• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Flashing Rom cho Touch Pro Bằng Thẻ nhớ (MicroSD Card).

DucLong

Super V.I.P
cách flash rom này gọn nhẹ, nhanh và không cần đến PC, cách tiến hành như sau.
1. Dùng PC format thẻ microSD ở chế độ fat32. (tôi đã thử không format thẻ thì vẫn up được nhưng có lẽ format thì an tòan hơn).
2. Tải bản Rom chuẩn bị up về giải nén ra một folder.
3. Đổi file.nbh thành RAPHIMG.nbh
4. Copy file ROM : RAPHIMG.nbh đưa vào microSD Card.
5. Đưa microSD vào PPC
6. Nhấn và giữ nút volume down sau đó lấy cây viết (stylus) nhấn vào nút reset phía dưới máy, buông nút volume down khi màn hình ba màu bootloader hiện ra.
7. Làm theo chỉ dẫn trên màn hình để flash rom.
8. Khi dòng chữ Update Complete là đã xong qúa trình up rom. Hãy reset lại bằng stylus.
9. Cuối cùng để cho máy chạy ổn định bạn nên tiến hành HardReset lại máy bằng cách
(Giữ nút VOLUME DOWN và ENTER (center) Buttons, Nhấn nút RESET với stylus sau đó bỏ ra trong khi vẫn giữ hai nút kia cho đến khi màn hình màu trắng và những hàng chữ hướng dẫn Hardreset máy hiện ra. Bạn bấm vào up volume up bắt đầu tiến hành hardreset và tiếp tục làm theo chỉ dẫn cho đến lúc xong (hai lần bấm volum up là xong).
Lưu ý: - trước khi up rom phải Lấy sim ra, dung lượng pin phải còn trên 60%.

Chỉnh sửa cuối:

jennydontcry

Bài viết thật hữu ích,vậy là lại có thêm 1 cách nữa để vọc rồi,chân thành cảm ơn!=D>

duongtver

uh mình cũng thấy mỗi khi up ROM bằng PC thì khi vào bootloader máy cũng tự động search Flash ROM trên thẻ nhớ.

HieuPVC

Cám ơn Longnguyen30 về thông tin thú vị này.Cho mình hỏi,với các dòng máy khác cũng sử dụng thẻ nhớ micro SD thì có áp dụng up rom bằng thẻ nhớ theo cách này được không?Mình đang sử dụng Atom Life và rất thích nó ở điểm up rom bằng thẻ nhớ.Muốn lên đời nhưng lại sợ không sử dụng cách up rom trên thẻ nhớ được

jennydontcry

To HieuPVC
Hình như đa phần các máy đều có thể up rom từ thẻ nhớ được vì như ngày trước mình đã up cho em dòng HERM(838 pro)đều ok cả.Chỉ có điều là mỗi dòng máy thì bản rom muốn cài sẽ đổi file RUU_signed.nbh thành đuôi khác nhau,ví dụ cho HERM đuôi là : HERMIMG.nbh ; còn cho RAPHAEL thì là : RAPHIMG.nbh
Tốt nhất bác vào khu vực dành cho ATOM LIFE tìm,chắc sẽ có thôi.
Chúc vui!

HuynhThanh

Cám ơn Longnguyen30 về thông tin thú vị này.Cho mình hỏi,với các dòng máy khác cũng sử dụng thẻ nhớ micro SD thì có áp dụng up rom bằng thẻ nhớ theo cách này được không?Mình đang sử dụng Atom Life và rất thích nó ở điểm up rom bằng thẻ nhớ.Muốn lên đời nhưng lại sợ không sử dụng cách up rom trên thẻ nhớ được

Atom life úp được trên thẻ nhớ đấy bạn! Nhưng phải Format theo chuẩn FAT32 mới ok được, bạn phải mua thêm một thẻ nhớ 256M! Bạn nên qua topic Atom Life hỏi thêm nhé, đây là topic dòng HTC Raphael! Thân!

