• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HẠ HBOOT XUỐNG 0007 CHO TẤT CẢ CÁC HBOOT VÀ TẤT CẢ CÁC PHIÊN BẢN EVO 3D GSM

ancola66

Super V.I.P
HẠ HBOOT XUỐNG 0007 CHO TẤT CẢ CÁC HBOOT VÀ TẤT CẢ CÁC PHIÊN BẢN EVO 3D GSM

Hiện nay đã có phương pháp hạ HBOOT xuống 0007 cho tất cả các máy ( Với bất kỳ HBOOT và bất kỳ Xuất sứ máy)

Các kết quả cho thấy phương pháp này rất tốt

Thanks, I was successful from hboot 1.49.0012

Works like charm...
Downgraded from 1.49.0012 to 1.49.0007 :D
S-OFF using Revolutionary :D

MỤC ĐÍCH CỦA VIỆC NÀY LÀ TỪ HBOOT 0007 CHÚNG TA CÓ THỂ DÙNG TOOL REVOLUTIONARY ĐỂ S-OFF ĐƯỢC MÁY VÀ KẾT HỢP VỚI VIỆC MỞ KHÓA BOOTLOADER CỦA HTCdev THÌ CHÚNG TA SẼ CÓ S-OFF VÀ UNLOCKED >>> CHÚNG TA CÓ THỂ LÀM MỌI THỨ MÌNH MUỐN TRÊN ĐIỆN THOẠI CỦA MÌNH:D

Link gốc :

http://forum.xda-developers.com/showpost.php?p=19903022&postcount=165

Hướng dẫn dưới đây có thể áp dụng để hạ HBOOT xuống 1.49.0007 cho tất cả các HBOOT và tất cả các Phiên bản ROM GỐC trên máy của bạn.

1. Tải về tất cả các File cần thiết dưới đây.

PG86IMG.zip Official firmware with European HBOOT 1.49.0007

xvi32.rar xvi32 hex editor.

ADB_Flash_Tool

2. Trước tiên Bạn cần phải mở khóa Bootloader với HTCdev và sau đó Root cho máy. Tham khảo tại ĐÂY

3. Kết nối điện thoại của bạn với máy tính ở chế độ Charge Only Hoặc tốt nhất các bạn nên đưa máy về chế độ FASTBOOT rồi kết nối với máy tính >>> Sẽ hạn chế lỗi kết nối " Waiting for device..."

4. Giải nén ADB_Flash_Tool trên ổ C.

*Chạy file flash.bat

*Gõ dòng lệnh

adb shell dd if=/dev/block/mmcblk0p31 of=/mnt/sdcard/mmcblk0p31.img

Khi nó chạy xong thì ĐỂ NGUYÊN, KHÔNG ĐƯỢC ĐÓNG CỬA SỔ CMD . Trên điện thoại của bạn Chuyển chế độ Charge Only sang chế độ Disk Driver

5. Giải nén file xvi32.rar trên ổ C

*Chạy file XVI32.exe >>> File/Open >>> Link tới file mmcblk0p31.img trên Thẻ nhớ

*Sửa phiên bản trong xvi32 từ 1.22.720.1 thành 1.20.720.1 và Save lại ( 1.22.720.1 là ví dụ còn trên máy của bạn có thể khác nhưng nhất thiết phải đổi nó thành 1.20.XXX.X ). LƯU Ý là các chữ tôi viết XXX.X đó là các chữ tôi viết ví dụ, nhưng khi bạn chạy Tool thì nó là các chữ số thực trên máy của bạn chứ và phải giữ nguyên không được sửa thành XXX.X . Chỉ sửa 2 số trên máy bạn (ví dụ là 22, 23... ) thành 20. Sau đó Lưu (Save) nó lại.

