• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Đưa phụ đề vào phim Video

phongmos

Những tính năng mới được hé lộ của iPhone 3.0 Đưa nhiều phụ đề mềm vào phim cho iPhone/iPod Touch trên Mac
Apr 25 Đưa phụ đề mềm vào phim cho iPhone/iPod Touch trên Windows
Hướng dẫn, News Viết ý kiến

Như các bạn đã biết việc đưa phụ đề vào phim để xem trên iPhone/iPod Touch từ các chương trình converter thường là phụ đề sẽ bị dính chặt vào phim (Hard Subtitles) như vậy sẽ rất bất tiện nếu bạn không cần xem phụ đề nữa thì sao??? và có vẻ không “Pro” chút nào.

Hôm nay Wildcat xin giới thiệu với các bạn một cách làm khác mà theo cách này bạn có thể tắt/bật phụ đề (Soft Subtitles) ngay trong chương trình xem phim của iPhone/iPod Touch.

Yêu cầu:

Wildcat không đặt vấn đề converter phim từ các nguồn các nhau cho iPhone/iPod Touch nữa, vì có quá nhiều bài viết về các chương trình này rùi. Vì thế bạn cần phải có phim đã được converter cho iPhone/iPod Touch, phụ đề dạng srt (có thể dạng khác, nhưng dạng này là phổ biến) và nếu là phụ đề Việt Nam thì file phụ đề tiện nhất là hỗ trợ Unicode (cái này cũng rất đơn giản).
Linh hồn của công việc này là phần mềm Yet Another Mp4Box UI bạn download tại đây
Yet Another Mp4Box UI (1.9 MiB, 29 hits)

Hex Workshop (cái này có quá nhiều trên internet).
Cài đạt 2 phần mềm và bắt tay vào công việc nào.

I. Đưa phụ đề vào phim

1. Chạy Yet Another Mp4Box UI và click vào dòng Click to create an MP4 with multiple audio, video, subtitle and chapter streams.

2. Click vào nút Add

3. Mở file phim muốn add phụ đề vào.

4. Làm tương tự như bước 3 để add file phụ đề vào. Sau đó Click vào dòng file phụ đề và click vào nút Properties.

5. Trong mục Properties. Chọn ngôn ngữ của phụ đề trong Language. Ở ví dụ là Việt nam nên chọn là Vietnamese. Click vào nút Font để thay đổi phông chữ hiển thị (tốt nhất là phông MS Sans Serif và chữ phông là 18)

6. Trong mục Output bạn có thể sửa lại đường dẫn để lưu file phim và tên file phim sau khi đã add phụ đề rùi click vào nút Next.

7. Yet Another Mp4Box UI sẽ tự động làm việc khi thấy dòng Creation complete là quá trình add phụ đề đã xong. Click nút Firish.

II. Sửa nội dung file phim đã add phụ đề

1. Sau khi bạn đã có file phim add phụ đề. Chạy Hex Workshop và mở file phim đã add phụ đề ra. Vào trình đơn Find, trong hộp thoại Find bạn chọn Type là Text String, đưa giá trị cần tìm vào Value là text, tích vào Match Case và tiến hành tìm kiếm chuỗi text

2. Sau khi thấy được chuỗi text bạn thay thế chuỗi này bằng chuỗi sbtl

3. Save lại file phim.

4. Đổi kiểu của file phim từ .pm4 thành .m4v

5. Sync phim sang iPhone/iPod Touch thông qua iTunes.

III. Tắt bật phụ đề trong iPhoe/iPod Touch

Để tắt bật phụ đề bạn Tap vào màn hình khi đang xem phim sau đó Tap vô biểu tượng như hình vẽ

Một cửa Language hiện ra cho phép bạn tắt/bật phụ đề.

Ok. Xong giờ bạn thưởng thức thành quả đi nào.

PS. Đón đọc bài về add phụ đề trên máy Mac với cách làm cục kỳ đơn giản, đưa nhiều phụ đề hơn…

aloalo285

bạn ơi cho mình hỏi với,mình làm theo hướng dẫn của bạn nhưng đến bước 2 của việc sửa file phim bằng Hex Workshop thì mình ko biết làm thế nào, mình ko hiểu chuỗi sbtl là gì và thay vào chuỗi text thế nào...bạn có thể chỉ rõ hộ mình được ko?cám ơn bạn nhé

phongmos

bạn làm theo hình trích dẫn nhé rất đơn giản mà