• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

FPSEce - Phần mềm giả lập PSX (PS1) trên PPC

hakkinen

Cập nhật bản FPSEce 0.10 Final và hướng dẫn tại đây
<Cập nhật PocketISO 3.1 ở #37, trang 4!>

Để tiện cho những thành viên mới có thể dễ dàng tiếp cận với thế giới game trên PPC, đặc biệt là 1 mảng rất độc đáo đó là các trò chơi trên hệ máy PSX (hay PS1) của Sony ngày xưa, cái thời mà nhà nhà chơi game, người người chơi game ấy :D Hôm nay mình sẽ mở 1 topic mới để giới thiệu về phần mềm FPSEce - là phần mềm giả lập tốt nhất và duy nhất cho phép chơi các game PSX trên máy PPC bé nhỏ của chúng ta.

Phần mềm FPSEce:

Phần mềm này đã có rất nhiều phiên bản được ra đời, và mỗi phiên bản sau lại có rất nhiều cải tiến đáng kể, đặc biệt là đã hỗ trợ các máy PPC dùng màn hình VGA khá tốt (như Universal, Dell Axim x50v, x51v,...). Phiên bản mới nhất và ổn định nhất hiện nay là 0.09.6 beta, các bạn có thể download ở dưới đây:
http://www.adrive.com/public/63f32e61ab99ebec09118912f86e774ca3382b8554daa18d832a7421bdf3054b.html

Cũng giống như phần mềm giả lập PSX trên PC, chúng ta cũng cần 1 file bios để có thể chơi game, và FPSEce cũng dùng chính các file bios của các phần mềm giả lập trên PC, tiêu biểu nhất là file bios dùng chung cho tất cả các máy PSX SCPH1000.bin mình đưa ra dưới đây:
http://www.adrive.com/public/2e003728b73f6c365e4d3e958d8f63c8aba2392eff197a0865c1794f5f3d6784.html

Sau khi download phần mềm FPSEce và file bios về máy tính,giải nén, các bạn copy file bios vào trong thư mục "bios" nằm trong thư mục gốc chứa phần mềm và copy cả thư mục fpsece vào thẻ nhớ. Vậy là bây giờ các bạn đã có phần mềm để chơi các game trên hệ máy PSX ngày xưa.

Làm thế nào để chơi game???

Bước 1: Chuẩn bị game
Để chơi các game PSX, điều đầu tiên các bạn cần phải làm đó là chạy ra hàng đĩa gần nhất để mua 1 số đĩa game PSX (việc này hơi khó vì hệ máy này gần như k còn tồn tại mà bị thay thế bởi PS2), hoặc các bạn có thể lên mạng download các game PSX về. Các game PSX download được thường có các đuôi phổ biến là *.iso, *.bin, *.nrg, *.img,... ... và có thể kèm 1 số file *.cue, *.ccd,...
Đối với những người có đĩa game PSX, có thể dùng 1 số phần mềm tạo ổ đĩa ảo như Virtual Drive, Alcohol,... để tạo thành file iso hay file bin.

Sau khi đã có các file game PSX ở định dạng iso, bin,... các bạn copy các file này vào thẻ nhớ.

Bước 2: Thiết lập thông số cho FPSEce để chơi game cho nuột
Truy cập vào thư mục FPSEce trên thẻ nhớ và chạy file exe. Vào phần Options các bạn sẽ thấy các mục như trên hình sau:

Ở phiên bản 0.09.6 beta sẽ có thêm mục Cpu type nữa. Bây giờ ta sẽ xem xét từng mục:
1. Bios: phần mềm sẽ tự động chọn file bios là SCPH1000.bin mà ta đã copy vào thư mục bios, các bạn k cần bận tâm nữa.

2.Country: phần này k quan trọng lắm, chủ yếu để chọn khu vực cho phù hợp với bản game mà bạn có (các bản game có thể được phát hành tại USA, châu Âu hay Nhật)

3.CPU mode: để nguyên như ban đầu

4.CPU type: nên chọn cho đúng chip máy PPC của bạn. Đối với 1 số máy cũ như Dell Axim x50v thì nên chọn là ARM4, các máy mới thường là ARM5. Các bạn có thể xác định xem chip của máy PPC mình là gì bằng 1 phát google search :D

5.Config: bạn có thể save các thiết lập lại để lần sau có thể load cho nhanh. Thật ra bước này k quan trọng lắm, chỉ có ý nghĩa khi các thông số đã bị chỉnh lại

6.Joypad: thiết lập các nút trên PPC cho phù hợp với tay cầm chơi game. Các bạn vào Assign buttons để thiết lập nút. Và nhớ là phải thiết lập nút MENU nhé, vì nó rất quan trọng đó. Trong phần này cũng có mục On screen mapping cho phép các bạn biến mỗi vùng trên màn hình cảm ứng thành 1 nút trên tay cầm, khá hữu ích.