6. Trên điện thoại của bạn lại chuyển từ chế độ Disk Driver sang chế độ Charge Only

*Quay lại cửa sổ CMD và gõ dòng lệnh

adb shell dd if=/mnt/sdcard/mmcblk0p31.img of=/dev/block/mmcblk0p31

adb reboot bootloader

*Đợi nó chạy xong gõ tiếp dòng lệnh ( Dòng lệnh này để chuyển CID của máy bạn thành CID__001 )

fastboot oem writecid HTC__001

*** Lưu ý ở dòng cuối cùng nó sẽ báo lỗi FAILED (......) Nhưng các bạn yên tâm CID của các bạn đã được đổi thành HTC__001

* Đợi nó chạy xong thì gõ fastboot reboot để máy khởi động lại ( Như hình minh họa bên trên)

* Máy khởi động lại xong thì lại khởi động lại vào chế độ fastbooot

* Kết nối với PC

* Chạy file Flash.bat trong thư mục ADB_Flash_Tool

* Gõ fastboot oem lock

7. Đợi nó chạy xong thì khởi động lại máy. Chép file Rom PG86IMG.zip vào thư mục GỐC của Thẻ nhớ

Tắt máy hoàn toàn (Cẩn thận thì tháo Pin ra rồi lắp lại )

Khởi động lại máy vào chế độ FastBoot (Nhấn giữ Volume down và nhấn nhả Power )

Máy sẽ vào chế độ Fastboot, Loading, Checking file Rom của bạn trên Thẻ nhớ

Khi nó hỏi có Update không thì nhấn Volume Up để Up ROM

Khi Up Rom xong thì máy của bạn sẽ có HBOOT 1.49.0007

8. Đến đây thì bạn đã có thể sử dụng Tool Revolutionary để S-OFF máy được rồi:D. Bạn quay lại ĐÂY để tiến hành S-Off.

CHÚ Ý :

***PHƯƠNG PHÁP NÀY ĐÃ ĐƯỢC KIỂM CHỨNG TRÊN XDA VÀ TRÊN PDAVIET, ĐA SỐ CÁC BẠN ĐÃ THỰC HIỆN THÀNH CÔNG.

***ĐỂ THỰC HIỆN PHƯƠNG PHÁP NÀY CÁC BẠN NÊN ĐỌC KỸ TẤT CẢ CÁC BƯỚC TRƯỚC KHI TIẾN HÀNH, THỰC HIỆN ĐÚNG TRÌNH TỰ ĐỂ ĐẢM BẢO ĐẠT KẾT QUẢ NHƯ Ý MUỐN VÀ GIẢM THIỂU RỦI RO. CÓ THỂ ĐỌC QUA NHỮNG BÀI VIẾT TRONG CHỦ ĐỀ NÀY ĐỂ SỬ LÝ ĐƯỢC NHỮNG LỖI CÓ THỂ SẢY RA... VÀ BIẾT CÁCH KHẮC PHỤC

***CHÚNG TÔI CHỈ GIỚI THIỆU VÀ HƯỚNG DẪN NHỮNG GÌ CHÚNG TÔI ĐÃ THỰC HÀNH THÀNH CÔNG TRÊN MÁY CỦA CHÚNG TÔI. CHÚNG TÔI KHÔNG CHỊU TRÁCH NHIỆM VỚI NHỮNG HỎNG HÓC CÓ THỂ SẢY RA TRÊN MÁY CỦA CÁC BẠN. VÌ VẬY
CÁC BẠN NÊN SUY NGHĨ VÀ LỰA CHỌN CÁCH SỬ DỤNG CHO MÁY CỦA BẠN.

CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG

Chỉnh sửa cuối:

QuyBao

Bên XDA họ chưa có ý kiến gì, thôi chờ các đại gia XDA làm chuột bạch trước,
10 chai đối với họ ko là đinh rỉ gì, nhưng với mình thì to lắm, gom góp lâu lắm mới mua được, lỡ làm cục gạch thì toi,
sài smatphone quen rồi, giờ có gì phải hạ cấp sài "điện thoại cỏ" thì chịu sao thấu..

papawin

Doi thu 2 ngay nua xem sao, that la muon bat tay vao lam qua, may minh 0012. Xin loi danh chu khong dau

ancola66

Super V.I.P
Bên XDA họ chưa có ý kiến gì, thôi chờ các đại gia XDA làm chuột bạch trước,
10 chai đối với họ ko là đinh rỉ gì, nhưng với mình thì to lắm, gom góp lâu lắm mới mua được, lỡ làm cục gạch thì toi,
sài smatphone quen rồi, giờ có gì phải hạ cấp sài "điện thoại cỏ" thì chịu sao thấu..
Đọc thì lằng nhằng vậy thôi, chứ nó cũng không có gì là phức tạp và nguy hiểm cả. Bởi vì khi bạn đã chuyển được CID thành CID__001 và khóa bootloader trở lại >>> Máy đã được bảo vệ an toàn >>> Khi đó chỉ những bản ROM nó kiểm tra đúng các thông số thì nó mới cho bạn up >>> Nếu không nó báo lỗi và bảo bạn lại khởi động lại >>> Không có chuyện gì sảy ra. Tiêc rằng mình không có máy để làm chuột bạch ( Với Sensation, Evo 3D thì mình làm chuột bạch khá nhiều >>> Từ đó mới có những bài hướng dẫn chi tiết cho các bạn;;) )

x4thienvu

cho mình hỏi khi đã down grade HBOOT xuống 0007, thì nếu muốn up lại rom ship thì phải up theo bản châu Âu hay là up lại rom gốc theo máy vậy bác ancola66

ancola66

Super V.I.P
cho mình hỏi khi đã down grade HBOOT xuống 0007, thì nếu muốn up lại rom ship thì phải up theo bản châu Âu hay là up lại rom gốc theo máy vậy bác ancola66
Sau khi làm thành công thì máy của bạn đã thành phiên bản Châu Âu >>> Muốn up Rom Ship thì bạn phải up phiên bản Châu Âu

anhhung_245

Vậy sau khi hạ HB xuống 007 với S-Off có thể phục hồi lại HB 0012 hoặc 0011 như cũ với S-on được không ạ ???!!!!

boy_depzai125

Các bác cứ mạnh dạn mà làm.em đã đi trước và test thành công trên máy em Hboot 1.49.0011.Chỉ cần lưu ý ở bước lấy CID 001 nó sẽ báo FAILED nhưng mà mặc kệ nhé.cứ làm tiếp.Còn nữa là các bác đừng vội Lock bootloader lại mà hãy khởi động lại copy file ROM vào thẻ nhớ đã sau đó khởi động lại vào bootloader hãy lock lại sau,nếu ko sẽ phải Lock 2 lần,rất khó chịu.Cám ơn chú Ân đã dịch lại bài này !

ancola66

Super V.I.P
Đã Bổ xung thêm hướng dẫn và ảnh minh họa các bước thực hiện. Thực chất nó cũng tương tự chủ đề tôi đã hướng dẫn khi Hạ Hboot từ 0018 xuống 0017 (Phương pháp này chỉ thêm một bước là lấy file *.img để chỉnh sửa >>> Vượt qua lỗi bảo vệ phiên bản cập nhật)

boy_depzai125

Đã Bổ xung thêm hướng dẫn và ảnh minh họa các bước thực hiện. Thực chất nó cũng tương tự chủ đề tôi đã hướng dẫn khi Hạ Hboot từ 0018 xuống 0017 (Phương pháp này chỉ thêm một bước là lấy file *.img để chỉnh sửa >>> Vượt qua lỗi bảo vệ phiên bản cập nhật)
Có 1 vấn đề phát sinh là chú ạ.Đó là với các máy Hboot 0011,0012 đã Unlock = HTC Dev thì khi đến bước lấy CID_01 và up ROM ship mà tác giả đã đưa xong thì nó sẽ tự động Unlock.Nghĩa là cứ Relock xong rồi thì khi mà vào OS chạy tool revolutionary để S-OFF nó sẽ tự động Unlock -> Khi tool khởi động vào fastboot sẽ ko thể S-OFF được và báo lỗi ngay.Đoạn này cháu đã làm được nhưng mà chưa biết phải hướng dẫn thế nào cho mọi người dễ hiểu

