• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Giúp Cotulla build android hoàn thiện hơn.

gunnroseclose

Em chào các bác,
Sáng nay mới vào đọc 1 topic của Cottula trên xda. Có vẻ như khi sử dụng android gặp lỗi mà report log cho Cottula thì him sẽ sửa được lỗi, có nghĩa là bản build sẽ hoàn hảo hơn.

In most cases kernel logs can really help developers to improve and fix annoying bug.

Without logs developers don't have chance to detect problem and fix it, so if u appear on IRC and say "hey, I got SOD 2 minutes ago" it's compete useless.
But if u say "hey, I got SOD while playing sound, here my kernel log" it can be really useful.

Giờ em lập topic này để hướng dẫn các bác cách report error cho cottula. Các bác cũng thấy đấy, him có nói rằng việc báo lỗi mà không có log đi kèm hầu như là vô tác dụng. Cottula là người viết kernel cho android trên HD2, him đang cần những người support, em nghĩ là chúng ta có thể làm được :D

Trình bày xong rồi, giờ em sẽ nói cách làm sao để send log được.

B1: Download Andlog từ trang chủ của Cottula http://cotulla.pp.ru/leo/Android/andlog.exe

B2:Sau khi gặp lỗi trên android thì ấn vào nút đỏ đằng sau lưng máy ( chú ý không tháo pin ra) để reset .
b3:boot vào winmo rồi chạy andlog.exe, nó sẽ tạo ra file andlog.txt trên root. Chú ý là andlog sẽ không có thông báo là đang chạy (giống như khi các bác chạy file CLRCAD.EXE lúc boot android đó ạ).

B4: vào file andlog.txt, copy nội dung rồi paste vào trang http://pastebin.com

B5: vào thread http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=749483 post lỗi kèm theo link pastebin vừa nhận được.

Gặp bất cứ lỗi về sound, lỗi màn hình trắng hay các lỗi khác các bác cứ report lại log nhé :D:D

Nếu bác nào ngại vào xda đăng kí nick với post bài thì cứ report lỗi và send log tại đây, em sẽ đưa qua bên xda giúp các bác. Em nghĩ làm thế này cũng là giúp cotulla đưa ra 1 bản build ngày càng hoàn thiện :D:D:D

kidphuongit

Ý kiến hay, mọi người cùng thông báo những lỗi gặp phải thì bản build sẽ hoàn thiện hơn

edmundo2203

Mình bị lỗi khi ra ngoài trời nắng mà máy thỉnh thoảng bị đơ,cảm ứng không nhạy thì gửi kiểu gì nhỉ?

gunnroseclose

Mình bị lỗi khi ra ngoài trời nắng mà máy thỉnh thoảng bị đơ,cảm ứng không nhạy thì gửi kiểu gì nhỉ?

Lúc nó bị đơ, bác tháo nắp sau ra, ấn vào cái lỗ màu đỏ đỏ cho nó reset lại rồi chạy andlog theo hướng dẫn của em rồi send file log lên đây, em mang qua XDA hỏi hộ bác :D

kidokito

Bác chủ lập topic này cũng có lý, chĩ sợ mọi người gặp lổi thì lười boot qua boot lại thôi ^^

gunnroseclose

Bác chủ lập topic này cũng có lý, chĩ sợ mọi người gặp lổi thì lười boot qua boot lại thôi ^^

Vâng, bên xda họ hưởng ứng cái vụ này lắm các bác ạ. Thật ra mình send log thì người có lợi là mình thôi, bản build người dùng là mình mà :D

maiyeuemnn

hiện tại ROM mình đang dùng bị lỗi sound, lúc đầu boot vào android thì nghe nhạc, xem phim bình thường, nhưng chỉ được 1 lúc (không rõ thời gian chính xác)
là tịt ngóm luôn. Không biết có ai bị ntn không nhỉ?
Mà không muốn thay ROM khác cho winmo

gunnroseclose

hiện tại ROM mình đang dùng bị lỗi sound, lúc đầu boot vào android thì nghe nhạc, xem phim bình thường, nhưng chỉ được 1 lúc (không rõ thời gian chính xác)
là tịt ngóm luôn. Không biết có ai bị ntn không nhỉ?
Mà không muốn thay ROM khác cho winmo
sao bạn không làm theo các bước mình hướng dẫn ở trên, đó là cách nhanh nhất có thể giúp bạn có bản rom hoàn thiện hơn :D

trinh12345

em hơi thắc mắc về lỗi của Android, máy em thì chạy mượt, tuy nhiên thi thoảng (chắc do tốc độ đọc của thẻ nhớ nó chậm) đơ đơ khoảng 5s rồi lại hoạt động trơn tru. vậy đây có phải là lỗi ko ạ?
Wifi thì cứ đen màn hình thì nó tự động tắt luôn, lại phải vào setting tắt đi rồi bật lại. vậy có phải là lỗi ko ạ?

gunnroseclose

em hơi thắc mắc về lỗi của Android, máy em thì chạy mượt, tuy nhiên thi thoảng (chắc do tốc độ đọc của thẻ nhớ nó chậm) đơ đơ khoảng 5s rồi lại hoạt động trơn tru. vậy đây có phải là lỗi ko ạ?
Wifi thì cứ đen màn hình thì nó tự động tắt luôn, lại phải vào setting tắt đi rồi bật lại. vậy có phải là lỗi ko ạ?

2 cái này không phải là lỗi, khi nào gặp lỗi mà nó cứ đơ ra mình không làm thế nào để nó quay về như bình thường thì mới là lỗi cần report bác ạ :D

binhk88

Cái trên nghe nói là lỗi do G-sensor gây ra, hiện vẫn chưa khắc phục được.