• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CÔNG CỤ VIỆT HOÁ PM 5 TRONG 1 V5TH

Hoden

Super V.I.P
CÔNG CỤ VIỆT HOÁ PM 5 TRONG 1 file SIS

* GIỚI THIỆU :
- Nhằm nâng cao tinh thần việt hoá trên hệ điều hành V5TH giúp cho chúng ta ngày càng hoàn thiện không còn phải khó khăn khi sử dụng nhửng phần mềm tiếng anh nữa.

- Hôm nay mình xin giới thiệu các bạn những phần mềm giúp thay đổi ngôn ngữ trong 1 ứng dụng SIS.

- Đây là bản gói nhiều phần mềm
- Là 1 công cụ việt hoá phần mềm chạy trên nền PYTHON có các tính năng việt hoá ngôn ngữ
- Mình đã đóng gói thành 1 file sis cho các bạn dễ sử dụng gồm 5 phần mềm

- @ Gồm các ứng dụng sau:
+ Mobihex 0.99
+ Siêu dịch 2.0
+ Sisboom : đóng và mở gói file sis
+ Miftool : phần mềm tạo icon
+ Bàn phím ảo:0.9.4

Và cái quan trọng nhất là bàn phím ảo ,dùng để điều khiển phần mềm siêu dịch và mobihex vì nó không hỗ trợ cảm ứng

** LƯU Ý:

là phần mềm chạy trên nền python nên các bạn cài trên máy hết mình đã tích hợp sẵn Python 1.4.5 và module nên các bạn không cần cài thêm , nếu có báo lỗi cập nhật thì các bạn phải gỡ bỏ bản Python cũ

xin chân thành cám ơn các pm việt hoá của nhóm VIỆT HOÁ
Mình sẽ viết bài hưóng dẫn sau

Sau đây là cách việt hoá trên MOBIHEX 0.99
trứoc tiên bạn mở bàn phím ảo chọn vào dòng v_k (english) xong cho nó chạy ẩn

mở mobihex lên ngôn ngữ đầu tiên ta thấy là tiếng nga các bạn chọn vào dòng : langguage > chọn EN cho nó hiện tiếng anh

Rồi tiếp tục chọn : vào dòng: open file : di chuyển vào file cần việt hoá
ví dụ ở đây phần mềm đã cài rồi thì bạn vào ổ dia E/ resource / app tìm file ngôn ngữ của nó thưòng là: rsc ,r01 chọn vào nó sẽ hiện ra như hình tiếp tục ấn phím "5" trên bàn phím ảo nó hiện ra dòng ngôn ngử và các bạn có thể thay đổi nó bằng cách di chuyển đến dòng cần thay đổi ấn ''ok''

Cái hay của mobihex là khi bị văng ra thì những dòng việt hoá xong vẫn đựoc luư lại khi vào trở lại

chức năng chung:

Dịch trực tuyến : có hỗ trợ ngôn ngữ tiếng việt. vấn đề này phải có GPRS ,WIFI vào option chọn lang translate là tiếng việt

xuất ra file text :( phím 2) nhập text ( phím 6) xuất ra text để dịch bằng PC

rsc >> rsc : cập nhật ngôn ngữ việt hoá bãn trứoc vào ngôn ngữ cho bãn mới ( cái này chạy nóng máy hao ram nhưng rất hay)
cần có bản gốc cũ chưa việt hoá ,và bản việt hoá xong , và bản cần việt hoá :

đầu tiên là bạn lấy bản cũ đã việt hoá xong rồi , mở nó lên và ấn phím ''2'' cho nó xuất 1 file resour.txt
xong bạn mở mobihex lại chọn vào dòng rsc>>rsc : ấn choose > chọn bản cũ chưa việt hoá(gốc) > ấn choose > bản cũ đã việt hoá > choose >> bản mới cần việt hoá và nó chạy nhập ngôn ngữ

khi xong nó sẽ sao lưu 1 bản rsc mới có đuội là ( ...rsc.new ) bạn xoá chữ new và sẽ có 1 file mới đã việt hoá 80 % và bạn dịch tiếp những chữ còn lại là xong

