• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

FlashMemoryToolkit - pm hay dùng để test các thông số của thẻ nhớ

kp_enter

Hiện nay cùng với sự phát triển của các loại điện thoại thì nhu cầu sử dụng các loại thẻ nhớ dung lượng lớn để lưu trữ cũng tăng theo. Rất nhiều người đã chọn các loại thẻ nhớ có xuất xứ là hàng Trung hoa anh hùng vì nó có rất nhiều trên thị trường, dễ mua, giá siêu rẻ (so với các loại thẻ "xịn")...

Phần mềm Flash Memory Toolkit sẽ giúp mọi người có thể kiểm tra các thông số của thẻ nhớ (USB) để có thể yên tâm phần nào khi sử dụng. PM có rất nhiều chức năng được hiển trực quan dưới dạng biểu đồ :D Dưới đây là một vài hình ảnh minh họa mình test với thẻ nhớ Micro SDHC 4Gb class4 (hàng Hồ Cẩm Đào)

+Info: thông tin chung về thẻ nhớ

+Error scan: giống với chức năng check disk trên windows

+Low-level Benchmark: test tốc độ đọc và ghi dữ liệu (nhỏ nhất và lớn nhất)

Tốc độ đọc tối đa với thẻ của mình là 121x tương đương với 17,8Mb/s :D cái này còn tùy thuộc cả vào PC của bạn nữa

+File Benchmark: hiển thị trực quan dưới dạng đồ thị cột

Với thẻ nhớ của mình là class4 tức là tốc độ ghi dữ liệu khoảng 4Mb/s so với kết quả là ok. Còn tốc độ đọc là khoảng 13Mb/s (chấp nhận được :D)

Ngoài ra pm còn có một vài chức năng khác như Format, backuprestore, eraser, file recovery cũng rất hữu dụng trong quá trình sử dụng mọi người có thể tự tìm hiểu thêm

Link download:
http://www.mediafire.com/?sharekey=4f9af795c0e7eea50c814df2efeadc50b107bfc674113e1f5be6ba49b5870170
hoặc tải từ tập tin đính kèm ;)

Chỉnh sửa cuối:

tonytrung235

phải chi cái này test được luôn cả mass memory của n95-gb thì hay nhỉ ^^ ..nhưng rất tiếc là ko được ^^ vừa tested xong ^^
các thẻ nhớ khác thì ok .. ^^

Ntv_79

Đây là hình ảnh con thẻ 4G mua 395K đứt ruột của mình mà không sử dụng được. Test cho kết quả tốc độ đọc quá thấp. Con này mình mua o thegioididong, đã đổi một lần vẫn y chang bệnh cũ, đọc dữ liệu lỗi lung tung, máy chạy chậm, treo, đôi khi lỗi... Nói tóm lại là đứt ruột mà không sử dụng được, chỉ làm USB copy dữ liệu thôi. Đã nói mãi để đổi một lần rồi, giờ ngại đi đổi quá. Có lẽ nó bị cả lô thẻ của họ. Mà thẻ bảo hành 1 năm lận. Buồn:(

kp_enter

thẻ gì thế bạn???
Mình cũng vừa mua cái thẻ Micro SDHC 4Gb đó có 150K bảo hành 5 năm (mình cũng phải đi đổi 1 lần) Kết quả test cho em nó ở trên đó :)
Nhìn hình thì tốc độ ghi dữ liệu có thể "tạm" đc còn tốc độ đọc mà rùa bò thế kia (25x~ 4Mb/s) thì đúng là có vấn đề thật

Ntv_79

thẻ gì thế bạn???
Mình cũng vừa mua cái thẻ Micro SDHC 4Gb đó có 150K bảo hành 5 năm (mình cũng phải đi đổi 1 lần) Kết quả test cho em nó ở trên đó :)
Nhìn hình thì tốc độ ghi dữ liệu có thể "tạm" đc còn tốc độ đọc mà rùa bò thế kia (25x~ 4Mb/s) thì đúng là có vấn đề thật

Cũng chẳng biết là thẻ gì nữa, mình dùng N82 mà cái thẻ nhỏ như có sẵn của máy ấy. Thẻ theo máy 2G nên hạn chế quá, muốn đổi sáng 4G thì gặp phải của nợ này, không dùng được mà vứt đi thì tiếc vì vẫn copy dữ liệu được. Cắm vào máy ít ít thì vẫn túc tắc, nhưng cài đặt nhiều pm và copy nhiều dữ liệu vào là treo luôn. Lỗi tùm lum. Dùng X-plore truy cập (trong trường hợp vẫn truy suất được) thì đọc các folder, file lỗi tùm lum, bảo sao chẳng treo máy và không hoạt động được. Theo bạn có nên đổi tiếp không? Mình mua trước Tết. Có lẽ nên mang phần mềm này đi để nói với họ nhỉ!!!:(

kp_enter

Cũng chẳng biết là thẻ gì nữa, mình dùng N82 mà cái thẻ nhỏ như có sẵn của máy ấy. Thẻ theo máy 2G nên hạn chế quá, muốn đổi sáng 4G thì gặp phải của nợ này, không dùng được mà vứt đi thì tiếc vì vẫn copy dữ liệu được. Cắm vào máy ít ít thì vẫn túc tắc, nhưng cài đặt nhiều pm và copy nhiều dữ liệu vào là treo luôn. Lỗi tùm lum. Dùng X-plore truy cập (trong trường hợp vẫn truy suất được) thì đọc các folder, file lỗi tùm lum, bảo sao chẳng treo máy và không hoạt động được. Theo bạn có nên đổi tiếp không? Mình mua trước Tết. Có lẽ nên mang phần mềm này đi để nói với họ nhỉ!!!:(

bạn thử format trong máy tình rồi cho vào điện thoại format lại xem sao. Khi test thì bạn nên dùng đầu đọc thẻ nhé hoặc cắm trực tiếp vô laptop. Nếu vẫn ko đc thì tốt nhất là nên đổi. Mà sao thẻ của bạn bảo hành có 1 năm vậy :| bình thường thì thẻ nhớ thường bảo hành 5 năm

