• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ - UPDATE SERVICE ONLINE

• Thread starter firefox_6996
  • Ngày gửi
F

firefox_6996

Guest
P990i-Lỗi khi update firmware (chỉ được 2%)

Mình vào trang web của SE, load bản Update Service v2.6.11.7 về để update lại firmware :( Mình chỉ upload to phone được 2% thì chương trình lại quay về ban đầu, lại đòi upload lại từ đầu :O Mình đành thoát ra khỏi chương trình và phone không dùng được nữa. Màn hình cứ nhấp nháy sáng thôi :((
Ai có kinh nghiệm giúp mình việc này với ???

F

firefox_6996

Guest
Cuối cùng mình cũng đã tự xử lý lại được nó. Thêm một kinh nghiệm là khi update service thì nên chọn về đêm để đường ADSL đỡ bị lag (làm mất một số file của firmware dẫn đến update bị lỗi) và server của SE phản hồi lại nhanh nhất.

lanhtudien

thanks bạn nhé. Cho mình hỏi chút Update firmware có thêm tính năng gì không

wonder

hôm nay mình cũng vừa up con p990! nói chung nó cũng có một số cải tiến nhỏ ví dụ như trước khi up gọi điện mà muống nghe loa ngoai thì phải vào More để lựa chọn còn up song thì không cần phải thế chỉ bấm nút okie là được và một số icon thông báo khi kết nối với thiết bị khác

pajeroxx

Kể ra mà mình có dịch vụ hỗ trợ chính thức của SE ở VN thì cũng nên nghịch ngợm nhỉ. Nhưng nhiều khi em thấy hay bị lỗi quá, giống như là mấy cái điện thoại bình thường mua về. Đem ra hàng chạy lại, về rất hay bị treo, hay bị hỏng linh tinh.
Thôi thì nhiều khi cứ trung thành với nguyên bản anh nhỉ. Chứ trông chờ vào đường ADSL của VN không biết đến bao giờ.
Cảm ơn đã cho e thêm kinh nghiệm.

armybaby

Mình dùng Internet của FPT..lúc bắt đầu làm là khoảng 10 giờ tối. Mọi thứ xong xuôi là khoảng 10h30..nói chung là rất ok. Trang web hướng dân đầy đủ,ngay cả khi vào chương trình update nó cũng chỉ cho mình rất chi tiết. Sau khi update xong thì thấy có vụ "loa ngoài" thôi còn lại chưa tìm hiểu hết..thấy có người nói là firmwave mới sài Wifi ngon lành hơn thì phải !

4color

Mình dùng Internet của FPT..lúc bắt đầu làm là khoảng 10 giờ tối. Mọi thứ xong xuôi là khoảng 10h30..nói chung là rất ok. Trang web hướng dân đầy đủ,ngay cả khi vào chương trình update nó cũng chỉ cho mình rất chi tiết. Sau khi update xong thì thấy có vụ "loa ngoài" thôi còn lại chưa tìm hiểu hết..thấy có người nói là firmwave mới sài Wifi ngon lành hơn thì phải !

Đúng vậy, khi mới mua về, mình không thể kết nối wifi được dù đã làm mọi cài đặt theo sách hướng dẫn, nhưng sau khi up thì mọi thứ OK .... nhưng có Bác nói và vẫn vô ngon lành trước khi up. Không biết ra sao. he he ...
Mình không cảm nhận được cái vụ loa ngoài vì chưa dùng tới từ khi mua đến nay. Hơn nữa mình tháo bàn phím ngoài ra cho nó gọn nhẹ nên không thể dùng chức năng của các phím trên bàn phím ngoài. Nhưng mình tin là nhà SX đã cho phép up có nghĩa là có mâng cấp firmware của họ rồi. SE không cho download file firmware về để up như O2 mà phải up online thôi. Nó nói cần up thì up, còn nó nói là trong máy của bạn đã là firmware mới nhất rồi thì thôi vậy. Chúc các bạn up thành công, mình đã up lần thứ 2 rồi.

brocils

kinh nghiem nữa là khi download ko nên down bằng DL tool như flashget , dễ bị hỏng firmware lắm .

albatron

thêm cái nữa là nhập số điện thoại từ bàn phím, chọn more và add to contacts được lun, bản cũ ko làm được vậy

mdapro

Firmware new cho P990i và cách up.Mong các bác chỉ em, ko thì em ko biết làm tạch mất con máy thằng bạn :D

Last edited by a moderator:

khactuyen

CDA: R6 rồi bạn à, bạn vào trang chủ Sonyericson.com.vn, vào tiếp mục support và làm theo hưống dẫn là up được FW mới này (theo mình thình chương trình up của Sony rất dễ dùng và rất an toàn)
good luck

Gozilla85

Firmware new cho P990i và cách up.Mong các bác chỉ em, ko thì em ko biết làm tạch mất con máy thằng bạn :D

