• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Gặp vấn đề khi thay Mainboard....

doananh

Cái main cũ của mình bị hỏng nên mới mua cái main mới (hiệu Chimeo gì đó, tại main mà chân cắm CPU 478 chân giờ ít quá nên không có nhiều lựa chọn). Khi thay main mới vào thì khi cắm điện vào ( chưa bật máy nhé) mà con chuột quang cứ sáng (này mà dùng chuột bi thì không thấy rồi). Nhìn nó ngứa mắt quá. Vậy có phải cái main mới bị sao không các ban.

Các bạn cho ý kiến nhé, chân thành cảm ơn.

tienhung

Active Member
chưa bật máy mà đã có dòng điện trong main nên đèn mới sáng
bác kiểm tra lại main và bộ nguồn
nếu như vậy hơi lạ :-?
bác nên đổi cái main khác xem thế nào đi.
em cũng chưa gặp trường hợp nào như thế này nhưng tốt hơn hết nên đổi main đã vì tình trạng này chỉ xuất hiện sau khi thay main mà thôi.

doananh

Cám ơn bạn.
Mình cũng đang định mang đi kiểm tra lại đây, từ khi thay Main cứ khoảng 30 phút nó lại khởi động lại một lần, mệt với con máy này quá. Mình đang nghi do bộ nguồn và cái main đây.

tieulyphidao

Cái main cũ của mình bị hỏng nên mới mua cái main mới (hiệu Chimeo gì đó, tại main mà chân cắm CPU 478 chân giờ ít quá nên không có nhiều lựa chọn). Khi thay main mới vào thì khi cắm điện vào ( chưa bật máy nhé) mà con chuột quang cứ sáng (này mà dùng chuột bi thì không thấy rồi). Nhìn nó ngứa mắt quá. Vậy có phải cái main mới bị sao không các ban.

Các bạn cho ý kiến nhé, chân thành cảm ơn.

Bạn nên xem trong tài liệu hướng dẫn của Main xem có hỗ trợ nguồn ra 5v USB khi tắt máy không. Hiện nay có một số Main khi tắt máy thì USB vẫn cung cấp nguồn 5v. Nếu có hỗ trợ mà bạn không thích thì có thể tắt nó đi theo hướng dẫn. Tình trạng sử dụng 30ph khởi động lại thì bạn kiểm tra Virus, RAM, Nguồn và Main xem có ổn không. Lưu ý bạn nên xem CPU hoạt động có quá nóng không, nóng quá cũng làm CPU tự khởi động lại. Chúc thành công.

doananh

Cái main nó cứ cấp điện cho Usb trong khi đã tắt nguồn. Mình đã hỏi KTV thì người ta bảo loại main này nó vậy;;);;);;) Mình dùng từ đó đến nay chưa thấy sao:D:D

Còn máy bị khởi động lại là do 1 trong 2 con Ram của mình bị trục trặc, mình tháo bỏ cái con bị hư đó ra dùng 1 con thôi giờ lại chạy ngon lành rồi.=))=))=))=))