Khi ấn lần đầu nó hiện chữ '' choose '' bạn chọn vào rsc bản gốc cũ chưa việt hoá >> choose tiếp theo chọn bản cũ đã việt hoá >> choose tiếp chọn vào bản mới cần việt hoá xong nó sẽ chạy cập nhật luư ý là đèn màn hình sẽ sáng cho tới lúc xong nha...gây nóng máy ..:( chạy nhanh hay chậm tuỳ vào ngôn ngữ nhiều hay ít....15 tới 30 ' cho phần mềm UCWEB :p

Cái này rất đỡ phải dịch lại từ đầu

Phần mềm siêu dịch

Cũng giống mobihex bắt đầu mở bàn phím ảo chọn phím trái >> giao điện văn bản và sửa ngôn ngữ thôi

Xong thì save lại nó không ó tính năng tự lưu nên phải luư lại tuy không bằng mobi hex nhưng cái hay của nó là ở bản 2.0 này có tính năng mở file exe .

cách đóng gói mở và đóng gói phần mềm vào đây:
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=45398
vì đã có bài hưóng dẫn về cách sử dụng mobihex và siêu dịch nên mình không hưóng dẫn thêm .

đây là bản hưóng dẫn bằng file word doc :

[DOWNLOAD]http://www.mediafire.com/file/gxogyn1j124/Việt hoá 1 phần mềm bằng phần mềm Siêu dịch và Mobihex.doc[/DOWNLOAD]
line CẬP NHẬT MỚI NGÀY 07/03/2012
http://www.mediafire.com/?znqzyuoothi

Chỉnh sửa cuối:

ngoanrazor

Well-Known Member
làm sao nhanh bằng trên mobile ,pc nó không hiện hết ngôn ngữ cần việt hoá.

Posted via Mobile Device
e thấy chọt chọt trên 5k8 khi việt hoá xog là em nó cũng đi lun oy,hjhj
em nghĩ là như zậy ko bít đúng ko nữa :)

TruongHan

Super V.I.P
Posted via Mobile Device

Việt hóa trên mobile nhanh lắm bạn àh,mobihex và siêu dịch làm việc rất tốt,khó khăn duy nhất là phải có bàn phím ảo,không có bàn phím ảo thì cài vô để ngó thôi :D
Cái khó nữa là sử dụng bàn phím ảo hơi bất tiện,ai không kiên nhẫn là chọt không nổi đâu,mình đang test trên N97 xem bàn phím qwerty có làm việc ko :)

Hoden

Super V.I.P
Posted via Mobile Device

những pmềm mình post là tìư pm này ra đó rất nhanh , không ảnh hưỏng gì tới phone cả bàn phím ảo chỉ có chức năng mở và tắt pm thôi.còn vh thì bằng bàn phím của máy

TruongHan

Super V.I.P
Mọi người chỉ cần dùng siêu dịch là VH tốt các file ngôn ngữ rsc,R01....còn ngôn ngữ nằm trong exe thì dùng tới mobihex
Sẵn tiện up cái google tranlate giúp các bạn dịch ngôn ngữ khi VH :)

Hoden

Super V.I.P
Mọi người chỉ cần dùng siêu dịch là VH tốt các file ngôn ngữ rsc,R01....còn ngôn ngữ nằm trong exe thì dùng tới mobihex
Sẵn tiện up cái google tranlate giúp các bạn dịch ngôn ngữ khi VH :)

cái bản tranlate gg nếu cài chung với pm bàn phím ảo bản của trung quốc hỗ trợ copy páte rất hay nhưng thao tác hơi chậm tí

whatislove89

anh hoden ơi,e muốn cài trên thẻ cho đỡ nặng máy,thẻ e đã cài python 1.9.7 thì xài cái này đc k? chưa thực sự hiểu cách dùng mobihex và siêu dịch lắm anh cho link hướng dẫn đi,

