• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

GOLDCARD: CỨU MÁY EXCALIBUR BỊ TREO.

PhamHien

Cảm ơn bạn thanh111111! Đây là hướng dẫn lấy từ ngồn XDA forum, do một thành viên PDAVIET tìm kiếm và yêu cầu mình post lại! Hy vọng nó hữu ích cho các bạn có máy bị treo!

Phương pháp sử dụng GOLDCARD thực ra đã có từ lâu đối với một số dòng máy HTC, bây giờ mới thấy có người áp dụng cho dòng máy này. Đại loại là nó dùng một chiếc thẻ microSD, tìm mã số của thẻ và dùng công cụ ghi lên đó một file *.IMG. Thẻ nhớ đã lưu file này ,cho phép up ROM gốc bất kỳ vào máy và tương tự như máy đã được unlock

* Lưu ý: Phương pháp có thể cứu bất cứ con Excalibur nào bị chết(theo tác giả) nếu các bạn chắc chắn làm đúng các bước. Vì thế, các bạn nên cẩn thận và tỷ mỉ tự làm để thành công, tránh phải mang đi sửa chữa. Mình mới dùng phương pháp này cho một số dòng PPC và đã thành công, còn dòng Excalibur chưa có dịp thử :D

Nội dung bài hướng dẫn đó đại loại theo cách dịch của mình như sau:

Tất cả những điều bạn cần biết để cứu con Excalibur bị chết mà trước đây các bạn không thể hỏi ai giờ đã có trong cả chủ đề này. Hy vọng chủ đề này có thể giúp các bạn, những người vừa phải chịu nỗi thất vọng vì con máy thân yêu của mình.

Dòng Excalibur rất khó hỏng nếu bạn đọc kỹ và thao tác đúng các bước hướng dẫn khi up. Thực tế, rất khó xảy ra trục trặc ngoại trừ việc ngắt kết nối cable trong quá trình up ROM, hay máy tính của bạn mất điện khi đang up dở hoặc up nhầm ROM. Một số thì do không biết rõ nên cứ tưởng máy đã hỏng trong khi máy vẫn tốt

Có 3 phương pháp có khả năng giải quyết vấn đề. Cách thứ nhất có thể cứu 50% máy bị locked và không thể khởi động. Cách thứ 2 có thể có tỷ lệ 95% máy trục trặc khi up ROM. Cách cuối cùng, dành cho những máy không cứu được bằng các cách trên.

* Cách 1. Hard Reset
* Cách 2. Up ROM gốc
* Cách 3. Dùng Goldcard

Hai cách trên đã được mình nói tới nhiều. Cách thứ 3 sẽ có bài riêng!

* Cách 3: GOLDCARD

A. Chuẩn bị
1. Bạn cần phải có một máy HTC khác đang hoạt động bình thường(máy sống) và chiếc Excali bị treo (máy chết)
2. Một đầu đọc thẻ và một thẻ micro SD tầm 1GB (sẽ format lại trước tiên) để tạo "goldcard" image bằng công cụ QMAT theo các bước tiếp dưới đây
3. Bạn cần chuẩn bị công cụ QMAT, tải về tại địa chỉ http://revskills.de/index.html.
4. Theo đường dẫn này (Download link)bạn tải về bản mới nhất của QMAT và giải nén

B. Tạo thẻ GOLDCARD
1. Bắt đầu tạo Goldcard
2. Dùng đầu đọc thẻ, kết nối với PC và định dạng lại theo chuẩn FAT32.
3. Sau khi định dạng xong, tra thẻ vào thiết bị HTC đang hoạt động tốt và khởi động lại máy đó. Kết nối máy này với PC qua Active Sync
4. Mở công cụ QMAT chọn "Hardware Forensics" menu / "Generate HTC Goldcard"
5. Tại mục "Select device key:" Chọn Excalibur
6. Bạn cần biết serial number của thẻ nhớ microSD đang nằm trong máy nên hãy click vào "Get SD Card Serial from WINCE Device". Một Serial number sẽ xuất hiện, bạn tiếp tục click vào "Save Goldcard Image to WINCE SD" button
7. Nếu không có bất kỳ thông báo lỗi nào, tức là bạn đã tạo thành công GOLDCARD, hãy làm tiếp các bước kế sau . Nếu bạn gặp thông báo lỗi: "Goldcard for newer devices isn't implemented in newer devices", bạn phải mua bản quyền( buy and register ) phần mềm này.
8. Bây giờ tháo thẻ GOLDCARD ra khỏi máy sống, dung đầu đọc thẻ, kết nối máy tính và kiểm tra thẻ. bạn sẽ thấy thẻ nhớ trống rỗng. Điều đó là bình thường (file IMG ẩn). Nếu có bất kỳ trục trặc nào, bạn nên làm lại từ bước đầu tiên

