• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

★ HardSPL v1.10 DÀNH CHO HTC IOLITE by OliNex ★

PhamQuang

Manager
HardSPL - HTC IOLITE (Touch Cruise 2009)
=== By OliNex ===

HardSPL dành cho HTC Iolite (Touch Cruise 2009) đã được tác giả OliNex (XDA) đưa lên chính thức.

CÁC BƯỚC CHẠY:

1/ Tải HarSPL về, có thể tải theo link đưa cuối bài:
2/ Kiểm tra xem máy tính đã cài đặt ActiveSync 4.5 chưa (nên chạy trên WinXP và cài ActiveSync 4.5).
3/ Giải nén Tool tải về, sẽ là 1 file: Iolite-HardSPL_V1_10R2_109HSPL.exe
4/ Cho máy (HTC Iolite) kết nối với máy tính, đợi quá trình Sync hoàn chỉnh.
5/ Cho Iolite-HardSPL_V1_10R2_109HSPL.exe chạy. Tool sẽ đòi hỏi cho kết nối NET. Nên tắt các trình diệt Virus (nhất là Norton,...).
Sẽ diễn ra quá trình như Up ROM, chỉ trong ít giây sẽ hoàn thành.
Máy tự khởi động lại.
Nếu đưa máy vào Bootloader, bạn sẽ thấy thông số: SPL 1.09.OliNex
Máy của bạn đã có HardSPL. Bạn có thể Up bất kỳ ROM hoặc Radio mới nào của HTC Iolite.

Ngoài ra nếu trục trặc với kết nối, các bạn có thể sử dụng SSPL-Manual-IoliteV1_09.exe, bằng cách
- Copy Tool trên vào máy (Iolite) và nhấn chạy, máy sẽ vào màn hình 3 màu, hiển thị: 1.09.C-SSPL.
- Cho máy kết nối với máy tính và chạy Tool HardSPL trên, cũng sẽ có kết quả tương tự.
Mặt khác bạn có thể trả lại máy SPL nguyên bản, nếu sử dụng SPL đưa kèm dưới bài (lưu ý khi đó máy bạn sẽ không còn HardSPL nữa).

LINK TẢI:

Thank to CMONEX !!!

HDwin100

Bác Quang cho hỏi tổ hợp các phím dùng để HR con Touch Cruise 2 này với, tìm mãi mà chưa ra.

PhamQuang

Manager
Bác Quang cho hỏi tổ hợp các phím dùng để HR con Touch Cruise 2 này với, tìm mãi mà chưa ra.

Tổ hợp phím cứng HR cho HTC Iolite như sau:
- Tắt máy (Power off)
- Giữ đồng thời núm VOLUME DOWN + núm Xoay (nhấn giữa núm)
- Nhấn Power chờ bật máy thì nhả, sẽ hiển thị dòng chữ warning...
- Nhấn VOLUME UP, quá trình HR sẽ tiến hành....

ghekua

Haha vừa mới HSPL cho em nó xong...thế là đã ngon lành cành đào...chỉ chờ custom rom thôi hihihihi.......

ndtuan20

Bác Phamquang cho em hỏi tí. Trong các bản ROM WM6.1 thì bản nào chạy tốt? Em thấy có 2 bản WM6.1 HTC 1.11.707.1 Asia WWE và HTC Iolite - 1.09.401.3 - WWE (Europe) thì bản nào là bản chạy tốt ( Bản Original của dòng này bác có cho em xin với nhé).
Thanks bác

trungkt

bác Q ơi của e không thể chạy được cái tool trên pc, nó toàn báo lỗi kết nối , mặc dù active sync đã báo connected,( hay là do không có mạng , vì cái desktop nhà e mới có win xp, mà cái đấy lại không có mạng
cái tool thứ 2 thì côpy vào máy ppc không thể nào chạy được.
và máy e cũng không thể hard reset được , vào boot cung không được( nó không hiện cái màn hình trắng xóa và dòng chữ usb update model )
e vào boot = cach volum down + soft reset
các bác trả lời hộ e nhé, thanks các bác nhiều lắm

h2_viethoang

Bác cho em hỏi khi em khởi động máy nó có 3 dòng như sau:
R 0.41.30.12
G 12.41.38.16H
D 1.10.41889

Vậy dòng nào là IPL/SPL?
Các thông số trên là gì?