FW mới nhất của P990i là R6D23. Cách up thì bạn làm theo các bước sau :
2.1.1.1 Cách làm
Bước 1 : Download SEUS tại http://www.sonyericsson.com/downloads/Update_Service_Setup-2.6.11.7.exe , bạn có thể tham khảo thêm tại đây: http://www.sonyericsson.com/spg.jsp?...21839&esi=true
Bước 2 : Quy trình chạy SEUS
• Cài SEUS, chạy SEUS đợi cho nó download hết về máy rồi chọn ngôn ngữ tiếng việt và làm theo hướng dẫn
• Đến đoạn nó bảo kết nối điện thoại vào cáp thì cần kiểm tra lại các điều sau
- Sạc đầy pin điện thoại, tháo sim, lắp lại pin, giữ "C" rồi nối vào PC
- Bấm giữ "C" cho đến khi máy nhận driver đầy đủ và báo là nhả phím "C" ra
• Ngồi đợi máy load phần mềm về P990i , khi nào xong nó sẽ báo và rút phone ra là xong
Lưu ý : ko được rút cable khi đang up FW nhé :(

mdapro

Mình nghe nói FW cho P990 tùy thuộc vào CDA, máy mình là:
CDA: CDA 162008/87 R3A01
thì FW nào là thích hợp

Gozilla85

Mình nghe nói FW cho P990 tùy thuộc vào CDA, máy mình là:
CDA: CDA 162008/87 R3A01
thì FW nào là thích hợp

-CDA:
SE phân chia ra thành nhiều khu vực để xây dựng và update firmware. Tuỳ theo CDA của máy bạn thuộc vùng nào, bạn sẽ có thể update được lên firmware mới nhất của vùng đó.
Bạn có thể xem version của CDA và firmware bằng cách : Vào Main menu - nhắp vào mũi tên bên cạnh chữ Main menu - chọn System Information
Danh sách các CDA và phiên bản mới nhất của nó có thể cập nhật tại đây
http://uiq3.sourceforge.net/wiki/index.php/CDA/P990i

Bạn cứ cắm cable vào và chạy SEUS thì PC sẽ cập nhật FW mới nhất cho bạn, nhớ tháo sim khi up FW nhé

mdapro

Các bác ơi, em chạy SEUS mà chả thấy nó bảo ấn C, và nhả C gì cả, em cứ chạy và up thôi liệu có sao ko nhi?

Gozilla85

Các bác ơi, em chạy SEUS mà chả thấy nó bảo ấn C, và nhả C gì cả, em cứ chạy và up thôi liệu có sao ko nhi?

Sao lại ko có ấn C, và nhả C gì cả?Mình up lần nào cũng phải làm vậy mà, bạn xem lại nhé :-?

tinh_la_gi

Administrator
Chắc có sự nhầm lẩn gì đây !
Trong quá trình Update dù là p910 hay p990 thì yêu cầu bước tối quan trọng là ấn phím C mục đích giúp Window load driver của máy lên để có thể giao tiếp qua USB !

Anh em nào update online mà không ấn phím C thì chắc không qua được tới bước update!

Gozilla85

Cho anh em ít kinh nghiệm khi update cái UIQ3 đi Anh Tình ơi !

Kinh nghiệm khi update cái UIQ3 chỉ nhiêu đây thôi bạn à :-?:
  • Ngồi đợi máy load phần mềm về P990i , khi nào xong nó sẽ báo và rút phone ra là xong
  • Lưu ý : ko được rút cable khi đang up FW nhé

tinh_la_gi

Administrator
Một số kinh nghiệm nhỏ cho anh em đây !

1.Quy trình update online thì quá đơn giản và được hổ trợ giao diện Tiếng Việt nên TLG không nói gì thêm cái khỏa này !

2. Yêu cầu khi update các bạn thường nghe là cần phải nạp đầy pin thì cái này không nhất thiết .. pin nếu từ 35% trở lên các bạn hoàn toàn có thể update an toàn !

3. Update online sẽ đưa máy bạn lên Ver và FW cao nhất mà SE hổ trợ

4. Muốn hạ Ver và FW chỉ có cách chạy bằng Nbox

5. Sau khi update thành công bạ sẽ thấy máy có rất nhiều ngôn ngữ ( hiện tại chưa có TV) điều này làm tốn 3-4mb bộ nhớ !

6. Kèm theo Ver và FW mới là 1 số cái linh tinh không thật sự cần thiết: game dzo ẹt , 3-4 cái thêm thấy ớn, mấy cái SMS demo mà ít ai dùng ! và còn cái doạn Video Demo nặng 1-3mb !!! .v..v... nếu chiệu khó tìm thì cả khối thứ rác !

7. Khắc phục 5 và 6 là sau khi update online xong bạn nên Hard.Reset máy bằng quy tắc [ lên * xuống xuống * xuống *]

8.Tắt một số chức năng không cần thiết ... [khi nào dùng kịc hoạt lại]
- Tắt chức năng dò tìm mạng 3G : Control Panel - Connections - Mobile networks - GSM/3G networks - GSM only
- Tắt chức năng GPRS khi ko cần: Control Panel - Connections - Internet accounts - Options - Prefered Mode - CS only
- Tắt Wireless khi ko dùng : Control Panel - Connections - WLAN - Enable WLAN (uncheck = off ; check = on )