ancola66

Super V.I.P
Có 1 vấn đề phát sinh là chú ạ.Đó là với các máy Hboot 0011,0012 đã Unlock = HTC Dev thì khi đến bước lấy CID_01 và up ROM ship mà tác giả đã đưa xong thì nó sẽ tự động Unlock.Nghĩa là cứ Relock xong rồi thì khi mà vào OS chạy tool revolutionary để S-OFF nó sẽ tự động Unlock -> Khi tool khởi động vào fastboot sẽ ko thể S-OFF được và báo lỗi ngay.Đoạn này cháu đã làm được nhưng mà chưa biết phải hướng dẫn thế nào cho mọi người dễ hiểu
Mình có mấy câu hỏi để có thể đưa ra kết luận :
* Khi Relock xong vào Bootloader dòng chữ trên cùng là gì (Unlocked hay Relocked) ?
* Khi Up xong rom của tác giả đưa thì khi vào Bootloader dòng chữ trên cùng là gì (Unlocked hay Relocked) ?
* Thông số của bản Rom sau khi up trong About là như thế nào ?

anhhung_245

Hic , em thích các máy HB 007 008 lắm rồi để up rom SHIP Châu Âu vì nó có hiệu ứng 2 chiều ở Home Screen ( các bản ROM máy châu Á không có )

CHỉ có một thắc mắc là liệu sau khi hạ xuống 007 rồi có nâng lên lại 0012 như cũ được không thôi

Mong các bác giải đáp cho em

em còn Gà

boy_depzai125

Mình có mấy câu hỏi để có thể đưa ra kết luận :
* Khi Relock xong vào Bootloader dòng chữ trên cùng là gì (Unlocked hay Relocked) ?
* Khi Up xong rom của tác giả đưa thì khi vào Bootloader dòng chữ trên cùng là gì (Unlocked hay Relocked) ?
* Thông số của bản Rom sau khi up trong About là như thế nào ?
Cháu trả lời vấn đề của chú như sau :

* Khi Relock để lấy CID_01 thì ngay thời điểm hiện tại Bootloader sẽ có chữ RELOCKED
* Khi Up Rom của tác giả vào thì khi đưa vào bootloader lại nó sẽ lại là UNLOCKED
* Thông số bản ROM sau khi up là 1.20.720.1 và có Radio là 10.13.9020.08_M2

Có nghĩa là khi Relock ở Hboot mà vào lại OS nó sẽ tự động Unlock lại và rất khó để S-off = tool revolutionary vì Tool này chỉ chạy trong OS và lúc nó khởi động vào fastboot để flash recovery thì máy đã tự động Unlock lại và ko thể chạy tiếp được

Chỉnh sửa cuối:

ancola66

Super V.I.P
Hic , em thích các máy HB 007 008 lắm rồi để up rom SHIP Châu Âu vì nó có hiệu ứng 2 chiều ở Home Screen ( các bản ROM máy châu Á không có )

CHỉ có một thắc mắc là liệu sau khi hạ xuống 007 rồi có nâng lên lại 0012 như cũ được không thôi