C. Up ROM từ thẻ nhớ GOLDCARD
1. Giải nén bản Rom gốc nào đó của dòng máy này trên máy tính và copy file RUU_Signed.nbh vào thẻ SD GOLĐCARD. Sau đó vào thẻ đổi tên file thành EXCAIMG.nbh.
2. Bỏ thẻ ra khỏi máy tính và chắc chắn máy chết đã tắt nguồn. Bạn nhét thẻ này vào máy chết
3. Đưa máy về chế độ bootloader (hold the camera button while pressing the power button) và không cần nối máy tính
4. Bạn sẽ thấy màn hình màu xám và hiện "loading". Máy đang tìm EXCAIMG.nbh file và yêu cầu bạn chấp nhận tiến trình up ROM!
5. Bạn chờ khoảng 10 – 15 phút khi quá trình kết thúc là bạn có thể thấy máy EXcali của mình đã hồi sinh

Thanks to Senior Member ookba
Nguồn: XDAforum (Lược dịch -PH)

Chỉnh sửa cuối:

thanh111111111

bác PhamHien hướng dẫn luôn anh em nhé.cái phần mềm qmat em dùng mà không được. có phần mềm nào tương tự mà free không bác?

susuong

Có pro nào làm thành công thì vui lòng thông báo cho anh em được biết nhe.

thanh111111111

em chỉ có mỗi con chết thôi thì làm sao mà tạo được goldcard??? như bác nói file đó ẩn có nghĩa là nó tồn tại trên thẻ nhớ? vậy bác nào tạo được goldcard rồi cho em xin cái img đó với em copy vào thẻ nhớ rồi thử xem có hồi sinh được con máy của em không? cám ơn các bác trúớc.

susuong

em chỉ có mỗi con chết thôi thì làm sao mà tạo được goldcard??? như bác nói file đó ẩn có nghĩa là nó tồn tại trên thẻ nhớ? vậy bác nào tạo được goldcard rồi cho em xin cái img đó với em copy vào thẻ nhớ rồi thử xem có hồi sinh được con máy của em không? cám ơn các bác trúớc.
File IMG đó phụ thuộc vào serial no của thẻ bạn ơi.

thanh111111111

em mượn được cái máy dopod c720 của 1 người bạn. em làm nhưng không được. khi chạy QMAT và ấn get Get SD Card MMMMM from WINCE Device thì nó báo trong hộp là none found không nhìn thấy mấy số MMMMM của thẻ. ai biết giúp em với nhé

chaien78

báo cáo cả nhà là em htc s620 của em sắp qua đời (1% đợi các cao thủ vào khám nghiệm tử thi). Sau khi tháo lắp pin ra nhiều lần vì không tắt được nữa, hiện tại chỉ hiện lên màn hình "HTC 3VO SERIES ROMS". Đã thử reset các kiểu:
- Giữ 2 phím mềm bên trên rồi bấm POWER, sau đó ấn phím xanh nhưng lại quay vào màn hình như trên...
- Giữ phím camera rồi bấm power, màn hình hiện 3 màu, gắn cáp usb rồi chạy ROMUpdateUtility.exe nhưng cứ 3% là ngỏm và báo lỗi 270

Xin CÁC CAO THỦ cho ý kiến là đem chôn luôn hay là để em nó sống thực vật chờ khoa học tiến bộ rồi mổ lại ạ. THANKS

PhamHien

Lưu ý! Thẻ bạn dùng phải là thẻ chuẩn đó, tốt nhất là dùng lượng tầm 1gb trở lại (khoảng 512 mb là hợp). Một số trường hợp cảnh báo khôn tìm thấy là do thẻ khhông chuẩn hoặc chưa format đúng định dạng.
Nếu có ất cứ lỗi gì, hãythử lại từ đầu. Còn QMAT thì mình chưa có cơ hội thử vì máy không có :D

mrtoanbtn

Mà máy bị đơ rồi vào bootloader bằng cách nào vay bác chỉ dẫn dùm em con HTC s620??????????????????????????????????????????????????????

chaien78

Mình đã cứu đựoc em HTC s620 của mình theo cách gold card. Có vài lưu ý như sau các bác nhớ giúp cho thì đảm bảo 100%

- Phải lấy file RUU_signed.nbh từ bản ROM gốc, chứ không dùng được rom cooked. Ở đây mình copy từ bản RUU_Excalibur_HTC_WWE_1.11.405.4_4.1.13.28_02.63.90_Ship
- Sau khi nhét SD vào htc, giữ phím camera và bật nguồn, nó sẽ hiện ra thông báo " press Power button to start..." hay gì đó và bên góc trái sẽ hiện ra số đếm ngược ---> BẤM PHÍM NGUỐN rồi ngồi đợi. Khoảng 5p sau sẽ báo "success, press any key". Đến đây thì phải nhớ THÁO SD card ra rồi mới reboot máy theo cách trên sau đó gắn cáp usb vào. Sau đó thì .....

