• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cook Rom Cho Một Rom Đã từng Cook!

cocoi123456

Mình đang xài HTC diamond P3700. Máy mình đã up lên Win 6.5 bằng rom cook nhưng máy chạy hơi chậm và tốn dung lượng bộ nhớ quá. Vì vậy mình xin hỏi các bác có cách nào để cook lại rom này vì mình muốn bỏ bớt một số ừng dụng không phù hợp với sở thích của mình. Thanks các bác nhiều nhé.

ahojmimi

mình cũng có mong muốn tương tự. bản rom cho con x1 mình đang dùng khá ổn nhưng còn vài điểm chưa ưng ý. mình muốn sửa một chút thì làm sao ? cảm ơn mọi sự giúp đỡ !

Mình đang xài HTC diamond P3700. Máy mình đã up lên Win 6.5 bằng rom cook nhưng máy chạy hơi chậm và tốn dung lượng bộ nhớ quá. Vì vậy mình xin hỏi các bác có cách nào để cook lại rom này vì mình muốn bỏ bớt một số ừng dụng không phù hợp với sở thích của mình. Thanks các bác nhiều nhé.

mình cũng có mong muốn tương tự. bản rom cho con x1 mình đang dùng khá ổn nhưng còn vài điểm chưa ưng ý. mình muốn sửa một chút thì làm sao ? cảm ơn mọi sự giúp đỡ !

Các bạn định sửa rom của người khác theo ý mình phải không ? Điều đó là không thể vì tất cả cá bản rom cook đều đã bị lock nên không thể dump ra được mà sửa đâu...:O Cách tốt nhất và cũng là duy nhất bây giờ là sao các bạn không tự build cho mình một bản rom theo ý mình nhỉ ? Mình thấy cook rom cũng khá là đơn giản nếu hiểu chút ít về cấu trúc OS thì có thể làm được mà...:D

may bac oi cuu em voi em thay cam ung duoc nhung bay gi mat den man hinh ma dien ap khong co may bac biec chi giao cho em voi em xin cam on
hoac bac nao con bo de lai em voi lien he so 0934701107 nha em xin cam on :(

emxinhang

Mình vốn mù tịt về máy tính, tất cả những gì mình biết chỉ là bật máy lên nghe nhạc, xem phim, lên mạng đọc báo v.v....con hermes của mình up nhiều bản rom 6.1 và 6.5 nhưng đều không vừa ý, có bản chạy nuột nhưng lại chiếm quá nhiều bộ nhớ và nhiều chương trình không cần thiết với mình, mình đang có ý định tự làm lấy một bản ưng ý nhưng đọc các hướng dẫn trên diễn đàn mình vẫn không hiểu và làm được. Mong các mod có thể viết một bài hướng dẫn thật cụ thể (có hình minh họa càng tôt) về build, cook một bản rom 6.5 hoặc 6.1 hermes hay đơn giản là loại bỏ tất cả các chương trình mở rộng không cấn thiết chỉ để lại phần hệ thống OS cơ bản nhất của hệ điều hành cho mình được không, thời gian tới nghỉ phép có thời gian mình sẽ tự mày mò làm lấy một bản rom của mình. Các bạn có thể gửi bài hướng dẫn về hòm thư của mình: emxinhang2@yahoo.com hoặc tại đây cũng được (nếu diễn đàn cho phép) .Xin cảm ơn rất nhiều!

Bạn sang đây tải tools về nghiên cứu trước đi, có gì thắc mắc cứ hỏi nhưng nhớ post bài bên BOX dành cho Hermes nhé... Thân !

emxinhang

Bạn sang đây tải tools về nghiên cứu trước đi, có gì thắc mắc cứ hỏi nhưng nhớ post bài bên BOX dành cho Hermes nhé... Thân !

Trời! Mình vốn mù tịt ngoại ngữ có biết cái gì đâu mà nghiên cứu.Bạn giúp mình một bài hướng dẫn cụ thể bằng tiếng Việt đi. Thank!

Trời! Mình vốn mù tịt ngoại ngữ có biết cái gì đâu mà nghiên cứu.Bạn giúp mình một bài hướng dẫn cụ thể bằng tiếng Việt đi. Thank!
Bạn dùng Google mà dịch trang đó ra rồi nghiên cứu, nếu hướng dẫn chi tiết thì bạn sẽ khó hiểu đấy, bạn cứ nghiên cứu kỹ rồi thắc mắc gì thì cứ hỏi các KTV trên forum, họ sẽ hướng dẫn nhiệt tình cho... Mình ngày xưa cũng tự mày mò đó chứ, không hiểu lại hỏi anh em trên forum thôi...

emxinhang

Bạn cho mình hỏi chỗ này : khi mình mở Rom để gỡ bỏ bớt ứng dụng kèm theo, đã xóa trong dump, khi copy file default.hv vào thư mục _default_hv và chạy file bat để bung được boot.rgu và xóa khóa reg xong rồi chạy boot_rgu__default_hv.bat để đóng gói lại file hv nhưng sao dung lượng file chỉ có 28k so với file gốc là 996k, mình đã thử không chỉnh sửa gì chỉ bung hv ra rgu và đóng gói ngược lại ngay file vừa bung cũng như vậy. Vậy đây là do lỗi nào?