7.Memory card: là mục để các bạn quản lý file thẻ nhớ ảo, cho phép lưu lại trò chơi.

8. Misc: đây là mục quan trọng nhất, sẽ quyết định tốc độ chơi game của bạn. Trong mục này bạn để ý mục đầu tiên là GFX driver. Đây là các driver cho các loại màn hình khác nhau và mỗi màn hình của từng máy sẽ thích hợp với các driver khác nhau. Tuỳ game mà các bạn quyết định sẽ chọn chế độ driver nào.
Đối với các máy QVGA: theo kinh nghiệm của mình, các bạn cứ thử chọn từng loại trong 3 loại LFB, GAPI, GDI cho mỗi game khác nhau để đạt được tốc độ tốt nhất.
Đối với màn hình VGA: chế độ nên chọn là VGA, tuy nhiên ở chế độ này bạn sẽ k thể chơi game toàn màn hình. Các bạn cũng có thể chọn 1 trong 3 loại driver kia nhưng sẽ cho tốc độ chậm hơn và hình ảnh bị vỡ hơn (độ phân giải 320x240 trên 1 màn hình 640x480), có điều chơi được toàn màn hình.

Bạn nên tích vào các dòng: Fps counter, Fast boot, FrameSkip. Còn dòng Mdec BW dùng để chơi ở chế độ màu đen trắng, chắc chẳng ai dùng bao giờ :D (tuy nhiên chế độ này sẽ cho tốc độ game nhanh hơn :D).

Mục cuối cùng trong phần MiscDisplay có 3 tuỳ chọn:
- Portrait: chơi ở chế độ dọc màn hình. Đối với các máy màn hình VGA thì luôn luôn chọn ở chế độ này, nếu các bạn muốn thử các chế độ kia thì hãy nhớ đến nút MENU :D Còn với các màn hình QVGA thì k nên để chế độ này, sẽ k được full màn hình
- Landscape leftLandscape right: chơi ở chế độ ngang màn hình (các máy QVGA nên chọn chế độ này chơi cho sướng :D)

Bây giờ các bạn đã thiết lập xong tuỳ chọn cho máy của mình.

Bước 3: Chơi game thôi
Sau khi thiết lập xong mọi thứ, vào Start>Start ISO, sau đó tìm đường dẫn đến file game của mình đã copy lên thẻ nhớ. Các bạn đừng lo nếu file của mình đuôi là bin hay 1 số đuôi thông dụng của các game PSXFPSEce chiến được tuốt. Còn bây giờ thì tận hưởng game PSX trên PPC thôi. Lần đầu tiên nếm trải cảm giác này tuyệt vời lắm, chỉ muốn đem đi khoe lung tung thôi :D

Làm thế nào để chơi game có sound???

Có 1 vấn đề đối với các file game mà bạn copy vào thẻ nhớ để chơi, đó là vì dung lượng các file lớn, và là định dạng nén mà FPSEce k thể đọc hoàn hảo được, nên khi chơi sẽ nghe thấy tiếng tạch tạch, tóm lại là k có sound. Để chơi ngon mà có sound tạm ổn, dung lượng file lại nhỏ hơn mọi người hãy dùng phần mềm PocketISO mình đưa dưới đây để nén file game lại cho phù hợp với PPC:
http://www.adrive.com/public/ae09cbd3ce5383ae804e76bc6c6d1c033e12e7b92a9f0c4e2cf0f88f2710e77e.html
Đây là phiên bản 3.0, cũng là bản mới nhất.

