• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[Help] Làm thế nào để khỏi cài lại các phần mềm cũ sau khi flash or format???

a2king

Tình hình là máy mình thường cài từ điển Cambridge và Oxford trên MtdViewver, trong đó Cambridge gồm 6 file, mỗi file gần 20Mb, mỗi lần format lại thì mình mất công cài lại quá, chưa kể là các phần mềm linh tinh khác, cộng thêm những cái setting trong dt nữa (vd: profile, time...) mỗi lần format xong mà mình ngồi cài lại từ đầu thì mất nửa ngày mà cái dt thì mặt sau nóng như điên thấy thương nó...có cách nào mà mình khỏi phải cài lại các phần mềm đó ko các bạn??? Lúc trước mình xài dt 7610 (Symbian S60v2), mình vào phần System và copy folder Apps lại, mỗi khi format xong là mình copy đè lại là khỏi cần cài phần mềm, nhưng giờ mình xài N97 khi vào phần system, nó lại không có đủ như xưa...xin chỉ mình với..

rastar

Banned
Ý bạn là bạn đang cần có 1 phần mềm tự động cài các apps để bạn khỏi mất công ngồi cài từng cái phải không?

a2king

Ý bạn là bạn đang cần có 1 phần mềm tự động cài các apps để bạn khỏi mất công ngồi cài từng cái phải không?

phần mềm đó thì mình biết, nó cũng hay, nhưng mà khi dùng nó, 1 số file từ điển của mình bị lỗi, có thể do dung lượng các file đó lớn quá, nhưng mình cài thủ công bằng tay thì không sao hết. Mình mún là "đào sâu" vào system của nó, copy lại và paste thì tiện hơn. Nhưng k biết chỗ copy, hay là không thể nào copy đc...

thainguu

khó khăn lắm!

Nếu vậy thì bạn cần dùng siscontent bung file cài đặt ra xem trước rằng nó sẽ cài vào những thư mục nào trên ổ đĩa của máy. Sau đó mỗi khi flash thì bạn phải sao lưu lại những thư mục mà phần mềm tạo và cài trên máy. Flash xong bạn chép những thư mục đó vào ỗ đĩa máy > xài đc.

Thí dụ, bạn xài Operamini phiên bản sis. Nó sẽ tạo thư mục phần mềm trong ổ đĩa bạn chọn cài\systems\app\OperaMini
Hy vọng giúp đc bạn :d

jesse2

Bộ từ điển của bạn s60v5 dùng đc k? Share cho mình với mình dùng x6, cũg cài khá nhiều từ điển vì đag phải học tiếng anh, thank bạn trc nhé!

tranconghd89

mình dùng e72 thấy bên đó có phầ mềm ghost cho máy rất tiện cho việc format hay cài lại máy... chỉ cầ ghost lại cias là tất cả các dữu liệu cài đặt và ứng dụng mình cài lúc đó được khôi phục ngay....chắc bạn này đang cần phần mềm đó đây..nhưng khong biết có dùng cho v5 được không.hjx

bosscarrot

mình dùng e72 thấy bên đó có phầ mềm ghost cho máy rất tiện cho việc format hay cài lại máy... chỉ cầ ghost lại cias là tất cả các dữu liệu cài đặt và ứng dụng mình cài lúc đó được khôi phục ngay....chắc bạn này đang cần phần mềm đó đây..nhưng khong biết có dùng cho v5 được không.hjx
Thường thì chắc dùng đc á bạn. Chắc là cấu truc của nó thì cũng như nhau thôi^^
Mình thì trước giờ cứ cài phần mềm nặng lên thẻ nhớ, như em Msdict từ điển Cambridge. Lúc cài lại máy thì máy nó sẽ chạy 1 lúc (để nhận chương trình đã cài trên thẻ nhớ). Do thường mình cái MSdict trên máy nên giờ chỉ cần cài lại MSdict thôi là từ điển cambridge tự nhận.^^.

tranconghd89

Thường thì chắc dùng đc á bạn. Chắc là cấu truc của nó thì cũng như nhau thôi^^
Mình thì trước giờ cứ cài phần mềm nặng lên thẻ nhớ, như em Msdict từ điển Cambridge. Lúc cài lại máy thì máy nó sẽ chạy 1 lúc (để nhận chương trình đã cài trên thẻ nhớ). Do thường mình cái MSdict trên máy nên giờ chỉ cần cài lại MSdict thôi là từ điển cambridge tự nhận.^^.
làm như vậy chỉ được 1 số phần mềm thôi, 1 số phần mềm không hiển thị icon trên màn hình.hjx.