chaopac

các bác ơi flash ROM thì có thể sài thẻ SDHC kô, hay là chỉ sài những thẻ có dung lượng 1GB trở xuống thôi (kô phải SDHC) ????

nicklanick

Member
thế thì kô phải lo mất điện giữa trừng nữa à bác
tốt thật nhưng kô có bản rom nào mới mà lạ cho touch pro nhỉ
chờ v24 mà lâu quá

seagull0801

cách flash rom này gọn nhẹ, nhanh và không cần đến PC, cách tiến hành như sau.
1. Dùng PC format thẻ microSD ở chế độ fat32. (tôi đã thử không format thẻ thì vẫn up được nhưng có lẽ format thì an tòan hơn).
5. Đưa microSD vào PPC
6. Nhấn và giữ nút volume down sau đó lấy cây viết (stylus) nhấn vào nút reset phía dưới máy, buông nút volume down khi màn hình ba màu bootloader hiện ra.
7. Làm theo chỉ dẫn trên màn hình để flash rom.
8. Khi dòng chữ Update Complete là đã xong qúa trình up rom. Hãy reset lại bằng stylus.
9. Cuối cùng để cho máy chạy ổn định bạn nên tiến hành HardReset lại máy bằng cách
(Giữ nút VOLUME DOWN và ENTER (center) Buttons, Nhấn nút RESET với stylus sau đó bỏ ra trong khi vẫn giữ hai nút kia cho đến khi màn hình màu trắng và những hàng chữ hướng dẫn Hardreset máy hiện ra. Bạn bấm vào up volume up bắt đầu tiến hành hardreset và tiếp tục làm theo chỉ dẫn cho đến lúc xong (hai lần bấm volum up là xong).
Lưu ý: - trước khi up rom phải Lấy sim ra, dung lượng pin phải còn trên 60%.
Dear bác Long Nguyen,
em đã thử làm theo hướng dẫn của bác rồi nhưng sao chẳng được gì cả vậy? Các bước thực hiện:
1. Dùng PC format thẻ microSD ở chế độ fat32.
5. Đưa microSD vào PPC
Vậy xong rồi máy cứ trơ trơ màn hình ba màu bootloader mãi, chẳng thực thi chương trình gì cả! Hic...em phải chọt cây bút vào đít máy mới khởi động lại được. Bác xem hướng dẫn lại cho em với! Thanks..........

chaopac

bạn làm thế nào chứ mình vẫn up ROM bt theo hướng dẫn (cũng có thể mình có kinh nghiệm từ dòng Hermes qua, vì dòng nào up ROM trên thẻ cũng y chang nhau, chỉ khác cái đổi tên), bạn thử coi lại xem coi chừng bạn đổi tên file RUU sai, hoặc nhiều khi file RUU_signed nó có đuôi nbh sẵn rồi, có điều nó ẩn, bạn lại kô biết lại đổi tên ra thêm 1 đuôi .nbh nữa thì nó kô đọc đc đâu, mình nghĩ lỗi này chỉ do tên sai thôi bạn àh

LinhLinh777

bạn làm thế nào chứ mình vẫn up ROM bt theo hướng dẫn (cũng có thể mình có kinh nghiệm từ dòng Hermes qua, vì dòng nào up ROM trên thẻ cũng y chang nhau, chỉ khác cái đổi tên), bạn thử coi lại xem coi chừng bạn đổi tên file RUU sai, hoặc nhiều khi file RUU_signed nó có đuôi nbh sẵn rồi, có điều nó ẩn, bạn lại kô biết lại đổi tên ra thêm 1 đuôi .nbh nữa thì nó kô đọc đc đâu, mình nghĩ lỗi này chỉ do tên sai thôi bạn àh