Cách nén file để chơi tốt trên PPC:

Sau khi down xong giải nén rồi chạy phần mềm.
1) Chọn Select ISO, sau đó tìm đường dẫn đến file game đã down về
2) Chọn Analyze ISO, đợi quá trình hoàn thành, bạn sẽ thấy vài dòng ở phần Medias found
3) Tích vào cột RIP ở tất cả các dòng đó... và tích vào các dòng: Smallest Video Source, Enhanced Movies Detection, Enhanced XA Detection
Sau đó nhấn vào Process ISO. Sau khi quá trình diễn ra bạn sẽ được 2 file *.bin.ZNX*.bin.ZNX.table. Copy 2 file này vào chung 1 thư mục trên thẻ nhớ để thay thế cho file game của bạn và chơi bằng 2 file này. Cách load cũng vào Start>StartISO và tìm đường dẫn đến thư mục chứa 2 file đó.
Chú ý: với mỗi game có thể phải nén 1 kiểu khác nhau, nhưng cơ bản là như trên, các bạn hãy tự tìm tòi phần này nhé, có phát hiện gì hay thì đưa lên mọi người cùng thử và thảo luận.

Một số lưu ý để chơi game PSX tốt trên PPC:
1. Sau khi vào chơi game, nhấn vào nút MENU sẽ hiện ra 1 bảng, đế ý có phần FRAMESKIP. Ban đầu nó ở mức 0 là default và là mức để chơi tốt nhất với hầu hết các game. Tuy nhiên đối với 1 số game thì con số để chơi tốt nhất có thể là 3, 4 hay 5, tương ứng với cấp số nhân sẽ giữ hình ảnh ở mức 20fps, 25fps hay 30fps,... cái này mọi người cứ chọn thử sẽ hiểu ngay thôi.
2. Chơi trên thẻ nhớ tốc độ cao (cao nhất hiện nay là 150x) sẽ cho tốc độ tốt hơn rất nhiều.
3. WM6 và 6.1 hỗ trợ đồ hoạ tốt hơn WM5 và WM2003, do đó tốc độ sẽ được cải thiện tương đối.
4. K nén file game các bạn sẽ có thêm vài fps (tức là tốc độ sẽ nhanh hơn 1 chút) nhưng k có sound và tốn dung lượng thẻ.
5. Dùng 1 số phần mềm để Overclock chip lên tốc độ cao hơn sẽ giúp cải thiện tốc độ của game, tuy nhiên chip sẽ nóng hơn. Chỉ khi nào chơi game PSX và nếu cảm thấy tốc độ cải thiện rõ rệt (tăng thêm được 3, 4 fps trở lên) thì hãy làm. 1 số phần mềm có tác dụng này như: XCPUScalar, Pocket Hack Master,... 1 điểm lưu ý nữa là các phần mềm này tương thích tốt hơn trên WM6 và WM6.1.

Một số lưu ý khác:
1. FPSEce có thể load các loại file card nhớ ảo khác nhau như:
- PsEmu (*.mcd)
- Bleem (*.mcr)
- Raw (*.raw)
- VGS (*.vgs, *.mem)
...
Điều đó có nghĩa là bạn có thể chơi tiếp các game với các file card nhớ từ giả lập trên PC. Điều này đặc biệt có ý nghĩa khi 1 số game khi boot k thể vào được game play, hoặc bị treo ở 1 số đoạn phim ban đầu, nhưng có thể load 1 file nhớ và chơi tiếp ở điểm Save point gần nhất mà bạn dùng PC để Save lại.
2. Các bạn có thể truy cập vào địa chỉ sau để xem list game có thể chơi trên PPC bằng FPSEce:
http://web.archive.org/web/20051124212519/http://projects.davejansen.com/fpsece/index.php

Một số địa chỉ download game PSX và giới thiệu 1 số game:

Mình có thể down hầu hết các trò PSX từ torrent hay từ trang web www.mondemul.net. Tuy nhiên trang web này bằng tiếng Pháp và 1 số game của nó cũng đã dịch ra tiếng Pháp. Nhưng trang web cho link download trực tiếp và rất nhanh.
Còn nhiều trang web cho download free nữa, các bạn có thể google search, ai biết nhiều địa chỉ hay hãy giúp mình update cho mục này.

1 số game mình đã up lên, down trực tiếp, tốc độ tốt: (các game này đều chơi OK với máy Universal của mình)

1. Nếu các bạn là 1 fan của game PSX thì chắc hẳn đã từng chơi hoặc đã từng nghe qua tên game Tales of Destiny 2 - 1 game xuất sắc trong loạt game RPG "Tales of" của Namco. Mình đã up lên đĩa 1 của game này cho PSX, bà con down về chơi thử nhé, cách đánh của game rất hay, đồ hoạ cũng ổn. Game này tiếng Anh nhé, chơi bằng FPSEce 0.09.6 rất ổn
Link down đây:
http://www.adrive.com/public/3afa9fc009b2d7d30c122521b13224d387dd234ee428e44fe24e39070a4be6a6.html

2. Hot Shots Golf 2:
Game đánh golf rất hay trên PSX, chắc hẳn đã nhiều người chơi qua
Link down:
http://www.adrive.com/public/3960d79bfe5ae6731097999039ce57a2be982f2fecb53433dcec48684524e994.html

Một số thông tin về phần mềm FPSEce:
Sắp tới phiên bản FPSEce 0.1 sẽ được ra mắt. Phiên bản này hứa hẹn sẽ có rất rất nhiều cải tiến, sẽ biến PPC của chúng ta về mặt tốc độ sẽ k khác 1 chiếc máy chơi game PSX là mấy, đặc biệt là sẽ có những driver mới phù hợp hơn với các loại máy, nhất là màn hình VGA. 1 số hình ảnh của phiên bản này các bạn có thể xem qua các đoạn video trên Youtube, thật sự ấn tượng đó. Nhóm làm phần mềm đã dồn rất nhiều công sức để cho ra 1 sản phẩm phi thương mại thế này để chia sẻ với mọi người, chỉ vì đam mê PSX, thật đáng phục và đáng đóng góp cho projet của họ.
Trong topic này hi vọng các bạn đọc thật kĩ bài hướng dẫn và hãy chỉ post những câu hỏi chưa được đề cập tới trong bài, hoặc những câu hỏi thật sự cần thiết. Mình cũng kêu gọi mọi người đóng góp thêm ý kiến về game, phần mềm hay share các game PSX mình có, mình tìm được cho mọi người.
Đặc biệt là các bạn hãy đưa ra 1 list các game có thể chơi được hay k chơi được trên PPC bằng kinh nghiệm thực tế của mình dưới dạng sau để mọi người biết:

Model : tên máy
ROM : bản ROM đang dùng
CPU@Speed : tốc độ chip (có OC hay k nữa)
SD Card : dùng thẻ nhớ gì, tốc độ bao nhiêu?

Các thiết lập cho FPSECE:
BIOS : ??? (ví dụ SCPH1000.bin hay SCPH7500.bin,...)
Country : ??? (USA, EURO, JAP)
CPU MODE : ???
CPU TYPE : ??? (ARM4 hay ARMV5)
MISC->GFX DRIVER : ???
MISC->DISPLAY : ??? (chế độ nào)

Chúc bà con chơi game vui và có nhiều phát hiện mới!!!

Last edited by a moderator:

Atemis

Active Member
=D> Một bài hướng dẫn rất đầy đủ,cặn kẽ và chi tiết không chê vào đâu được.Newbie như tụi mình sẽ dễ dàng hơn trong việc sử dụng & khám phá về soft & game giả lập,một điều không thể bỏ qua khi xài PPC.=D>

hakkinen

=D> Một bài hướng dẫn rất đầy đủ,cặn kẽ và chi tiết không chê vào đâu được.Newbie như tụi mình sẽ dễ dàng hơn trong việc sử dụng & khám phá về soft & game giả lập,một điều không thể bỏ qua khi xài PPC.=D>

Các bạn có game gì hay thì giới thiệu và up lên cho mọi người nhé. Host www.adrive.com tuy hơi chậm 1 chút nhưng up được file lớn, link public và khi đã bắt được link thì download rất tốt. Nếu ai k down được thì refresh mấy cái nhé. Có nhiều người còn đam mê PSX là hay rồi :D

Chỉnh sửa cuối:

tranvuthangv

bài viết của bác hay quá em cũng dùng uni là con exec không biết chơi ôn không ,để em thử đẫ nha

hakkinen

Topic này buồn quá nhỉ, cứ tưởng nhiều người quan tâm cơ. Ai có link trực tiếp down game j thì post lên chia sẻ với mọi người nhé, hoặc ai cần yêu cầu game gì thì để yêu cầu lại topic Yêu cầu game nhé.

minhluc

một topic quá hay nhưng ko biết con O2 steath cùi của mình có chơi đc ko nữa vì mình thích nhất là dòng Romance of three kingdom của PS1...hix

traibuon

một topic quá hay nhưng ko biết con O2 steath cùi của mình có chơi đc ko nữa vì mình thích nhất là dòng Romance of three kingdom của PS1...hix

