghe trời thần luôn :D . Có thằng bạn mod roài, nghe khủng kinh, đi đường xe tải bấm còi mà không nghe thấy luôn ...

Trùi ui,tai nghe kiểu này có cho thêm tiền mình cũng k dám nghe đâu, "xe tải bấm còi mà k nghe thấy luôn..." chắc...........chết:D

hcqp

Nếu you xài O2S thì nên chơi tai nghe của Atom hay Exec + Pocket Music 4.3.4 thì không thằng nào qua nổi đâu!;)

Mình đã nghe qua Atom, không hay bằng tai nghe JVC của mình đâu! ke ke ke!!!

Mình xin trình bày cách làm của mình cho các bạn cùng tham khảo nhé!
1. Mua "Jack đổi bán cho điện thoại - 20.000đ" : nghe qua tai Phone vi tính thường: Dở tệ!, âm thanh mono.

2. Mua "Jack đổi tiêu chuẩn - 4.000đ" : nghe qua tai Phone vi tính thường: hay nhưng chưa chuẩn lắm, chất lượng bằng chất lượng khi nghe bằng vi tính. Tuy nhiên, Khi gắn đầu Jack vào PPC thì phải để lỏng lỏng 1 tý để đủ 2 ngỏ ra của PPC nối được với 2 ngỏ ra của Jack truyền đến Phone hoặc loa.

Tai nghe điện thoại O2 gồm 2 ngỏ ra tai nghe + 1 ngỏ vào Mic. Nhưng các bạn thấy đấy, các đầu Jack như trên chỉ có 2 ngỏ ra, không tích hợp thêm ngỏ vào của Mic. Trên thị trường vẫn có loại Jack có 3 đầu nhưng nghe vẫn rất dở!!! Vì thế theo mình, không nên mua các đầu Jack chuyển đổi như thế, tốn tiền mà nghe dở làm uổng con O2!

3. Tìm cả chợ Nhật Tảo để lựa tai nghe (đem O2 IIs theo + đầu Jack đổi tiêu chuẩn để thử âm thanh). Chọn lựa cuối cùng của mình là loại JVC (2 đầu nghe cho mỗi tai nghe - xem hình)

4. Cắt đầu PHONE RIN O2 IIS (hình) và đầu Phone JVC để đổi tai nghe nhưng vẫn giữ Mic và phần kết nối với PPC, nhớ chừa phần dây để nối.

5. Cài Pocket Music 4.3.x. Chọn Equalizer Options; trong phần Select Preset, chọn lụa Full Bass and Treble. Chọn trong Player Options, vào Effects để nâng mức MegaBass lên từ mức 1 đến 3 (tùy theo từng bài nhạc cần tăng Bass lên bao nhiêu). Chức năng này đảm bảo cho âm trầm sâu lắng.

6. Cách nghe nhạc bình thường, nhẹ nhàng để nghỉ ngơi: Thực hiện các bước trên và đặt tai nghe theo hình đầu tiên (góc trái, bên trên)

7. Cách nghe nhạc cần âm trầm sâu, mạnh: Sau khi thực hiện các bước từ 1 đến 5, bạn đặt tai nghe theo hình thứ hai (góc trái, bên trên). Nhớ là đút đầu nhỏ của tai phone vào sâu bên trong lổ tai. Nếu sợ ảnh hưởng đến màng nhỉ thì có thể hạ Volume xuống và tăng dần âm lượng cho đến khi thấy...Sướng!

Chúc các bạn có được một tai nghe như ý....Như ý hơn cả tai nghe của SE P910i, hay Moto 680i...!!!

Chỉnh sửa cuối: