• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

★ ELF & ELFin - CÁC PHIÊN BẢN HardSPL by CMONEX ★

PhamQuang

Manager
TOOL HardSPL 3.07 & 3.10 By CMONEX

Tool HardSPL, 3.07 của tác giả CMONEX dành cho HTC ELF & ELFin (Touch và Touch II), dùng để Up các ROM WM6.1 vừa xuất hiện, cũng như các bản ROM Ship khác.
Sau đây là các bước tiến hành:
- ELFin của bạn trước đây đã có USPL (2.20.000 hoặc 2.28.000)
Lưu ý phải có USPL.
- Bạn có thể Up ROM WM6.1 với các version USPL này mà không sợ trục trặc nào.
Sau khi đã Up ROM hoàn thiện, để có HardSPL mới, 3.07 sẽ tiến hành như sau:

1/ Tải Tool HardSPL mới, Link tải:
Tải file đính kèm duới bài.

2/ Máy đã Up ROM mới (để có IPL mới) hãy kết nối và Sync hoàn chỉnh với PC (Sync hoàn chỉnh tức là quả cầu xanh hết quay)

3/ Giải nén Tool tải về và chạy elf-uspl.exe, màn hình sẽ xuất hiện như sau:

4/ Sau ít giây, bạn sẽ thấy màn hình ELFin chuyển màu trắng hoặc nâu nhạt, trường hợp bị treo thì SR lại máy và cho Tool thoát ra, tiến hành lại từ đầu.
Trong trạng thái màn hình trắng, sẽ xuất hiện Tool đòi Up (như Up ROM).
Hãy nhấn để tiến hành:

Sau vài phút quá trình hoàn chỉnh, máy tự khởi động lại.
Nếu vào Bootloader, bạn sẽ thấy:

IPL: 3.07.0002
SPL: 3.07.cmon

Hoặc

IPL: 3.10.0002
SPL: 3.10.cmon

Máy của bạn đã có HardSPL, có thể Up ROM và Radio khác tuỳ thích.
Với HardSPL bạn đã không lo sự nhầm lẫn Up ROM ship hay OS nữa, tất cả đều bền vững. :D

Đừng quên Thanks tác giả CMONEX !!!

Tác giả CMONEX vừa đưa thêm 2 bản:
- HardSPL 2.26
- HardSPL 2.28

Bạn nào muốn có thể tải Up dùng cũng rất tốt.

Các Tool HardSPL có thể chạy cho cả ELF và ELFin (Touch và Touch2).

PhamQuang

Manager
Cuối cùng thì ELF và ELFin cũng được "nếm mùi" HardSPL.
Chuyên gia về PPC CMONEX vừa tặng cho các thành viên dùng ELF và ELFin Tool mới: HardSPL 3.07.
Update thành công cho ELF và ELFin bạn có thể Up thoải mái các loại ROM hay Radio mà không sợ nhầm lẫn hoặc phải chạy lại USPL như trước đây nữa.

NGOPHUSAI

wow, có mối đổi con này với 8GB 3g chưa đổi, giờ anh Quang cho cái này nửa...hihih, chắc em bỏ iPhone qua đầu quân cook room với anh Quang quá, anh Quang đồng ý, em chuyển vùng liền.
Chúc sức khỏe sếp.
NPS

kimnam_2005

vậy bác Quang cho em hỏi máy em là ELF chỉ số của IPL 1.0x......và SPL 1.0x....vậy em dùng tool này để HardSPL lên như chỉ số trên có được kô ,down tool trên về chạy hay cần phải làm gì trước để lên giống như vậy và IPL,SPL thay đổi có giúp được ELF chạy các rom có giao diện Manila 2d mượt mà kô ,xin bác hướng dẫn dùm thank bác Quang nhiều

PhamHien

1. Touch I của bạn chạy cái này tốt
2. Các bước thự hiện tham khảo hướng dẫn(giống như up ROM)
3. Chạy bản Manila có lẽ không thể mượt được như Touch II vì RAM/ROM của Touch I nhỏ hơn!
sau khi chạy HSPL, Touch I sẽ có thông số:
IPL:1.14.0002
SPL:3.07.cmon

Chỉnh sửa cuối:

hongkien89

Anh Quang ơi cho em hỏi cái: Nếu theo hướng dẫn dùng Tool HardSPL, 3.07 của anh ở trên thì máy phải có USPL (2.20.000 hoặc 2.28.000) và đã ít nhất 1 lân up ROM mới phải không ạ? Nếu máy em chỉ chạy Tool USPL của POF & djvw để được SPL là 2.20.0000,sau đó bỏ qua việc up ROM mới mà chạy Tool HardSPL, 3.07 của tác giả CMONEX luôn thì có được không?

PhamHien

Anh Quang ơi cho em hỏi cái: Nếu theo hướng dẫn dùng Tool HardSPL, 3.07 của anh ở trên thì máy phải có USPL (2.20.000 hoặc 2.28.000) và đã ít nhất 1 lân up ROM mới phải không ạ? Nếu máy em chỉ chạy Tool USPL của POF & djvw để được SPL là 2.20.0000,sau đó bỏ qua việc up ROM mới mà chạy Tool HardSPL, 3.07 của tác giả CMONEX luôn thì có được không?

theo mình là được đó. Chỉ cần có USPL là đã lên được rồi!

my_farewell

HardSPL bằng cách này xong thì em lại không thể up lại rom cũ port từ máy khác sang được

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager

Máy từ tình trạng nào cũng có thể Update HardSPL 3.07 hoặc 3.10 được hết, miễn là làm đúng các bước.
Còn nếu muốn có IPL mới (3.07.0002 hoặc 3.10.0002) thì hãy Up ROM Ship hoặc tách IPL ra Up cho máy. Lưu ý làm các việc này sau khi chạy HardSPL cho an toàn.

dongdodang

Máy từ tình trạng nào cũng có thể Update HardSPL 3.07 hoặc 3.10 được hết, miễn là làm đúng các bước.
Còn nếu muốn có IPL mới (3.07.0002 hoặc 3.10.0002) thì hãy Up ROM Ship hoặc tách IPL ra Up cho máy. Lưu ý làm các việc này sau khi chạy HardSPL cho an toàn.

Máy của mình có thông số:
Device ID: ELF010052
CID: DOPOD601

IPL: 2.20.0002
SPL: 2.20.0000

Model No: ELF0100
Part Number: 99HEH066 – 00

RAM: 128 MB
ROM: 256 MB

MCC+MNC: None

ROM VERSION: 2.20.707.1B WWE
ROM date: 10/02/07
Radio version: 03.07.90
ExtROM version: 2.20.707.101
Model no: ELF0100

Mình mua mới cách đây mấy tháng và chưa làm gì với nó cả vì ko biết gì. Vậy cho mình hỏi bây giờ cứ tải tool này về và chạy theo chỉ dẫn của bạn ở trên là được phải ko bạn? mình có phải USPL hay chạy Enablerapi nữa ko bạn? Mong nhận được sự chỉ giúp của bạn sớm. Cảm ơn bạn nhiều nhiều!

datppc

Tôi dùng touch I, khi chạy Tool HardSPL thì lại có thông số
IPL:1.11.0002
SPL:3.10.cmon
thế là thế nào, vẫn thấy máy chạy bình thường, làm thế nào để nâng lên IPL: 1.14.0002
Cám ơn các pro

freeman_haha

Máy của mình có thông số:
Device ID: ELF010052
CID: DOPOD601

IPL: 2.20.0002
SPL: 2.20.0000

Model No: ELF0100
Part Number: 99HEH066 – 00

RAM: 128 MB
ROM: 256 MB

MCC+MNC: None

ROM VERSION: 2.20.707.1B WWE
ROM date: 10/02/07
Radio version: 03.07.90
ExtROM version: 2.20.707.101
Model no: ELF0100

Mình mua mới cách đây mấy tháng và chưa làm gì với nó cả vì ko biết gì. Vậy cho mình hỏi bây giờ cứ tải tool này về và chạy theo chỉ dẫn của bạn ở trên là được phải ko bạn? mình có phải USPL hay chạy Enablerapi nữa ko bạn? Mong nhận được sự chỉ giúp của bạn sớm. Cảm ơn bạn nhiều nhiều!

e mới mua chú touch II có thông số như bác mà cũng đang có điều băn khoăn như bác.E mong nhận được sự chỉ giáo của các bác sớm!thanks

doanhtuan111

Bác ơi, cứu em với. Em làm theo đúng hướng dẫn của bác, nó báo lỗi là máy ko kết nối với PC. giờ thì máy lúc nào cũng ở chế độ màn hình 3 mầu, tháo pin ra lắp vào cũng vậy. các bác giúp em với

PhamHien

Lại thêm một bạn nữa máy trở thành Brick! Trước đó bạn đã chạy USPL cho máy chưa, đã bào giừo up ROM chưa vậy.
Hiện tại máy của bạn đã đứng ở bootloader rồi. Hãy tham khảo các bài "cứu máy" từ bootloader nhé.

freeman_haha

Giúp e với

máy e đã chạy USPL và hard SPL sau đó có thông số IPL:2.27.002
SPL:3.10.cmonex.đang chạy bản V44.giờ e down bản rom nào về up lên nó cũng báo lỗi sai ID.kể cả up lại bản V44 đang chạy nó cũng báo vậy.e đã tháo sim,thẻ nhớ và hard reset lại đủ kiểu rùi.các bác giúp e nhé!thanks all

my_farewell

bạn up lên bản IPL: 3.07.0002 đi, và bản SPL 3.10.cmonex không cho up các bản rom được build từ rom của máy khác mà chỉ rom được build từ Elfin nên cá nhân mình thích cách hardSPL bằng USPL 3.07 hơn, up rom thoải mái. hay bạn thử up lại bản USPL 3.07 đi

freeman_haha

bạn up lên bản IPL: 3.07.0002 đi, và bản SPL 3.10.cmonex không cho up các bản rom được build từ rom của máy khác mà chỉ rom được build từ Elfin nên cá nhân mình thích cách hardSPL bằng USPL 3.07 hơn, up rom thoải mái. hay bạn thử up lại bản USPL 3.07 đi
Thanks bác nhé e làm như bác giờ up rom được rùi!

datppc

Bác PHAMQUANG ơi cứu em với. Con ELF của em up lên bản IPL 2.26.002; SPL: 2.26.cmonex. Nhưng chỉ chạy được vài ngày thì nó cứ tự động tắt nguồn. Em up ban rom onyx 4.2 ultimate. Hiện giờ thì nó thành cục gạch rồi. Không bootloader được. Thi thoảng lại bootloader được nhưng không kết nối được USB. Khi bootloader được up lai rom gốc nó báo kiểm tra lại kết nối USB. Khi thì nó khơie đọng vào được màn hình mobility smart nhưng nền đỏ chứ không phải nền đen như ban đầu. không up lại được rom gốc. Phải làm sao bây giờ. Cái ai trên diễn đàn có cách giải quyết giúp tôi với

marionnet

Bác Pham Quang giúp em với. E muốn cài HardSPL, nhưng ko biết máy mình đã có USPL chưa. GIờ em muốn kiểm tra thì làm thế nào hả bác?