Thoải mái đi. Đừng chê nó cùi. Mình thấy cấu hình stealth khá mạnh ý chứ. Mình đang chới FF7 nè. fps toàn 35 ah. Đấy là thẻ nhớ 40x nha :D

puppup

Nếu có thời gian thì hakkinen nghiên cứu thêm về tay cầm bluetooth cho PPC khi chơi game Psx nhé..xem mấy cái video tụi nước ngoài nó chơi phê lắm..nhưng mình tìm mãi ko được gì cả..

phoenix2087

hix,chơi FF mà không có save thì làm sao bi giờ hả các bác? nhân tiện các bác cho em hỏi con o2 mini S liệu có chơi được không nhỉ? và em nén file iso lại bằng pocketIso nhưng sau khi nén vẫn còn rất to, toàn khoảng 400-500mb, không biết thế có là bình thường không nhỉ? liệu có cách nào nén nhỏ hơn nữa không, chứ máy em có mỗi cái thẻ nhớ 512 khó thu xếp quá

hakkinen

hix,chơi FF mà không có save thì làm sao bi giờ hả các bác? nhân tiện các bác cho em hỏi con o2 mini S liệu có chơi được không nhỉ? và em nén file iso lại bằng pocketIso nhưng sau khi nén vẫn còn rất to, toàn khoảng 400-500mb, không biết thế có là bình thường không nhỉ? liệu có cách nào nén nhỏ hơn nữa không, chứ máy em có mỗi cái thẻ nhớ 512 khó thu xếp quá

Dung lượng file sau khi nén còn phải tùy vào từng game nữa bạn ạ, vì ở 1 số game phần mềm nén k thể tìm ra những file video, audio riêng biệt để nén chúng lại. Bạn có thể nói cụ thể là những game nào k, nếu có điều kiện mình có thể kiểm chứng. Mà bạn dùng thẻ 512Mb thì đúng là kẹt rồi, copy 1 game là gần hết thẻ. Mình nghĩ bạn nên kiếm 1 thẻ ít nhất là 1Gb.

co1changtraidep

mình xài minis xài wm5! làm theo hướng dẫn down giả lập về,iso,và game! khi mở lên ko hiện gì hết! hic! chắc minis ko sử dụng được! nếu được cũng chạy ì ạch! hic! có bác nào chạy được ko?

hakkinen

mình xài minis xài wm5! làm theo hướng dẫn down giả lập về,iso,và game! khi mở lên ko hiện gì hết! hic! chắc minis ko sử dụng được! nếu được cũng chạy ì ạch! hic! có bác nào chạy được ko?

MiniS dùng chip TiOmap 200Mhz thì cũng khó thật, chip yếu quá, RAM cũng yếu, nhưng cũng tuỳ game bạn ạ, có những game k yêu cầu cấu hình quá cao đâu, đặc biệt 1 số game thuộc thể loại Turn Base Strategy (dàn trận theo lượt). Bạn nêu rõ là game gì nhé.

nvuanh

xin lưu ý là nên chọn loại thẻ nhớ tốc độ cao mới có thể chơi đc nhá,80x trở xuống e rằng hơi chán đó:D

hakkinen

xin lưu ý là nên chọn loại thẻ nhớ tốc độ cao mới có thể chơi đc nhá,80x trở xuống e rằng hơi chán đó:D

Thực ra việc dùng thẻ 150x so với 45x có làm cho tốc độ game được cải thiện tương đối ( tăng thêm 3-4 fps) nhưng k phải thẻ 45x thì k thể chơi được, cái này còn tuỳ vào game nữa. Phiên bản 0.1 sắp tới sẽ cho tốc độ các game lên mức max luôn, đạt 50fps. Có điều tác giả đang tìm cách khắc phục sự chênh lệch giữa tốc độ tiếng và tốc độ hình. Hơn nữa họ cũng đang nghiên cứu plugin cho phép sử dụng Wiimote qua bluetooth cho FPSEce, rất khả quan. Có lẽ trong tháng này bản 0.1 sẽ được phát hành thôi :D Nó sẽ là 1 bước ngoặt cho thế giới game của PPC ;;)

convoi9999

cho em hỏi, hiện h em đang xài con VarioII, ko bik có chơi game tốc độ cao có dc ko ??