Ntv_79

Thì họ nói bảo hành 1 năm mình biết vậy thôi. Đã test các kiểu, format trên máy tính, rồi trên điện thoại... vẫn chứng nào tật ấy. Dữ liệu khoảng dưới 2G và cài ít phần mềm thì còn hoạt động túc tắc, nhưng vẫn lỗi vớ vẩn. Đến khi treo là coi như phải đưa lên máy tính format. Mình test bằng đầu đọc thẻ mà. Để rảnh lên nói với họ xem có đổi cho không?

kp_enter

Sao không hướng dẫn cài đặt sử dụng luôn cho dễ biết KP_INTER.

pm này chỉ có mỗi file .exe cứ click vô là chạy luôn anh à (giống UltraRSC)
tốc độ đọc nhanh hay chậm phụ thuộc vào Reader chứ hic
Cái đó cũng 1 phần thôi bạn ạ còn chủ yếu vẫn là chất lượng của thẻ nhớ

thienduong852

phải chi cái này test được luôn cả mass memory của n95-gb thì hay nhỉ ^^ ..nhưng rất tiếc là ko được ^^ vừa tested xong ^^
các thẻ nhớ khác thì ok .. ^^

vẫn test được cho thẻ 8GB của N95-8GB
bạn cắm cáp vào điện thoại rồi chọn chế độ Data Transfer,lúc này thẻ 8GB nó sẽ giống như 1 USB vậy,có thể test được.:D

MinhThang

Manager
bạn cắm cáp vào điện thoại rồi chọn chế độ Data Transfer,lúc này thẻ 8GB nó sẽ giống như 1 USB vậy,có thể test được.:D

N92 kết nối qua Usb có kiểm tra được không các bạn?.

tonytrung235

ùh .. thì lúc đầu có cắm wa usb để data transfer mà .. nhưng vào chương trình thì nó ko nhận

thienduong852

ùh .. thì lúc đầu có cắm wa usb để data transfer mà .. nhưng vào chương trình thì nó ko nhận

Được mà, bạn xem lại thử đi.mình up hình test thẻ 8GB sau khi test này.Vì máy tính xài cổng USB 1.1 nên ko dám chắc đây là tốc độ tối đa của thẻ:D

tonytrung235

uh .. thử lại thì được .. nhưng xem lại trong máy thì thẻ nhớ có 7.6gb thôi .. ko biết có phải bị mất dung lượng ko
thế cái của bác tất cả bao nhiu gb thế

kp_enter

uh .. thử lại thì được .. nhưng xem lại trong máy thì thẻ nhớ có 7.6gb thôi .. ko biết có phải bị mất dung lượng ko
thế cái của bác tất cả bao nhiu gb thế

7.6Gb là đúng rồi đó bạn

Le_Quang_Minh

nhân tện bàn về vấn đề này, cho mình hỏi một câu luôn. Thẻ nhớ mini SD 2G mình mua từ tiệm về, format trong PC thì báo đầy 1G, dung lượng còn lại chỉ 1G (vừa format xong thì có gì trong đó mà đầy 1G, format thử trên cả 2 định dạng FAT và FAT 32 cũng đều kết quả như nhau), cố gắng format thêm vài lần nữa thì báo chỉ còn đúng 1G và dung lượng đã sử dụng là 1.2M (Các dung lượng trên là mình lấy tròn số)???Nhưng sau đó gắn vào điện thoại để format bằng trình của điện thoại thì lại báo đủ 2G??Mình đã chép thử 1,5G tập tin vào thẻ thì vẫn lưu trữ được và dung lượng còn trống vẫn báo còn 500M??(Có nghĩa là thẻ đủ dung lượng 2G)tốc độ xóa và ghi của thẻ rất ổn định,cũng khá nhanh, hiện tại mình đang sai và chưa gặp rắc rối nào!Chỉ có điều là thắc mắc sao lại có hiện tượng trên!Có ai đã gặp trường hợp tương tự hay có kin nghiệm về vấn đề này xin chia sẽ (lưu ý là thử trên các thẻ khác đều không có hiện tượng tương tự)

kp_enter

vấn đề này mình cũng từng bị :| thẻ micro SDHC 4Gb kết nối với PC qua đầu đọc thẻ nhớ (all in one) thì chỉ nhận có 2Gb và ko sao chép dữ liệu đc mặc dù kết nối qua cable USB của điện thoại vẫn báo đủ 3.8Gb và sao chép bình thường. Có lẽ do đầu đọc thẻ nhớ. Bạn thử cắm vô laptop xem có còn bị vậy ko