Hoden

Super V.I.P
anh hoden ơi,e muốn cài trên thẻ cho đỡ nặng máy,thẻ e đã cài python 1.9.7 thì xài cái này đc k? chưa thực sự hiểu cách dùng mobihex và siêu dịch lắm anh cho link hướng dẫn đi,

vì sieu dịch và môbihex nó chạy trên máy. nó rất nhẹ bung ra vài kb , e cài bản này là a có chèn thêm phần mềm python 1.4.5 và module rồi không cần 1.9.7 nữa e cài hết trên máy là mở đựoc. py 1.9.7 chỉ để cài pm chạy trên thẻ

a định hưóng dẫn chi tiết nhưng viết nữa thì bài quá dài vì hưóng dẫn phải có hình minh hoạ

whatislove89

trên diên đàn mình hình như k có bài hướng dẫn về cái mobihex thf fai,hôm wa thức đến tận gần 2h sáng mày mò,thử với cái lanscapPro e vào ổ C:/resouce/app tìm đc cái file lanscap.rsc e làm như vậy:
b1:cắt ra ổ e > copy thêm bản nữa phòng bất chắc còn có cái trả lai cho nó
b2:dùng mobihex tìm đến file vừa copy > vào openfile>bấm 5 bắt đầu VH nó ,nhưg e chỉ việt hóa mấy dòng đầu,dòng đầu tiên là 1.0HEWB e trả hiểu là j,e chỉ việt hóa mấy dòng sau 4.0 4.1 4.2 4.3 7.0 8.0 VH tạm mấy dòng đấy để xem đc k
b3:bấm chọn trái để trở về >>save>>nó báo "add to the ễtnsion" e đóan là thêm đuôi vào bản rsc mới,vậy là đc 1file ngôn ngữ đã VH hả anh?
B4:chép file đã VH vào lại ổ C/resouce/app >> vào lại mobihex>>chọn fai>> rsc>>>rsc nó báo choose e chọn file rsc t.anh gốc đã "cắt" ra ổ E vừa nãy,nó lại báo choose,e chọn file VH vừa chép vào ổ C/re/app nó lại báo choose e lại chon file VH,sau nó chạy 1 lúc báo sucessful thì file
nhưg đến đây gặp vấn đề vào PM lanscap ấn vào icon,đơ lun trả có htuong j,cát file VH ra,thay bàng bản gốc t.anh lai vào đc,hihhiih
xin anh chỉ jao qua cho e,hay có nik cho e e liên lac tiện hơn(hihi nếu a k sợ e spam nhiều :p)

Hoden

Super V.I.P
trên diên đàn mình hình như k có bài hướng dẫn về cái mobihex thf fai,hôm wa thức đến tận gần 2h sáng mày mò,thử với cái lanscapPro e vào ổ C:/resouce/app tìm đc cái file lanscap.rsc e làm như vậy:
b1:cắt ra ổ e > copy thêm bản nữa phòng bất chắc còn có cái trả lai cho nó
b2:dùng mobihex tìm đến file vừa copy > vào openfile>bấm 5 bắt đầu VH nó ,nhưg e chỉ việt hóa mấy dòng đầu,dòng đầu tiên là 1.0HEWB e trả hiểu là j,e chỉ việt hóa mấy dòng sau 4.0 4.1 4.2 4.3 7.0 8.0 VH tạm mấy dòng đấy để xem đc k
b3:bấm chọn trái để trở về >>save>>nó báo "add to the ễtnsion" e đóan là thêm đuôi vào bản rsc mới,vậy là đc 1file ngôn ngữ đã VH hả anh?
B4:chép file đã VH vào lại ổ C/resouce/app >> vào lại mobihex>>chọn fai>> rsc>>>rsc nó báo choose e chọn file rsc t.anh gốc đã "cắt" ra ổ E vừa nãy,nó lại báo choose,e chọn file VH vừa chép vào ổ C/re/app nó lại báo choose e lại chon file VH,sau nó chạy 1 lúc báo sucessful thì file
nhưg đến đây gặp vấn đề vào PM lanscap ấn vào icon,đơ lun trả có htuong j,cát file VH ra,thay bàng bản gốc t.anh lai vào đc,hihhiih
xin anh chỉ jao qua cho e,hay có nik cho e e liên lac tiện hơn(hihi nếu a k sợ e spam nhiều :p)