em còn Gà
Theo mình là được, bởi vì:
Trước đây các máy châu Á với Hboot 0011 và 0012 không thể up rom Ship châu Âu (Mặc dù đã đổi được CID thành CID__001) là bởi Phiên bản ROM có thông số cao hơn phiên bản ROM châu Âu ) Rom Ship châu Á băt đầu là 1.22.XXX còn Rom châu Âu là 1.20.XXX >>> Đến bước Up rom châu Âu cho máy châu Á để hạ bootloader nó sẽ báo lỗi là phiên bản Rom bạn định up quá cũ so với bản rom trên máy
*Nếu như hiện nay theo phương pháp này hạ được Hboot xuống 0007 và cũng đồng nghĩa với việc bạn đang có thông số bản Rom Ship trên máy bạn là 1.20.XXX thì việc bạn up lại bản Rom Ship châu Á 1.22.XXX là vô tư. Bởi vì khi đó bản Rom Ship bạn định up cho máy sẽ cao hơn bản Rom Ship hiện có trên máy >>> Máy sẽ cho Update.
* Tuy nhiên bạn phải nhớ được CID Gốc châu Á của bạn để tiến hành đổi CID của nó từ CID__001 thành CID của bản Rom châu Á từ đó có thể làm các bước tiếp theo để trả nó về 0012 được.

boy_depzai125

em còn Gà
HIện tại chưa thể có cách nào để quay lại Hboot cũ bác nhé

ancola66

Super V.I.P
Cháu trả lời vấn đề của chú như sau :

* Khi Relock để lấy CID_01 thì ngay thời điểm hiện tại Bootloader sẽ có chữ RELOCKED
* Khi Up Rom của tác giả vào thì khi đưa vào bootloader lại nó sẽ lại là UNLOCKED
* Thông số bản ROM sau khi up là 1.20.707...và có Radio là 10.13.9020.08_M2

Có nghĩa là khi Relock ở Hboot mà vào lại OS nó sẽ tự động Unlock lại và rất khó để S-off = tool revolutionary vì Tool này chỉ chạy trong OS và lúc nó khởi động vào fastboot để flash recovery thì máy đã tự động Unlock lại và ko thể chạy tiếp được

Vậy có thể là bản Rom đó chưa tương thích tốt. Chứ từ bước fastboot oem writecid HTC__001 thì không khác gì khi hạ từ 0018 xuống 0007 >>> Các bạn có thể tải bản Rom Ship ở ĐÂY thì có thể tránh được lỗi trên.

boy_depzai125

Vậy có thể là bản Rom đó chưa tương thích tốt. Chứ từ bước fastboot oem writecid HTC__001 thì không khác gì khi hạ từ 0018 xuống 0007 >>> Các bạn có thể tải bản Rom Ship ở ĐÂY thì có thể tránh được lỗi trên.
Cái này cháu nghĩ chưa chắc đã phải Rom ko tương thích vì bên XDA có người dùng máy Hboot 012 làm hoàn toàn trơn tru.có lẽ về Rom ship gốc châu á rồi unlock lại rồi mới hạ hboot như cách này thì may ra được.cháu đã làm theo cách thế này nếu bị như trên,nếu chú thấy khó hiểu nhưng khả thi thì UP lên cho mọi người cùng làm.

- Vào cmd gõ cd C:\Android gõ " fastboot oem lock " nhưng đừng nhấn Enter vội.để im đấy đã
- Khi chạy Tool Revolutionary đến bước khởi động lại vào Fastboot để flash recovery thì trên cửa sổ cmd Android ở bước trên với dòng lệnh đã gõ sẵn nhấn Enter luôn sau đó chọn bootloader rồi lại chọn tiếp fastboot như vậy là được
- các bác lưu ý là chỉ có 6s để thực hiện việc này trước khi nó treo bootloader.Xong

Các máy có Hboot 012 chưa chắc đã dính nên cứ yên tâm làm

Cách cháu làm là như thế,chưa biết diễn tả thế nào cho sát.nếu chú Ân hiểu dịch lại cho rõ giùm cháu.Bên XDA chưa có Hboot 011 nào hạ xuống mà chỉ có Hboot 012 nên có lẽ chưa gặp phải lỗi này

QuyBao

mình mới làm xong Hboot 011 thành Hboot 007 rồi ko bị unlock như bạn nói (vẫn còn Relocked)
đang chuẩn bị unlock & S-off
để mình làm xong sẽ đưa chi tiết !