Bạn cho mình hỏi chỗ này : khi mình mở Rom để gỡ bỏ bớt ứng dụng kèm theo, đã xóa trong dump, khi copy file default.hv vào thư mục _default_hv và chạy file bat để bung được boot.rgu và xóa khóa reg xong rồi chạy boot_rgu__default_hv.bat để đóng gói lại file hv nhưng sao dung lượng file chỉ có 28k so với file gốc là 996k, mình đã thử không chỉnh sửa gì chỉ bung hv ra rgu và đóng gói ngược lại ngay file vừa bung cũng như vậy. Vậy đây là do lỗi nào?
Chắc chắn bạn làm bị lỗi vì khi chỉnh sửa xong thì khi tạo lại file default.hv phải có dung lượng gần bằng dung lượng gốc thì mới chính xác, [FONT=&quot]bạn lưu ý là phải tắt chức năng Word Wrap của NotePad. Khi sửa xong phải dùng Save as với Encoding là Unicode. Khi chỉnh sửa xong thì chạy file boot_rgu__default_hv.bat để tạo lại file default.hv (xem kỹ trong cửa sổ DOS nó có báo lỗi gì không nhé, thường file tạo ra có dung lượng gần tương đương với file gốc, nếu nhỏ hơn nhiều thì chắc chắn có lỗi xãy ra, xem thông báo để biết lỗi ở lệnh nào rồi chỉnh lại), lấy file này chép trở lại vào thư mục Dump.

[/FONT]

emxinhang

Bạn cho mình hỏi thêm: đã tắt chức năng tự bẻ dòng nhưng khi save as xong thì file mới lại là 1373k so với file mới bung 687k, vậy ngoài tắt chức năng tự bẻ dòng thì font chữ trong phần format có ảnh hưởng gì không, thêm REGEDIT4 vào chỗ nào vậy, phía trên dòng [HKEY_CLASSES_ROOT\tcfolder] hay đầu dòng, cuối dòng? còn trên DOS báo lỗi như vậy mình không hiểu gì cả

Bạn cho mình hỏi thêm: đã tắt chức năng tự bẻ dòng nhưng khi save as xong thì file mới lại là 1373k so với file mới bung 687k, vậy ngoài tắt chức năng tự bẻ dòng thì font chữ trong phần format có ảnh hưởng gì không, thêm REGEDIT4 vào chỗ nào vậy, phía trên dòng [HKEY_CLASSES_ROOT\tcfolder] hay đầu dòng, cuối dòng? còn trên DOS báo lỗi như vậy mình không hiểu gì cả
Lâu rồi mình không sử dụng cái này nữa, bạn úp file default.hv đó lên để mình tải về xem thế nào nhé...

emxinhang

Nó đây. Trong tập mot là file default.hv nguyên bản của bản rom trong dump và file rgu bung từ hv, còn trong tập hai là file rgu sau khi mở bằng notepad và save as không chỉ sửa thêm bớt một ký tự nào cùng với file hv đóng gói ngược lại. Bạn xem hộ và hướng dẫn mình với, đang kết một bản 6.5 nhưng nhiều soft quá đang muốn gỡ hết đi thành bản sạch-nhẹ, mình không có nhiều thời gian ngày mai phải lên đơn vị rồi!

Nó đây. Trong tập mot là file default.hv nguyên bản của bản rom trong dump và file rgu bung từ hv, còn trong tập hai là file rgu sau khi mở bằng notepad và save as không chỉ sửa thêm bớt một ký tự nào cùng với file hv đóng gói ngược lại. Bạn xem hộ và hướng dẫn mình với, đang kết một bản 6.5 nhưng nhiều soft quá đang muốn gỡ hết đi thành bản sạch-nhẹ, mình không có nhiều thời gian ngày mai phải lên đơn vị rồi!
Bạn thì có thể thêm bớt ở rom Ship thôi chứ Rom cook không thể chỉnh sửa thêm bớt được đâu bạn...

emxinhang

Bạn thì có thể thêm bớt ở rom Ship thôi chứ Rom cook không thể chỉnh sửa thêm bớt được đâu bạn...

Vậy thì mình chịu rồi. :(:)((Nhưng theo mình hiểu thì Rom ship là Rom gốc mà Rom gốc của Hermes là 5.0 chứ làm gì có đến 6.5:-??

Vậy thì mình chịu rồi. :(:)((Nhưng theo mình hiểu thì Rom ship là Rom gốc mà Rom gốc của Hermes là 5.0 chứ làm gì có đến 6.5:-??
Đúng vậy, rom Ship là WM5, muốn dùng WM6.5 thì bắt buộc phải dùng rom cook thôi. Bạn mày mò làm cho mình một bản đi, bên Hermes đang chưa có ai cook rom đâu... Bây giờ bạn sang link mà mình gửi hôm nọ, dùng Google dịch ra rồi tìm hiểu, vì Kitchen của Ervius là bán tự động nên bạn chỉ cần thay cho đúng, chỉnh sửa hợp lý rồi chạy là nó làm hết. Nhân tiện mình gửi cho bạn tài liệu hướng dẫn cook rom, bạn tham khảo thêm nhé. Bạn tải tại đây... Chúc bạn thành công !

Chỉnh sửa cuối:

emxinhang

Cảm ơn bạn nhưng rất buồn là bi giờ mình phải bye bye gia đình lên đơn vị rôi, chẳng biết bao giờ mình mới tự làm được một bản rom nhưng mình sẽ cố gắng mò khi nào được nghỉ tiếp.Thank.