Cảm ơn các bác.

PhamQuang

Manager
Bác cho em hỏi khi em khởi động máy nó có 3 dòng như sau:
R 0.41.30.12
G 12.41.38.16H
D 1.10.41889

Vậy dòng nào là IPL/SPL?
Các thông số trên là gì?

Cảm ơn các bác.

Iolite nói riêng và các HTC chip Qualcomm nói chung, khi khởi động không hiển thị IPL/SPL, chỉ hiển thị 3 dòng bạn ghi trên mà thôi:
- R: Radio
- G: Protocol của Radio
- D: phiên bản OS.
Muốn biết thông số IPL/SPL, bạn phải đưa máy vào Bootloader (màn hình 3 màu) sẽ thấy ngay.

h2_viethoang

Thanks chú đã trả lời, tuy nhiên cháu còn 1 thắc mắc nữa:
Vừa rồi mày mò tìm được cách vào màn hình 3 màu, thấy SPL của nó là 1.11.0000, vậy sau khi hardspl như chú hướng dẫn ở trên thì nó là SPL 1.09.OliNex, như vậy nghĩa là downgrade SPL hả chú?

Nguyên văn dòng 3 màu:

IOLI100
SPL-1.11.0000
MicrP-Iolite (LED) v5

Cảm ơn chú.

PhamQuang

Manager
Thanks chú đã trả lời, tuy nhiên cháu còn 1 thắc mắc nữa:
Vừa rồi mày mò tìm được cách vào màn hình 3 màu, thấy SPL của nó là 1.11.0000, vậy sau khi hardspl như chú hướng dẫn ở trên thì nó là SPL 1.09.OliNex, như vậy nghĩa là downgrade SPL hả chú?

Nguyên văn dòng 3 màu:

IOLI100
SPL-1.11.0000
MicrP-Iolite (LED) v5

Cảm ơn chú.

SPL 1.09, 1.10, 1.11,... đều là một cả thôi, phụ thuộc vào ship ROM.
SPL 1.09 trong phiên bản WWE đầu tiên, tác giả OliNex dựa trên bản này để Patch.
Nếu chạy HardSPL cho máy hoàn thành sẽ là 1.09.OliNex, máy sẽ coi như bền vững, có thể Up bất kỳ ROM ngôn ngữ và phiên bản nào.

Chạy HardSPL không có khái niệm Down. hay Upgrade SPL.

hunglh

bác Q ơi của e không thể chạy được cái tool trên pc, nó toàn báo lỗi kết nối , mặc dù active sync đã báo connected,( hay là do không có mạng , vì cái desktop nhà e mới có win xp, mà cái đấy lại không có mạng
cái tool thứ 2 thì côpy vào máy ppc không thể nào chạy được.
và máy e cũng không thể hard reset được , vào boot cung không được( nó không hiện cái màn hình trắng xóa và dòng chữ usb update model )
e vào boot = cach volum down + soft reset
các bác trả lời hộ e nhé, thanks các bác nhiều lắm