Last edited by a moderator:

thanh111111111

Mình đã cứu đựoc em HTC s620 của mình theo cách gold card. Có vài lưu ý như sau các bác nhớ giúp cho thì đảm bảo 100%

- Phải lấy file RUU_signed.nbh từ bản ROM gốc, chứ không dùng được rom cooked. Ở đây mình copy từ bản RUU_Excalibur_HTC_WWE_1.11.405.4_4.1.13.28_02.63.90_Ship
- Sau khi nhét SD vào htc, giữ phím camera và bật nguồn, nó sẽ hiện ra thông báo " press Power button to start..." hay gì đó và bên góc trái sẽ hiện ra số đếm ngược ---> BẤM PHÍM NGUỐN rồi ngồi đợi. Khoảng 5p sau sẽ báo "success, press any key". Đến đây thì phải nhớ THÁO SD card ra rồi mới reboot máy theo cách trên sau đó gắn cáp usb vào. Sau đó thì vểnh râu hút thuốc.

Chúc mừng bác đã thành công. Bác hướng dẫn anh em cụ thể từ đầu được không? tôi không hiểu lắm đoạn dùng QMat. và đoạn bác nói "Đến đây thì phải nhớ THÁO SD card ra rồi mới reboot máy theo cách trên sau đó gắn cáp usb vào"

boybuiHN

Mình đã làm theo HD và đã cứu máy thành công. Anh em nào ở HN mà ko làm được đem qua mình làm giúp cho. Việc này dễ lắm. Chỉ cần đọc kỹ các bước là ok thôi. Các bác có thể mua tạm 1 cái thẻ 256 - 512mb để tạo 1 thẻ goldcard sẵn phòng trường hợp mà sau này up lỗi không có 1 máy htc sống khác để tạo.

PhamHien

- Sau khi nhét SD vào htc, giữ phím camera và bật nguồn, nó sẽ hiện ra thông báo " press Power button to start..." hay gì đó và bên góc trái sẽ hiện ra số đếm ngược ---> BẤM PHÍM NGUỐN rồi ngồi đợi. Khoảng 5p sau sẽ báo "success, press any key". Đến đây thì phải nhớ THÁO SD card ra rồi mới reboot máy theo cách trên sau đó gắn cáp usb vào. Sau đó thì ...

Chúc mừng bác!

- Tất nhiên là phải dùng file "RUU-sighned.nbh" trích từ ban ROM gốc. Vấn đề là khi đã có goldcard thì ROM gốc nào cũng được!
- Thao tác bác nhắc đến chính là thao tác bootloader mà thôi. :D. Còn gắn cable chỉ khi ta muốn Sync! :)

thanh111111111

Mình đã làm theo HD và đã cứu máy thành công. Anh em nào ở HN mà ko làm được đem qua mình làm giúp cho. Việc này dễ lắm. Chỉ cần đọc kỹ các bước là ok thôi. Các bác có thể mua tạm 1 cái thẻ 256 - 512mb để tạo 1 thẻ goldcard sẵn phòng trường hợp mà sau này up lỗi không có 1 máy htc sống khác để tạo.

ôi vậy thì hay quá. Bác ở đâu cho em xin số điện thoại đi.bác giúp em vì máy em mượn của bạn em phải trả nó hôm qua rồi giờ mượn lại làm ngại mà không biết có thành công không.

boybuiHN

Ok. Alo cho mình theo số 0912246279. Hoặc số Gphone 02113708889. Mình ở sau trường Giao thông. còn ban ngày ở trên 191 Bà TRiệu. Nhớ cầm thẻ nhớ theo nhé.

mrtoanbtn

Bạn ở sau trường giao thông ah? mình cũng co con hTC s620 bi treo cần phải có goldcard mới làm lại win được.Bạn giup được không mình ở Minh Khai

mrtoanbtn

có ai ở gần bachkhoa hay lê thanh nghị dùng HTC s620 không tui cất em này di 2 tháng roài vì bi treo .