• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CID là gì ? tại sao phải CID unlocked?

thinh30

Đã có một bài viết rồi xem ở đây:

http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=3198

tôi xin chia sẽ để các bạn hiểu rõ hơn:

CID là gì?
CID là một chuỗi k‎‎y tự & số dùng để nhận dạng « nhà cung cấp dịch vụ mạng” và “ngôn ngữ” của một pocket pc. CID cũng hiện diện trong files để upgrade ROM và nó được dùng để đối chiếu giữa files để upgrade ROM và máy để xem file upgrade có phù hợp với pocket pc hay không. (có nghĩa là CID sẽ kiểm tra: ROM của nhà cung cấp A –tiếng việt có phù hợp với pocket pc được bán với nhà cung cấp A-tiếng việt hay không)
Ví dụ:
• VODAP là Vodafone, O2 là O2, CDL là i-mate, QTEK là HTC, ORANG là Orange…vv
• WWE (English) = 001 , German = 102, Spanish = 304 , italian = 405, french = 203…
ví dụ:
Vodafone UK (anh quốc) CID sẽ là: VODAP001
Orange UK(anh quốc) CID sẽ là: ORANG001
Vodafone Germany (Đức) CID sẽ là: VODAP102
O2 Germany (Đức) CID sẽ là : 02___001
HTC Italy (Ý) CID sẽ là: QTEK_405
HTC Spain(Tây ban nha) CID sẽ là: QTEK_304
CID bao gồm 2 phần: 5 chữ cái đầu là mã của nhà cung cấp, 3 số kế tiếp là ngôn ngữ hay nhận dạng nước. ví dụ:
+---------------+-----------+-----------+-----------+----------+----------+-----------+
| | HTC | Vodafone | I-mate | Orange | o2 | T-Mobile |
+---------------+----------+-----------+-----------+----------+-----------+-----------+
| English (WWE) | QTEK_001 | VODAP001 | CDL__001 | ORANG001 | O2___001 | T-MOB001 |
| Germany (GER)| QTEK_102 | VODAP102 | CDL__102 | ORANG102 | O2___102 | T-MOB102 |
| Spain (ESN) | QTEK_304 | VODAP304 | CDL__304 | ORANG304 | O2___304 | T-MOB304 |
| Italy (ITA) | QTEK_405 | VODAP405 | CDL__405 | ORANG405 | O2___405 | T-MOB405 |
| France (FRA) | QTEK_203 | VODAP203 | CDL__203 | ORANG203 | O2___203 | T-MOB203 |
+---------------+----------+-----------+-----------+-----------+----------+-----------+
Khi bạn muốn upgrade 1 ROM mới, bootloader sẽ kiểm tra xem CID trên ppc của bạn có trùng với mã CID có trên ROM hay không?. Nếu 2 CID không hợp nhau sẽ xuất hiện báo lỗi “Invalid vender ID”.

Như vậy CID unlock hay Super CID giúp bạn có thể up tất cả các ROM - mọi thứ tiếng -ở mọi quốc gia mà không quan tâm máy mình mua ở đâu.

xem thêm:

http://forum.xda-developers.com/showpost.php?p=1051363&postcount=185

Chỉnh sửa cuối:

hanhpn

Bạn xem trong phần Uprom WM6 cho Wizard, Mod LuongQuang viết rất kỹ và có cả bản PV4 cho Wizard còn gì?

dark_knightvn

Nếu như CID không mà mà mình vẫn upgrade rom, máy sẽ báo lỗi. Sau đóPPC có sử dụng bình thuong đuoc không, hay là sẽ bị lock máy vĩnh viễn

DucLong

Super V.I.P
Nếu như CID không mà mà mình vẫn upgrade rom, máy sẽ báo lỗi. Sau đóPPC có sử dụng bình thuong đuoc không, hay là sẽ bị lock máy vĩnh viễn
bạn nêu câu hỏi rõ hơn một tí mình đọc không hiểu gì cả. bạn phải đặt câu hỏi rõ ràng thì mọi người mới trả lời giúp bạn được nhé.

phuongicb

Các bạn cho mình hỏi, làm sao để biết được máy mình đã Unlock CID chưa? Máy mình là Exec, nếu chưa Unlock thì unlock như thế nào? Mình là newbie của PPC, trước giờ toàn dùng UIQ lên chưa quen lắm. Thanks all!

nmaannhh

Đã có một bài viết rồi xem ở đây:

http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=3198

tôi xin chia sẽ để các bạn hiểu rõ hơn:

CID là gì?
CID là một chuỗi k‎‎y tự & số dùng để nhận dạng « nhà cung cấp dịch vụ mạng” và “ngôn ngữ” của một pocket pc. CID cũng hiện diện trong files để upgrade ROM và nó được dùng để đối chiếu giữa files để upgrade ROM và máy để xem file upgrade có phù hợp với pocket pc hay không. (có nghĩa là CID sẽ kiểm tra: ROM của nhà cung cấp A –tiếng việt có phù hợp với pocket pc được bán với nhà cung cấp A-tiếng việt hay không)
Ví dụ:
• VODAP là Vodafone, O2 là O2, CDL là i-mate, QTEK là HTC, ORANG là Orange…vv
• WWE (English) = 001 , German = 102, Spanish = 304 , italian = 405, french = 203…
ví dụ:
Vodafone UK (anh quốc) CID sẽ là: VODAP001
Orange UK(anh quốc) CID sẽ là: ORANG001
Vodafone Germany (Đức) CID sẽ là: VODAP102
O2 Germany (Đức) CID sẽ là : 02___001
HTC Italy (Ý) CID sẽ là: QTEK_405
HTC Spain(Tây ban nha) CID sẽ là: QTEK_304
CID bao gồm 2 phần: 5 chữ cái đầu là mã của nhà cung cấp, 3 số kế tiếp là ngôn ngữ hay nhận dạng nước. ví dụ:
+---------------+-----------+-----------+-----------+----------+----------+-----------+
| | HTC | Vodafone | I-mate | Orange | o2 | T-Mobile |
+---------------+----------+-----------+-----------+----------+-----------+-----------+
| English (WWE) | QTEK_001 | VODAP001 | CDL__001 | ORANG001 | O2___001 | T-MOB001 |
| Germany (GER)| QTEK_102 | VODAP102 | CDL__102 | ORANG102 | O2___102 | T-MOB102 |
| Spain (ESN) | QTEK_304 | VODAP304 | CDL__304 | ORANG304 | O2___304 | T-MOB304 |
| Italy (ITA) | QTEK_405 | VODAP405 | CDL__405 | ORANG405 | O2___405 | T-MOB405 |
| France (FRA) | QTEK_203 | VODAP203 | CDL__203 | ORANG203 | O2___203 | T-MOB203 |
+---------------+----------+-----------+-----------+-----------+----------+-----------+
Khi bạn muốn upgrade 1 ROM mới, bootloader sẽ kiểm tra xem CID trên ppc của bạn có trùng với mã CID có trên ROM hay không?. Nếu 2 CID không hợp nhau sẽ xuất hiện báo lỗi “Invalid vender ID”.

Như vậy CID unlock hay Super CID giúp bạn có thể up tất cả các ROM - mọi thứ tiếng -ở mọi quốc gia mà không quan tâm máy mình mua ở đâu.

xem thêm:

http://forum.xda-developers.com/showpost.php?p=1051363&postcount=185

Nếu tôi mà flash và thay đổi CID từ 49 lên 50 thì như thế nào, liệu có nguy hiểm không?

tukieng

mình muốn up rom 6.5 cho htc touch 3g, nhưng trong topic hướng dẫn thi phải chạy HardSPL 2.32.OliNex mới up đc, vậy nó là cái gì vậy, có ai biết xin giúp mình với, xin cảm ơn nhiềi

mình muốn up rom 6.5 cho htc touch 3g, nhưng trong topic hướng dẫn thi phải chạy HardSPL 2.32.OliNex mới up đc, vậy nó là cái gì vậy, có ai biết xin giúp mình với, xin cảm ơn nhiềi
HardSPL thực ra là FullUnlockCID cho máy để có thể úp được các rom khác ngoài rom Ship của máy... HTC sản xuất máy cho nhiều thị trường khác nhau và mỗi thị trường có 1 bản rom Ship khác nhau và máy của thị trường nào thì chỉ có thể úp được rom Ship của thị trường đó... Còn nếu máy đã HardSPL thì úp được tất cả các bản rom dành cho máy đó... Ngoài ra HTC còn là OEM của các hảng viễn thông như O2, T-Mobile, Orange,... và mỗi hãng viễn thông đều có bản rom Ship của riêng họ và không úp lẫn nhau được, nhưng khi đã HardSPL thì úp được tất... Mình chỉ nói nôm na vậy thôi, ai biết thì bổ sung thêm...:(

hobach9x

các bác giúp e với.e có 1 con htc p4350 nguyên bản tiếng trung.e muốn up room sang TA mà k tìm thấy bản unlock cid đâu.bác nào giúp e với

NhatToai

Super V.I.P
các bác giúp e với.e có 1 con htc p4350 nguyên bản tiếng trung.e muốn up room sang TA mà k tìm thấy bản unlock cid đâu.bác nào giúp e với

P4350 dòng HTC HERALD,bạn sang đây tìm hiểu thật kỹ rồi hãy thực hiện: http://www.pdaviet.net/forumdisplay.php?187-HERALD
Unlock CID hay HardSPL cho dòng Herald có giới thiệu đầy đủ trên khu vực đó,tuy nhiên đây là dòng máy rất khó chơi,nhiều rủi ro.
Vì vậy,trước tiên bạn cần tìm đúng bản ROM gốc của máy bạn,dự phòng cho trường hợp xấu nhất xảy ra.
Cách kiểm tra phiên bản ROM: Start>>Settings>>System>>Device Information