Bạn có thể hướng dẫn cụ thể hơn các bước sau khi vào được bootloader không? Mình chưa làm bao giờ + chưa có 1 chút kinh nghiệm nào cho PPC cả. Mong bạn hướng dẫ tận tình. Thanks nhìu.!!!

chaopac

kô có j hết đâu bạn ơi, bạn cho file ROM vào rồi enter Bootloader là nó sẽ tự động tìm file ROM trong thẻ àh, xong rồi nếu nó tìm ra file thích hợp nó sẽ kêu bạn ấn nút Power để tiến hành up ROM, bạn chờ nó up xong rồi chọt SR là xong thoai, chúc bạn thành công, àh mà bạn nhớ Hard SPL trước khi up đã nha, kô là die máy đó :D, thân

all4country

Format thẻ khi cắm máy vào máy tính (để chế độ nhận như USB được không các bạn nhỉ? Mình thử mãi vào con T-Mobile MDA IV mà nó cứ đứng mãi ở màn hình Boot Loader mãi mã không flashing rom được! Mong các bạn giúp đỡ?

chaopac

up trên thẻ là kô có cắm usb hay cáp diếc j đâu bạn :D úp trên thẻ là mình cứ cho file ROM vào thẻ rồi up thôi, chứ nếu bạn cắm usb thì gọi là up trên máy rồi :D

all4country

up trên thẻ là kô có cắm usb hay cáp diếc j đâu bạn :D úp trên thẻ là mình cứ cho file ROM vào thẻ rồi up thôi, chứ nếu bạn cắm usb thì gọi là up trên máy rồi :D
Không, ý mình là khi nối với máy tính có 2 chế độ chọn nối bằng ActiveSyn và Storage, mình chọn Storage cũng format được thành định dạng fat32, copy vào thẻ nhớ, rút khỏi dây USB, boot vào Boot Loader mà không được! Không hiểu là vì sao?

nicklanick

Member
Không, ý mình là khi nối với máy tính có 2 chế độ chọn nối bằng ActiveSyn và Storage, mình chọn Storage cũng format được thành định dạng fat32, copy vào thẻ nhớ, rút khỏi dây USB, boot vào Boot Loader mà không được! Không hiểu là vì sao?

thẻ của bác là thẻ có dung lượng bao nhiêu ạ :-?? em toàn có cái thẻ 1G lúc nào cũng cắm ở đầu đọc thẻ thôi:))

onlyloveP990i

bạn boot vào boot loader không đc,là không thấy nó hiện lên à?bạn phải đổi tên file *.nbh của file Rom mới tải về thành " RAPHIMG.nbh " mới đc,mà muốn chắc ăn,bạn phải cho hiện phần đuôi của tập tin mới đc,trên PC bạn mở explorer,chọn tool/folder option/sang tab view/bỏ đi dấu check ở khung Hide extensionsfor know file types,check chọn dòng show hidden files types!

nicklanick

Member
bạn boot vào boot loader không đc,là không thấy nó hiện lên à?bạn phải đổi tên file *.nbh của file Rom mới tải về thành " RAPHIMG.nbh " mới đc,mà muốn chắc ăn,bạn phải cho hiện phần đuôi của tập tin mới đc,trên PC bạn mở explorer,chọn tool/folder option/sang tab view/bỏ đi dấu check ở khung Hide extensionsfor know file types,check chọn dòng show hidden files types!

bác ơi có khi thẻ nhớ lỗi cũng bị thế bác ạ :| hoặc thẻ dung luợng cao quá cũng kô đc. trứoc em lấy cái thẻ 8G thì nó cứ search mãi mà kô thấy j cả :|

all4country

thẻ của bác là thẻ có dung lượng bao nhiêu ạ :-?? em toàn có cái thẻ 1G lúc nào cũng cắm ở đầu đọc thẻ thôi:))

Thẻ của E có 2Gb thôi ạ!

Em làm thử cách này từ trước rồi những cũng không được, có khi thẻ của Em bị lỗi, cảm ơn các bác!