• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CÔNG CỤ ĐỂ COOK ROM

HaChau

Super V.I.P
Do diễn đàn chuyển server nên link download bị hỏng rất nhiều, mặt khác để các bạn thuận tiện tải công cụ về làm cho dòng ROM của mình, topic này mở ra để đính kèm các công cụ theo từng dòng máy cũng như cách sử dụng.

Sau khi cập nhật xong các công cụ cần thiết thì sẽ khoá topic này lại.

anhnga

Tools Dump và Build rom cho Asus P525, P535

Đây là bản tiếng Trung, bạn nào biết tiếng Trung có thể dùng Resource Hack chỉnh lại hộ anh em nhé..... :D
Diễn đàn giới hạn dung lượng file :( nên mình dùng TotalCommander để split file, các bạn down về, xóa phần đuôi .rar đi nhé sau đó dùng TotalCommander để ghép file lại.... :-/

Sonblack

Super V.I.P
Tool Dump & Cook ROM cho cả HIMALAYA và BLUE ANGEL

Còn đây là bộ Tool Dump và Cook ROM cho cả hai dòng Himalaya và Blue Angel.
Thực hiện các file batch tùy theo dòng máy nhé!

Lamson

Well-Known Member
Tools Dump và cook ROM cho Prophet
HTC Prophet Tool KPGTool Tazio Tool

Chỉnh sửa cuối:

HaChau

Super V.I.P
Tool Dump và cook ROM cho Universal

Download về giải nén ra một thư mục riêng.

Cách dùng:
1. Copy file nk.nbf vào thư mục chứa Tool.

2. Chạy file HTC64 Extended ROM Tool.exe chọn Decode sau đó nhấn nút (...) chọn file nk.nbf và nhấn Next. Ta sẽ có 2 file mới được tạo ra là nk.fatnk.prj. Lúc này thì xóa file nk.nbf đi.

3. Chạy file Extract.bat có trong tool, máy sẽ extract Rom vào thư mục Dump (Chỉ quan tâm đến thư mục này thôi). Copy file default.hv vào thư mục _default_hv và copy user.hv vào thư mục _user_hv trong tool.

4. Tiến hành extract, build các file .hv và chỉnh sửa trong thư mục Dump. Tham khảo lại cách chỉnh sửa tại các bài trước.
(Đối với file initflashfiles.dat thì sau khi sửa xong phải nhớ dùng chưong trình sửa Hex (Ultra Edit là 1 ví dụ tốt), chỉnh 2 byte đầu là 3B 00 để encoding cho đúng định dạng

5. Sau khi chỉnh sửa xong chạy file build.bat để cập nhật thay đổi vào file nk.fat.
Lưu ý kết thúc quá trình build này dòng lệnh cuối cùng báo Free Sector bắt đầu là FFFF thì Rom bị tràn do add quá nhiều file vào thư mục Dump, phải remove bớt đi rồi chạy file Build.bat lại

6. Chạy file HTC64 Extended ROM Tool.exe chọn Encode để tạo lại file nk.nbf.

Các bài viết trên là được trích lại từ những bài viết hay và cực kì hữu ích của Logout....!

Xin tham khảo thêm về build ROM Universal (Exec) tại đây.

Anh Sơn có thể viết một bài tut về cách chỉnh sửa giao diện cho một bản rom không anh, chẳng hạn chỉnh sửa các Icon trong program hay Diapad của Phone sau khi ta có thư mục dump và tạo ra OEM và SYS rồi ạ.
Em đang tìm tòi qua cái này. Mà chưa thấy anh nào viết.Thank anh nhiều.

lanphuong56

Các Man, Mod, vip ... có thể viết bài hướng dẫn thay đổi ngày của bản rom (ví dụ: ROM date: 02/5/08 chẵng hạn), phiên bản rom (ví dụ: 25.3.6.15 lên 25.3.6.18 hay các chỉ số khác như 11.0.3.0 chẳng hạn ), thời gian khởi động của bản ROM (ngầm định là khi HR xong máy quay về ngay xuất xưởng (ví dụ: 14/2/2006)vậy muốn chỉnh nó trong ROm để khi HR lại là ngày khác (như 05/5/2008 chẳng hạn) khi làm ROM ).

Mấy cái có mũi tên màu đỏ:

Romeo_Beck

Không có tools cho dòng Atom hả các bạn?
Có thì post tools cho Atom Exec mình cám ơn rất nhiều :x

huynhlam87

các anh ơi giúp em với.em lam theo hướng dẫn rom wizard hoài mà vẫn ko được.em mới bắt đầu làm rom nên chưa rành mong các anh chi73 dẫn.thanks

anhnga

Mỗi loại máy thì có cách thay đổi khác nhau...

Các Man, Mod, vip ... có thể viết bài hướng dẫn thay đổi ngày của bản rom (ví dụ: ROM date: 02/5/08 chẵng hạn), phiên bản rom (ví dụ: 25.3.6.15 lên 25.3.6.18 hay các chỉ số khác như 11.0.3.0 chẳng hạn ), thời gian khởi động của bản ROM (ngầm định là khi HR xong máy quay về ngay xuất xưởng (ví dụ: 14/2/2006)vậy muốn chỉnh nó trong ROm để khi HR lại là ngày khác (như 05/5/2008 chẳng hạn) khi làm ROM ).

Mấy cái có mũi tên màu đỏ:

Bạn nên vào mục rom dành cho loại máy mình quan tâm và tìm thông tin về loại máy mình cần sửa rom.....:D

pt_minh

Còn đây là bộ Tool Dump và Cook ROM cho cả hai dòng Himalaya và Blue Angel.
Thực hiện các file batch tùy theo dòng máy nhé!
Anh Sơn hưỡng dẫn bọn em cách Cook ROM Himalaya nhé bọn em cảm ơn nhiều.