• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

COOK ROM mỳ ăn liền cho Opal

Oxy

:-? Giới thiệu tí
Dành cho các bạn chưa bao giờ COOK ROM. Cái này lấy từ XDA, biên dịch lại và thêm thắt tí tẹo. Cook rom bằng kitchen này quá là dễ, bạn không cần hiểu lắm thứ đau đầu, có người khác làm cho hết rồi (các Tool). Tuy nhiên để có bản ROM nhanh, ổn định cũng mất thời gian. Dù sao thì..., cứ theo hướng dẫn sau 15 phút bạn sẽ tự tạo ra bản ROM của riêng bạn, thêm thắt, bỏ bớt cái gì trong ROM là tuy bạn:(

Bạn có khả năng trở thành COOKER cho Opal? Nếu bạn biết DEL,COPY, CUT, PASTE các Folder trong Windows thì coi như đã đủ điều kiện :D:D:D

Tải Tool ở đâu? Ở đây. Unrar nó được thư mục ErviusOpal

Dump ROM, build con ROM đầu tiên của bạn
Đầu tiên bạn cần một ROM ship cho Opal. Vào HTC mà tải, hoặc vào link của Pham Quang giới thiệu mà tải. Tải về phải chuột vào file exe của Rom ship đó và chọn Extract Here (phải cài WinRar). Xong, copy file RUU_signed.nbh vào thư mục ErviusOpal ở trên.

Bạn chạy file: Erviuskitchen.exe, sau đó chọn mục Dump nbh/nb/payload. Trong hộp thoại xuất hiện, chọn file RUU_signed.nbh lúc nãy. Ngồi chờ cho nó Dump Rom…Dump ở đây là bung ROM ra thành các file, các module…nói chung đếch cần hiểu (nhưng không dump rom của người khác được đâu, khóa và xóa hết *.dsm trong ROM rồi X-( ).

Dump xong, bạn được Folder có tên dump, trong đó có đủ mọi thử của một ROM cho Opal rồi. Giờ chỉ việc thêm/bớt các thành phần và Buil thành Rom của bạn. Bạn đổi tên dump thành cái gì đó của bạn, ví dụ FirstRom.

Chạy file Erviuskitchen.exe (trong FirstRom nhé). Tại Device chọn OPAL, tại ROM DPI chọn 96, ROM RES chọn dpi_96_resh_240_resv_320, Tại XIP build, EXT build, SYS build chọn 19971 (số này có là do mình Dump Rom ship cho Opal, Rom 6.1 build 19971, có thể bạn có bản ROM ship khác thì là số khác).

Chọn nó xong rồi, nhìn vào list màu xanh nó liệt kê ra, đó là toàn bộ các thành phần của ROM, muốn loại thành phần nào đó ra khỏi ROM nháy kép cho thành màu xám.

Nhìn và list có các mục:
XIP: bạn chỉ nên thay đổi MSXIPKernel khi có một buil mới. Còn thay đổi OEMXipKernel chưa có kinh nghiệm đừng sờ vào đấy. Hình như boot loader ở trong đó đấy. Nghịch cái này máy dễ thành cục gạch >:)>:)>:).

OEM: nghịch thoải mái, chứa một số phần mềm cơ bản và các driver của Opal.

SYS: nghịch thoải mái, chính là các modul do Microsoft cung cấp.

Opal External Packages: nghịch thoải mái, nó gồm toàn bộ các phần mềm HTC cung cấp cho máy (ví dụ hình trên mình loại TouchFlo, StreamingMedia, VoiceRecoder ra khỏi ROM).

Xong rồi, Bấm vào Save ROM rồi cho nó một cái tên để lần sau Load ROM. Bấm vào Create ROM, ngồi đợi cho nó build… build xong mang máy ra mà Up rom, thưởng thức thành quả. Nếu thấy ROM ngon chia xẻ cho mọi người thì Post cái thư mục RELEASE_Opal lên.

Chỉnh sửa cuối:
Quả là hữu ích, Mình đang cook rom cho Opal bằng chính Tools này đây... Cảm ơn bạn đã chia sẻ...