• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Custom Firmware 4.3.3 build bằng PwnageTool 4.3.3.1 + Multitasking Gestures

AquaSta

Moderator
Phiên bản Custom Firmware iOS 4.3.3 được build bằng PwnageTool 4.3.3.1

Thông tin

Bộ nhớ Root: 1GB (1024 MB cho iPhone 3GS & iPhone 4)

Không nâng Baseband

Restore xong >> iPhone của bạn đã jailbreak và có Cydia

Không hackactive (No active): Sử dụng restore cho cả iPhone bản Locked hoặc bản Quốc tế.
+ Nếu iPhone bản quốc tế sau khi restore thì active bằng iTunes
+ Nếu iPhone bản Locked sau khi restore dùng Redsn0w 0.9.6rc16 để hackactive, hoặc có sim nhà mạng thì dùng iTunes để active

Không thêm bất kỳ thành phần cài đặt, hoặc quảng cáo nào.

Sau khi restore xong là màn hình Lockdown (bạn tiếp tục active)

Active hoặc hackactive xong vào bên trong

Thông tin About

Trang chính Cydia

Menu (Springboard)

Đây coi như là kế thừa từ Custom 4.3.3 PV1 build bằng PwnageTool với cách làm khác biệt hẳn, mang đến cho bạn những gì cần bằng một phương pháp mới :))

PwnageTool và Redsn0w đều không tạo Multitasking Gestures cho bạn sẵn (cho CFW và 3GS) vì thế mình đã tạo ra cho bạn, cùng với Reset vẫn được loại bỏ hai mục đầu để an toàn cho bạn

Add source: http://cydia.hackphone.us và cài đặt tweaks Multitasking Gestures và bạn sẽ có những gì bạn cần

Thực hiện Restore
- Các bạn đưa máy về chế độ DFU bằng chương trình Redsn0w hoặc iReb
- Mở iTunes và bấm Shift + Restore và trỏ đến firmware custom này
- Chờ Restore xong

Download:
3GS + iPhone 4: http://www.mediafire.com/aquasta/cfw4.3.3

Link bổ xung
3GS: http://www.megaupload.com/?d=CV1X8WKJ
iPhone4: http://www.megaupload.com/?d=EGPWQDH0

Chỉnh sửa cuối:

vipboy_9x

Moderator
Nhiều bản custom quá :D,Hôm bữa cũng làm bản bản PwnageTool nhưng mua máy tính mới mua lại không biết pass nên không thể hoàn thành bản custom:D

AquaSta

Moderator
Nhiều bản custom quá :D,Hôm bữa cũng làm bản bản PwnageTool nhưng mua máy tính mới mua lại không biết pass nên không thể hoàn thành bản custom:D

He he, mình cũng build cái này được 2 hôm rùi, up lên host xong từ hôm kia đấy, định ko introduce nhưng hôm nay tự dưng ngồi nghĩ ra cái Multitasking Gestures nên giới thiệu. Phương pháp làm khác, mình không bung firmware ra nữa vẫn có thể gửi đến mọi người những thay đổi của Preferences, Multitasking Gestures >> không làm lỗi active. Firmware bung ra để sửa nên ko đúng buldle có thể sẽ bị lỗi

AquaSta

Moderator
buil nó ổn định hơn thì phải vưa mới up thử bản của vip boy9x xong lại up tiếp ah?????mua con nữa thôi
Sao phải xoắn hả bác, nếu đã khoái thì phải làm, em có tối còn restore lại 3 lần để tạo custom fw xem lỗi lầm thế nào :| còn lại thì cứ đều đều :D

ducthang

Sao phải xoắn hả bác, nếu đã khoái thì phải làm, em có tối còn restore lại 3 lần để tạo custom fw xem lỗi lầm thế nào :| còn lại thì cứ đều đều :D

Xoán j đâu sáng mai m chơi lun kaaaaaaaaaaaaaa

mtam0101

Mình cũng đang xài bản Custom nhưng mình dow bên HiP, ko bik build bằng gì, nhưng Cydia luôn bị lỗi, add Sources cũng lỗi mà install App cũng lỗi,
nhiều khi nó load DataBase cũng bị lỗi nốt, h dow thử bản này về xem có bị cái Cydia hok,
Thanks For Share

AnhPheCT

Mình cũng đang xài bản Custom nhưng mình dow bên HiP, ko bik build bằng gì, nhưng Cydia luôn bị lỗi, add Sources cũng lỗi mà install App cũng lỗi,
nhiều khi nó load DataBase cũng bị lỗi nốt, h dow thử bản này về xem có bị cái Cydia hok,
Thanks For Share
Bị lỗi là do mạng cùi bắp, hay bị đứt mạng, Add hay cài App gặp lúc mạng chập chờn.......có liên quan gì đến FW, Cydia. Xem lại kết nối Internet của nơi Bạn...! Dù Bạn dùng FW nào cũng vậy thôi....!

AquaSta

Moderator
Bị lỗi là do mạng cùi bắp, hay bị đứt mạng, Add hay cài App gặp lúc mạng chập chờn.......có liên quan gì đến FW, Cydia. Xem lại kết nối Internet của nơi Bạn...! Dù Bạn dùng FW nào cũng vậy thôi....!
Không hẳn là do mạng đâu mà có lẽ do bạn ý không rành về cài đặt Cydia. Việc mạng đứt có log để ghi lại resume giúp tải lại.
Nguyên nhân không cài được app, không add được source có thể nguyên nhân do.
- Địa chỉ source bị thay đổi hoặc missmatch size, sai md5sum
- Một số source bị lỗi thực sự (ví dụ xSellize cũng bị lỗi này khi vào Cydia sẽ bị out)
- Không có kinh nghiệm xem depends của control dẫn đến xung đột (cái này gặp nhiều)

mtam0101

Ngồi ngay bên cạnh cục phát wifi làm sao mà yếu đc, nếu yếu thì mình đã biết, đằng này laptop mình cũng kết nối với wifi đó
thì là sao mà yếu

mtam0101

Không hẳn là do mạng đâu mà có lẽ do bạn ý không rành về cài đặt Cydia. Việc mạng đứt có log để ghi lại resume giúp tải lại.
Nguyên nhân không cài được app, không add được source có thể nguyên nhân do.
- Địa chỉ source bị thay đổi hoặc missmatch size, sai md5sum
- Một số source bị lỗi thực sự (ví dụ xSellize cũng bị lỗi này khi vào Cydia sẽ bị out)
- Không có kinh nghiệm xem depends của control dẫn đến xung đột (cái này gặp nhiều)

Về cái Xsellize thì đúng là mình có gặp lỗi như cậu nói
Còn vấn đề thứ 3 thì mình ko hiểu, vì mới xái IP nên phần Cydia chưa đc rành lắm, bạn có thể cho mình link về topic này hay bạn có thể giải thích giúp mình đc ko

AquaSta

Moderator
Về cái Xsellize thì đúng là mình có gặp lỗi như cậu nói
Còn vấn đề thứ 3 thì mình ko hiểu, vì mới xái IP nên phần Cydia chưa đc rành lắm, bạn có thể cho mình link về topic này hay bạn có thể giải thích giúp mình đc ko

Khi cài đặt một ứng dụng .deb qua iFile, WinSCP, MobileTerminal, putty, Cyberduck,... (nghĩa là dùng các chương trình chạy dòng lệnh) thì các chương trình này sẽ thực hiện một lệnh giống Cydia đó là lệnh:
Mã:
dpkg -i /tên_đường_dẫn_chứa_file_cài/tên_file_cài.deb
Khi thực hiện lệnh này thì chương trình sẽ truy xuất vào vùng DEBIAN để tìm file control, preinst trước tiên. Đây là hai file "điều khiển" và "trước khi cài đặt", các thông tin trong hai file này sẽ ra lệnh cho chương trình làm gì.
Trong đó file control chứa hai dòng mang tên
Mã:
Depends: 
Conflicts:
Ngoài ra còn một dòng
Mã:
Package:
để nhận diện tên file thuộc source nào.
Đầu tiên là nói về "Package:" - Ví dụ một control có dòng Package: org.thebigboss.sbsettings thì khi cài đặt sẽ có một log ghi lại rằng file .deb đó lấy từ source thebigboss.org (địa chỉ source như thế nào thì ko cần biết). Giờ nếu một source (ví dụ GSM.VN) khác đưa lại SBSettings đó lên source của họ, nếu dòng "Package:" họ thay đổi là Package: vn.gsm.sbsettings thì khi bạn đã cài SBSettings của thebigboss.org mà cài lại (hoặc cài tiếp) SBSettings ở source GSM thì sẽ bị lỗi. Nếu muốn cài ở GSM thì phải gỡ bỏ SBSettings ở thebigboss. Tuy nhiên nếu GSM không thay đổi dòng "Package:" vẫn giữ là "Package: org.thebigboss.sbsettings" thì cài từ GSM ko sao cả.

Nếu thực hiện việc cài đặt này từ Cydia thì không sao cả nhưng cơ chế cài đặt của các chương trình kia không hẳn như Cydia

Thứ hai là dòng "Depends:" - đây là dòng có nghĩa là "Các thành phần phụ thuộc:"
Khi cài đặt SBSettings thì trong file control của nó dòng Depends có ghi như sau: "Depends: libhide (>= 2.0.6-4), mobilesubstrate, sbsettingstoggles (>= 3.0.5), shell-cmds, firmware (<< 4.0) | libactivator (>= 1.3.2)" nghĩa là gì?
Muốn cài đặt được SBSettings thì cần có những thành phần phụ thuộc như trên, và chúng phải được cài đặt trước khi cài SBSettings hoặc thỏa mãn ví dụ firmware. Ở đây giải thích như sau:
Cần cài
1. libhide phiên bản lớn hơn hoặc bằng 2.0.6-4
2. mobilesubstrate, sbsettingstoggles (phiên bản lớn hơn hoặc bằng 3.0.5), shell-cmds,
3. Yêu cầu firmware nhỏ hơn 4.0 hoặc lớn hơn firmware 4.0 thì cài libactivator (nếu nhỏ hơn thì không cài activator)

Như vậy nếu cài bằng tay qua các chương trình thì chắc hẳn nhiều bạn sẽ bị lỗi, đặc biệt các chương trình cài đặt (không phải Cydia) sẽ thực thi giải nén xong mới đọc control

Thứ 3 là "Conflicts:" nghĩa là "Xung đột với:" dòng này sẽ liệt kê ra toàn bộ các package mà nó xung đột. Ví dụ control của SBSettings có ghi như sau "conflicts: com.ripdev.hood, hk.org.iphone.respring, net.ispazio.SwapMode"
Và khi cài SbSettings nó sẽ kiểm tra và gỡ bỏ những package kia nếu bạn đã cài

Khi bạn cài đặt bằng các chương trình cài đặt dòng lệnh (không phải Cydia) kiểu offline nếu không xem thông báo Depend, Conflict, Error package name thì lâu dần sẽ dẫn đến lỗi

Hoặc nhất là cài bằng cách AutoInstall của Cydia thì càng nguy hiểm, vì ở đây nó không cần dùng đến control và các script điều khiển

dig31

Cho mình hỏi với, giờ mình đang là Ip4 unlock AT&T FW 4.1, giờ chỉ cần theo những bước này
Thực hiện Restore
- Chờ Restore xong
Là up lên 4.3.3.1 luôn được hả các bác?

AquaSta

Moderator
Cho mình hỏi với, giờ mình đang là Ip4 unlock AT&T FW 4.1, giờ chỉ cần theo những bước này
Thực hiện Restore
- Chờ Restore xong
Là up lên 4.3.3.1 luôn được hả các bác?
Đúng rồi bác, ở đây là firmware 4.3.3 nhé, chương trình build nó là PwnageTool 4.3.3.1, bác thừa .1 rồi

mtam0101

Khi cài đặt một ứng dụng .deb qua iFile, WinSCP, MobileTerminal, putty, Cyberduck,... (nghĩa là dùng các chương trình chạy dòng lệnh) thì các chương trình này sẽ thực hiện một lệnh giống Cydia đó là lệnh:
Mã:
dpkg -i /tên_đường_dẫn_chứa_file_cài/tên_file_cài.deb
Khi thực hiện lệnh này thì chương trình sẽ truy xuất vào vùng DEBIAN để tìm file control, preinst trước tiên. Đây là hai file "điều khiển" và "trước khi cài đặt", các thông tin trong hai file này sẽ ra lệnh cho chương trình làm gì.
Trong đó file control chứa hai dòng mang tên
Mã:
Depends: 
Conflicts:
Ngoài ra còn một dòng
Mã:
Package:
để nhận diện tên file thuộc source nào.
Đầu tiên là nói về "Package:" - Ví dụ một control có dòng Package: org.thebigboss.sbsettings thì khi cài đặt sẽ có một log ghi lại rằng file .deb đó lấy từ source thebigboss.org (địa chỉ source như thế nào thì ko cần biết). Giờ nếu một source (ví dụ GSM.VN) khác đưa lại SBSettings đó lên source của họ, nếu dòng "Package:" họ thay đổi là Package: vn.gsm.sbsettings thì khi bạn đã cài SBSettings của thebigboss.org mà cài lại (hoặc cài tiếp) SBSettings ở source GSM thì sẽ bị lỗi. Nếu muốn cài ở GSM thì phải gỡ bỏ SBSettings ở thebigboss. Tuy nhiên nếu GSM không thay đổi dòng "Package:" vẫn giữ là "Package: org.thebigboss.sbsettings" thì cài từ GSM ko sao cả.