TruongHan

Super V.I.P
Ai cũng ngán khi phải cài lại điện thoại hay PC,mất rất nhiều thời gian cho việc này.Nhưng cài đặt thủ công lại là cách tốt nhất,vì khi ta reset,cài lại thì máy đã làm việc ì ạch và có lỗi rồi,do quá trình sử dụng và cài nhiều app,game,file rác... nếu có ghost lại thì máy cũng sẽ ko hoạt động tốt đâu,chịu khó cài thủ công là cách tốt nhất,chậm mà chắc ^^

viettin76

Member
để format kô bị mất 6 files kia đi thì thư mục sys/install xóa hết thư mục đó đi là nó kô còn phải remove đi nữa vì khi bung 6 file đó thì nó nằm yên ở thư mục system rồi, lần sau chỉ cần cài lại msdic viewer thôi là vẫn phát âm được 6 files kia luôn. Em mới Việt hóa bản này hồi tối qua msdict v7.02 cr@cked mà kô đòi k@y nữa

a2king

để format kô bị mất 6 files kia đi thì thư mục sys/install xóa hết thư mục đó đi là nó kô còn phải remove đi nữa vì khi bung 6 file đó thì nó nằm yên ở thư mục system rồi, lần sau chỉ cần cài lại msdic viewer thôi là vẫn phát âm được 6 files kia luôn. Em mới Việt hóa bản này hồi tối qua msdict v7.02 cr@cked mà kô đòi k@y nữa

bạn nói rõ hơn được không??? mình không hiểu lắm..

a2king

Bộ từ điển của bạn s60v5 dùng đc k? Share cho mình với mình dùng x6, cũg cài khá nhiều từ điển vì đag phải học tiếng anh, thank bạn trc nhé!

Trước hết bạn tìm MsDict Viewer 7.02 Full Cr@ck. Sau đó vào trang www.mobisystems.com để down các file DATA về cài vào là ok. Có các từ điển thuộc hàng kinh điển có thể tin tưởng như : Cambridge (phát âm dc lun), Oxford, Collins Theasure (từ điển tra từ đồng nghĩa), ngoài ra còn có từ điển thuộc ngôn ngữ khác như Pháp, Tây Ban Nha, Hà Lan,... mình học chuyên ngành tiếng Anh nên bị bắt học thêm ngoại ngữ 2 cho đủ yêu cầu tốt nghiệp nên mình hay dùng từ điển Collins French-English, and vice vesa...bạn tự tìm hiểu thêm nhé. Nói chung là từ diển này rất hay nhưng nó nặng lắm, mỗi lần format máy xong cài lại cực lắm.

viettin76

Member
lúc đầu cài hết 6 files đó xong thì dùng xplore vào ổ E/sys/install xóa các thư mục ở trong đó đi thì sau này format máy sẽ kô cần cài lại 6 files kiat nữa. Vì 6 files chính đã nằm ở E/system/ date rồi.

LoiPT

bạn muốn dữ lại ứng dụng mà không bị tàn dư file cũ mihf có cách này nhé :)
bạn cut toàn bộ folder Private, Resource, sys, system, other, data. ra PC
nếu copy thì xóa toàn bộ folder này trên thẻ nhớ đi nhé.
để nguyên thẻ nhớ trên máy, thực hiện lệnh reset *#7370# đợi đến khi máy khởi đông song tầm 2p bạn vào thẻ nhớ nhìn lại trong Private, Resource, sys, system. và xóa các file tương ứng file vừa chép ra pc nhé.
Thử xem sao, hình như cách đó đó

Ptvd1994

sao bạn ko sử dụng chức năng tạo sao lưu điện thoại ý, chức năng này mình vẫn hay dùng

style144

back up của s60v5 như shit vậy >.< mình back up 20 soft mà restore có 3-4 soft àk, sao tự nkiên hơi nản symbian,..