• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Giúp về GPS trên con P3300

hgga

Em mới mua máy P3300, con này đã được upRom bây giờ ROM Version là: Black&Blue v3.7 WWE.

Em cài VietMap R12 để dùng GPS nhưng không được.
Em cài chỉnh như sau: trong phần External GPS đã tắt các cổng kết nối ( Programs: none, Hardware port: none, Baud rate: 57600)
Phần QuickGPS đã download được bình thường.
Lúc vào phần Tuỳ chọn - GPS trong VietMap -> chọn đủ các kiểu cổng và dò tự động nhưng đều không dò được GPS toàn thấy báo lỗi không tìm thấy GPS với Giao tiếp GPS bị lỗi.

Cho em hỏi làm thế nào để kiểm tra được phần cứng GPS của em có hoạt động tốt không? Phiên bản ROM đang dùng hiện giờ có ảnh hưởng gì đến GPS không?
Mong mọi người giúp đỡ, mình xin cảm ơn trước!

HHN

Well-Known Member
Em mới mua máy P3300, con này đã được upRom bây giờ ROM Version là: Black&Blue v3.7 WWE.

Em cài VietMap R12 để dùng GPS nhưng không được.
Em cài chỉnh như sau: trong phần External GPS đã tắt các cổng kết nối ( Programs: none, Hardware port: none, Baud rate: 57600)
Phần QuickGPS đã download được bình thường.
Lúc vào phần Tuỳ chọn - GPS trong VietMap -> chọn đủ các kiểu cổng và dò tự động nhưng đều không dò được GPS toàn thấy báo lỗi không tìm thấy GPS với Giao tiếp GPS bị lỗi.

Cho em hỏi làm thế nào để kiểm tra được phần cứng GPS của em có hoạt động tốt không? Phiên bản ROM đang dùng hiện giờ có ảnh hưởng gì đến GPS không?
Mong mọi người giúp đỡ, mình xin cảm ơn trước!

Bạn thử set lại xem có được không, Port: com2 ; Baud rate: 47000

hgga

Hu hu! không ai giúp em à.
Em đã update Rom lên: 3.15.08.27 WWE, và Radio lên 03.08.90 nhưng vào VietMap vẫn thế.

hoatim

Mình cũng không biết có giúp được bạn không ? Nhưng theo mình thử một lần rồi thì VietmapR12 bắt được sóng, nhận được tín hiệu từ vệ tinh, mình thử một là trên htc p3600 và htc p3700m nhưng chưa thử đi thực tế được.
- Trên p3600 thì mình để mặc định port programme là GPD1 và hardware thì none, còn baut rate là 115200, Và phải chọn ở cái tab tiếp theo là automatic nữa.
- Trên p3700 thì port programme là COM4; hardware thì none; còn baut rate là 4800. Và cũng phải chọn automatic ở tab tiếp.
Không biết con p3300 của bạn có giống giống vậy không nữa, hi vọng là ok hén.

ductan

tất cả các cổng đều để mặc định sau khi up room ,vào vietmap chọn GPS và để cho tự động tìm cổng ( bình thường sẽ chọn com 4) hòan tất gps và chờ fix vệ tinh thôi

hgga

Thanks 2 bác quá, em cảm ơn 2 bác nhiều, nhờ sự gúp đỡ của các bác em đã chỉnh được rồi. Chẳng là em mua cái máy này là hàng sách tay thôi, không phải mới hoàn toàn,, đang lo bị lừa, nhỡ hỏng GPS thì toi. Mấy hôm nay cứ hỳ hục mãi mà không được, đến hôm nay đã bắt được rồi, sướng quá. Một lần nữa cảm ơn hai bác.

vuphong

Mình cũng mới mua một chiếc P3300 nhưng không thể set com port cho GPS được , thông thường chọn com4, mình lấy vietmap scan cũng không thấy, dùng thêm GPSViewer scan cũng không thấy cổng nào. Bạn chỉ cho mình cách khắc phục với nhé ! thanks trước nha !

PhongQuang

Super V.I.P
Mình cũng mới mua một chiếc P3300 nhưng không thể set com port cho GPS được , thông thường chọn com4, mình lấy vietmap scan cũng không thấy, dùng thêm GPSViewer scan cũng không thấy cổng nào. Bạn chỉ cho mình cách khắc phục với nhé ! thanks trước nha !
Nguyên nhân là do bạn chọn sai chế độ cho GPSViewer, tốt nhất là sort reset lại máy.

vuphong

mình đã SR cả chục lần, up cả chục bản rom, theo mình nghĩ có thể do chip GPS bị hỏng, mà dòng này chip GPS buit in kô có chip rời , nếu chip GPS có vấn đề thì CPU cũng kô hoạt động. Mọi thứ đều hoạt động rất bình thường ngoại trừ GPS. Mình đã dùng rất nhiều dòng có GPS rồi nhưng chưa thấy hiện tượng này bao giờ. Mình dùng GPS viewer cho HTC Kaiser scan thấy cổng ngon lành. Không hiểu sao con p3300 này lại dở chứng thế nhỉ? mong bạn nào có kinh nghiệm về dòng này chỉ bảo ! thanks !:(

PhongQuang

Super V.I.P
Bạn vào Vietmap/Công cụ/Chức năng khác/Tùy chọn/GPS => Tự chọn => Tìm GPS xem nó báo cổng COM nào có GPS. Nếu không tìm thấy cổng nào thì chip GPS có vấn đề.

vuphong

Bạn vào Vietmap/Công cụ/Chức năng khác/Tùy chọn/GPS => Tự chọn => Tìm GPS xem nó báo cổng COM nào có GPS. Nếu không tìm thấy cổng nào thì chip GPS có vấn đề.

Mình đã scan nhiều lần mà vẫy kô tìm thấy cổng nào, chắc chip GPS có vấn đề ! theo mình biết thì chip GPS của dòng này là chip tích hợp, kô biết có sửa chữa thay thế được kô nhỉ?

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Mình đã dùng qua rất nhiều máy tích hợip GPS và chưa từng bao giờ có hiện tượng chết GPS (cũng có thể chưa bị :D) nhưng theo mình nghĩ GPS cũng khó die lắm có thể mình set cổng và tốc độ chưa chính xác mà thôi....

vuphong

Mình cũng vậy, dùng rất nhiều máy có GPS mà chưa gặp hiện tượng nay bao giờ cả !???:-?:-?:-?:-?:-?

T

trungquanbds29

Guest
mình nghĩ bạn vào setting chọn tìm GPS tự động sẽ test được PHẦN CỨNG có bị die ko mà.