Nếu thực hiện việc cài đặt này từ Cydia thì không sao cả nhưng cơ chế cài đặt của các chương trình kia không hẳn như Cydia

Thứ hai là dòng "Depends:" - đây là dòng có nghĩa là "Các thành phần phụ thuộc:"
Khi cài đặt SBSettings thì trong file control của nó dòng Depends có ghi như sau: "Depends: libhide (>= 2.0.6-4), mobilesubstrate, sbsettingstoggles (>= 3.0.5), shell-cmds, firmware (<< 4.0) | libactivator (>= 1.3.2)" nghĩa là gì?
Muốn cài đặt được SBSettings thì cần có những thành phần phụ thuộc như trên, và chúng phải được cài đặt trước khi cài SBSettings hoặc thỏa mãn ví dụ firmware. Ở đây giải thích như sau:
Cần cài
1. libhide phiên bản lớn hơn hoặc bằng 2.0.6-4
2. mobilesubstrate, sbsettingstoggles (phiên bản lớn hơn hoặc bằng 3.0.5), shell-cmds,
3. Yêu cầu firmware nhỏ hơn 4.0 hoặc lớn hơn firmware 4.0 thì cài libactivator (nếu nhỏ hơn thì không cài activator)

Như vậy nếu cài bằng tay qua các chương trình thì chắc hẳn nhiều bạn sẽ bị lỗi, đặc biệt các chương trình cài đặt (không phải Cydia) sẽ thực thi giải nén xong mới đọc control

Thứ 3 là "Conflicts:" nghĩa là "Xung đột với:" dòng này sẽ liệt kê ra toàn bộ các package mà nó xung đột. Ví dụ control của SBSettings có ghi như sau "conflicts: com.ripdev.hood, hk.org.iphone.respring, net.ispazio.SwapMode"
Và khi cài SbSettings nó sẽ kiểm tra và gỡ bỏ những package kia nếu bạn đã cài

Khi bạn cài đặt bằng các chương trình cài đặt dòng lệnh (không phải Cydia) kiểu offline nếu không xem thông báo Depend, Conflict, Error package name thì lâu dần sẽ dẫn đến lỗi

Hoặc nhất là cài bằng cách AutoInstall của Cydia thì càng nguy hiểm, vì ở đây nó không cần dùng đến control và các script điều khiển

Đc rùi mình cảm ơn bạn, đã sửa và khắc phục đc các lỗi khi làm như cậu nói, mình trước h toàn dùng wifi để cai App từ Cydia ko hà,
Đọc thì thấy khó hiểu nhưng đụng vào thì thấy cũng bình thường
Thanks bạn rất nhiều...!

dig31

Đúng rồi bác, ở đây là firmware 4.3.3 nhé, chương trình build nó là PwnageTool 4.3.3.1, bác thừa .1 rồi

Thanks bác nhiều. Cho mình hỏi thêm 1 tí nữa là ko cần phải chạy Tiny Umbrella khi restore phải ko bác? Với lại theo kinh nghiệm trăm năm của bác thì mình nên cứ để FW 4.1 hơn hay là up lên 4.3.3 này hơn? Vì mình thấy nhiều bác kêu cứ up lên FW mới là y như rằng pin rất hao, mà nâng cấp ko được nhiều, các soft nhiều khi còn ko tương thích >_<

AquaSta

Moderator
Thanks bác nhiều. Cho mình hỏi thêm 1 tí nữa là ko cần phải chạy Tiny Umbrella khi restore phải ko bác? Với lại theo kinh nghiệm trăm năm của bác thì mình nên cứ để FW 4.1 hơn hay là up lên 4.3.3 này hơn? Vì mình thấy nhiều bác kêu cứ up lên FW mới là y như rằng pin rất hao, mà nâng cấp ko được nhiều, các soft nhiều khi còn ko tương thích >_<
Bác phải đọc thông tin chứ ko được nghe dư luận nhiều chiều. 4.3.2 đã sửa cải thiện pin, 4.3.3 lại càng cải thiện còn 4.1 có mà hao pin
Soft không tương thích thì ít lắm, chả được mấy cái là ko dùng được

ducthang

FW 4.3.2 đã sửa cải thiện pin rất tốt 4.1 cũ quá rồi PM cũng dần tương thích\-/