Em cũng gặp lỗi y như bác này. các bác giúp em với. kết nối với máy tính ok hết nhưng bắt đầu chạy update thì màn hình htc đen thui rồi ngắt kết nối.
Em cũng thử các kiểu để vào bootloader nhưng vô vọng. Máy của em là Htc touch cruise T4242

dtienduc2

Bác Quang cho hỏi tổ hợp các phím dùng để HR con Touch Cruise 2.em làm phím nhu vậy mà kg dc

haohoa011

Bác Quang ơi! cái bản SPL nguyên gốc đó chỉ cần chạy file exe (sau khi sync PPC với PC, khi sync với PC thì nên sync với chế độ Guest hay sao hả bác?) là được hả, có cần phải chuyển sang bootloader trước không (kể cả khi hardSPL cũng vậy?). Do em mới dùng PPC lần đầu (mua lại máy cũ nữa) nên cũng không biết máy đã hardSPL hay chưa, thêm vào đó khi seach các bài thấy tình trạng warning về việc máy die khi up rom dữ quá nên hỏi lại cho chắc.

PhamQuang

Manager
Bác Quang ơi! cái bản SPL nguyên gốc đó chỉ cần chạy file exe (sau khi sync PPC với PC, khi sync với PC thì nên sync với chế độ Guest hay sao hả bác?) là được hả, có cần phải chuyển sang bootloader trước không (kể cả khi hardSPL cũng vậy?). Do em mới dùng PPC lần đầu (mua lại máy cũ nữa) nên cũng không biết máy đã hardSPL hay chưa, thêm vào đó khi seach các bài thấy tình trạng warning về việc máy die khi up rom dữ quá nên hỏi lại cho chắc.

Chạy HSPL cho Iolite khá đơn giản, bạn hãy cho máy Sync hoàn chỉnh với máy tính (như đã viết trong bài hướng dẫn) chứ không sync chế độ guest hay vào Bootloader đâu nhé.
Đọc kỹ các bước hướng dẫn và làm đúng, chắc là được, không có gì đáng lo.

haohoa011

híc! tiêu rồi. chạy cái file SPL gốc, nó chuyển sang bootloader cái là tự ngắt sync luôn. Chạy cái file HardSPL cũng vậy. Cứ chuyển sang màn hình bootloader là nó ngắt kết nối với sync 4.5, coppy file vào PPC thì nó ko chạy.

Thông số máy em như thế này:
IOLI100
SPL-1.11.0000
MicrP-Iolite (LED) v5
vậy là nó đã được hardSPL chưa vậy bác?

Em mò được rồi! hardreset ok rồi (mặc dù chẳng biết vì sao được). Thanks bác nhiều

PhamQuang

Manager
Thông số máy em như thế này:
IOLI100
SPL-1.11.0000
MicrP-Iolite (LED) v5
vậy là nó đã được hardSPL chưa vậy bác?

Thông số này chưa phải là HardSPL đâu.
SPL phải là 1.09.OliNex kia.
Làm gì mà phải mò mẫm, cứ theo từng bước theo bài hướng dẫn mà làm là chạy tốt mà.

haohoa011

Bác Quang ơi! Cho em hỏi 1 câu (cực chuối đối với các bác) nhé!
Rom Ship có phải là rom Original không? Và nếu như em flash 1 bản rom Ship (chẳng hạn như Rom: RUU_Iolite_hTC_Asia_WWE_1.11.707.1_Radio_Sign_12.4 1.30.16_0.41.30.12_Ship) thì có phải là máy sẽ bị lockSPL như trước không ạ?

PhamQuang

Manager
Bác Quang ơi! Cho em hỏi 1 câu (cực chuối đối với các bác) nhé!
Rom Ship có phải là rom Original không? Và nếu như em flash 1 bản rom Ship (chẳng hạn như Rom: RUU_Iolite_hTC_Asia_WWE_1.11.707.1_Radio_Sign_12.4 1.30.16_0.41.30.12_Ship) thì có phải là máy sẽ bị lockSPL như trước không ạ?

- ROM Ship là ROM của các hãng sản xuất ra cho máy.
- Khi đã chạy HardSPL rồi thì Up các ROM khác (kể cả ROM ship) cũng vậy thôi, SPL vẫn không thay đổi. HardSPL chỉ cần chạy 1 lần là đủ.