theo như bạn nói thì mình xin trả lời từng bứoc cho dễ hiểu:
bưoc2: những dòng đầu tiên viết hoa như HEWB không cần dịch bạn chỉ dịch những dòng nó sẽ hiện ra khi mở phần mềm

b3: bạn save thì nó sao luư bản gốc có và thêm kí tự làm dấu
b4: bạn chép vào app nếu báo chép đè thì cứ ấn ok, theo mình nghĩ thì bạn vh bị lỗi nên nó không mở pm đựoc
còn vấn đề rsc>>rsc bạn không thể làm trên 1 file rsc đựôc bạn phải có 1 bản cũ đã việt hoá rồi, 1 bản gốc cũ chưa vh và bản mới cần viet hoá bạn mới sử dụng công cụ sao chép của rsc>> rsc
mình sẽ viết hưóng dẫn đầy đủ về phần mềm này...vì cách hưóng dẫn trứoc nó nằm rãi rác trên nhiều pv rất khó suư tầm, viết lại thì hơi lâu

bạn cứ cho ý kiến them nha, học hỏi lẫn nhau mà

whatislove89

vâng e làm khá jong anh rồi,chép đè thí k thấy nó báo là over write,cư chép thế là có luôn 2file rsc trong ổ C,vào pm thì nó vãn hiện t.anh,xóa rsc gốc t.anh lại k vào đc,trả hiểu file vh bị j nữa,huhu chờ bài HD kĩ của anh vậy,trong khi đó lại mò tiếp
e tải bản mobihex 0.99 của diễn đàn khác,vì vài cai 5in1 báo lỗi cập nhật,trả muốn gỡ python vì sợ có vde fats sinh,trả biết fai do mobihex lỗi k? hi

MinhThang

Manager
vâng e làm khá jong anh rồi,chép đè thí k thấy nó báo là over write,cư chép thế là có luôn 2file rsc trong ổ C,vào pm thì nó vãn hiện t.anh,xóa rsc gốc t.anh lại k vào đc,trả hiểu file vh bị j nữa,huhu chờ bài HD kĩ của anh vậy,trong khi đó lại mò tiếp
e tải bản mobihex 0.99 của diễn đàn khác,vì vài cai 5in1 báo lỗi cập nhật,trả muốn gỡ python vì sợ có vde fats sinh,trả biết fai do mobihex lỗi k? hi

Tên file không giống nên nó mới không đè đó bạn. Kiểm tra lại đi.:D

Hoden

Super V.I.P

lỗi cập nhật thì do bản python vấn đề đó mình nêu ở trên rồi. phải xoá bản cũ vì mình đóng gói 5 file là muốn các bạn cài vào không bị rắc rối về python ,xó python cũ thì ok thôi không phát sinh thêm vấn đề gì cả, mình test kỉ trên máy mình rồi.

bạn nên dùng sisware 4.7 để bung file sis ra hoặc dùng pm sisboom mình có đưa trên bung gói sis rồi vào tìm file ngôn ngữ chép vào phone dùng mobihex hay siêu dịch việt hoá nó xong chép vào đóng gói lại như vậy nó ít bị lỗi hơn phải chép trực tiếp vào réour/app

vấn đề dịch tren v5th bạn phải dịch ngôn ngữ sao cho ngắn gọn súc tích dễ hiểu ,tránh dịch câu văn quá dài dễ gây ra lỗi văng hoặc không mở pm đựoc

TruongHan

Super V.I.P
Lần đầu VH nên dùng SisWare bung file sis ra trên PC rồi lấy file rsc,R01...đưa vào dịch,dịch xong chép vào lại chỗ củ rồi đóng gói lại bằng SisWare,nếu đóng gói lỗi thì dùng siscontent,dịch cho quen rồi thì VH hoàn toàn trên điện thoại :)

Hoden

Super V.I.P
Lần đầu VH nên dùng SisWare bung file sis ra trên PC rồi lấy file rsc,R01...đưa vào dịch,dịch xong chép vào lại chỗ củ rồi đóng gói lại bằng SisWare,nếu đóng gói lỗi thì dùng siscontent,dịch cho quen rồi thì VH hoàn toàn trên điện thoại :)

vì bài hướng dẫn nằm rãi rác nhiều nơi trên pv và pv khác nên không dẫn line hưóng dẫn đựôc viết bài mới thì quá dài....nên ae search google tìm bài hưóng dẫn nha....

whatislove89

Tên file không giống nên nó mới không đè đó bạn. Kiểm tra lại đi.:D

à hahaha,e cảm ơn a Thag nhiều nhé,e xóa cái đuôi mở rộng để tên jong y hệt ban đầu tự nhiên lại đc hehehe,hay wa
vậy là khi chép file việt hóa fair đổi tên y hệt ban đầu hả anh?
cho e hỏi thêm mấy cái:
T1:các file ngon ngữ của tất cả các PM đều là đuôi rsc và r01 và đều nằm ở C/resouce/app hoặc E//resouce/app à anh??
T2:e VH xong file rsc của đt của e,sau e bắn file đó sang đt thằng bạn thì pm trên đt thằng bạn cug cug dùng VH ạ?? vậy sao nghe các a dùng từ "lười VH mượn tạm file ngôn ngữ của..." là sao :D
anh nào up cho e cai siêu dịch mới nhất đi,e lỡ cài lẻ rồi,k cài của a hoden

MinhThang

Manager
à hahaha,e cảm ơn a Thag nhiều nhé,e xóa cái đuôi mở rộng để tên jong y hệt ban đầu tự nhiên lại đc hehehe,hay wa
vậy là khi chép file việt hóa fair đổi tên y hệt ban đầu hả anh?
cho e hỏi thêm mấy cái:
T1:các file ngon ngữ của tất cả các PM đều là đuôi rsc và r01 và đều nằm ở C/resouce/app hoặc E//resouce/app à anh??
T2:e VH xong file rsc của đt của e,sau e bắn file đó sang đt thằng bạn thì pm trên đt thằng bạn cug cug dùng VH ạ?? vậy sao nghe các a dùng từ "lười VH mượn tạm file ngôn ngữ của..." là sao :D
anh nào up cho e cai siêu dịch mới nhất đi,e lỡ cài lẻ rồi,k cài của a hoden

T1: Các file ngôn ngữ của các PM đều là đuôi rsc và r01...r31..và đa phần nằm ở C/resouce/app hoặc E//resouce/app
T2: Cùng 1 pm thì có thể dùng chung 1 file ngôn ngữ là đuơng nhiên bạn à.

whatislove89

vậy sao nghe các a dùng từ "lười VH mượn tạm file ngôn ngữ của..." là sao hả anh? có fai nếu k mượn file ngôn ngữ thì fai dug siscontent hay j đó đóng gói trong file sis luôn,để khi cài file đó có luôn t.viet k fai chép file rsc của người khác vào C/resouce/app hoặc E//resouce/app như e nói fai k ạ?
e vừa tải cai siêu dịch 2.0 vh của anh,cài vào toàn báo "lỗi ngôn ngữ" e dùng 5800 tiếng việt,trả lẽ fai để sang t.anh vậy bất tiện wa,lại khổi động lại máy....