• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hỏi về RAM và ROM của PPC ????

tanmuonnam

Kể ra có cao thủ nào dùng dung lượng trên storage card để làm Ram thì hay biết mấy nhỉ chứ chú Universal ram nhỏ quá lắm lúc muốn chia tay nhưng lại không lỡ:(

o2 mini có khả năng đó.tức là storage có thể làm ram và ngược lại(giảm storage thì program memory tăng và ngược lại).nhưng thằng atom lại không có khả năng này.em không hiểu tại sao?:-/.có bác nào giải thích hộ em với

nguoiduatin

thắc mắc của em ở mục hướng dẫn sử dụng Leo đã được giải đáp rồi,cám ơn các bác nhiều

DatVu

tôi mới tham gia dien đàn này và cũng mới xem một vài bình luận của các bạn về vấn đề thế nào là ROM, RAM and CPU hay storage. Hiện tại tôi đang dùng em Diamond 1 với WP 6.5 thấy tạm ổn nhưng hiểu như bạn vnblackdragon cũng tương đối đó. Thực ra những khái niệm trên về cơ bản hiện nay của PPC cũng tương tự như tren PC hay Laptop hay hầu hết những thiết bị số hiện nay. máy chạy nhanh hay chậm phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố Nhưng theo tôi trong đó CPU giữ vai trò chính thứ đến là free RAM còn như ý kiến của bạn Vanhuan hay Acola66 theo tôi thấy chưa chính xác lắm vì ROM hay storage chỉ quyết định phần load dư liệu khi bạn kick hoat soft hay ứng dụng thôi, ROM chi khác storage là cố định trong phần cứng và không thể nâng cấp được còn ngược lại flash storage thi có khả năng. Còn về khả năng đồ họa, thì theo tôi thấy cũng giống như các tác vụ khác nhưng đòi hỏi số lượng tính toán rất lớn chính vì vậy nên néu lượng free RAm còn lớn thì sẽ hỗ trợ rất nhiều cho việc xử lý thông tin của CPU và đáp ứng ra màn hình, chính vì vậy mà các bạn thấy free Ram lớn thì máy sẽ chạy nhanh hơn nhưng thực ra việc quyết định chính là ở CPU chứ không phải RAM.

haidaicayk

... chính vì vậy mà các bạn thấy free Ram lớn thì máy sẽ chạy nhanh hơn nhưng thực ra việc quyết định chính là ở CPU chứ không phải RAM.
Hiệu năng của PPC không phải chỉ do tốc độ xử lý của CHIP hay Ram và Rom mà do sự đồng bộ của các yếu tố trên quyết định. Đầu tiên là CHIP phải xử lý nhanh + Ram free nhiều + Rom dung lượng cao thì máy sẽ hoạt động tốt. Phải thõa mãn các yếu tố trên máy mới xử lý nhanh được. Ví dụ như Iphone 2G,3G thôi, chip chỉ 416MHz nhưng Ram free nhiều, Rom lớn nên khả năng xử lý tốt không kém mấy chú HTC chip Q528 MHz.:D

glorystyle

Em đang xài một con PPC, win 6.1. Trong phần Device Info, mục Hardware nó đề là "RAM Size: 128Mb". Trong phần "Memory", nó chia thành 2 phần:
I. Main: Trong phần này lại có Storage (Total 107.34 Mb. In use: 17.26 Mb. Free: 90.09 Mb) và Program (Total 42.46 Mb. In use: 28.42 Mb. Free: 14.04 Mb).
II. Storage Card: mục này lại gồm: Flash2 (Total 70.96. In use: 18.99. Free: 51.97) và Storage card (đây là thẻ MicroSD 2Gb gắn ngoài, Total 1902.66 Mb. In use: 731.03. Free: 1171.63 Mb)

Khi cài các ứng dụng như Keyboard, từ điển, giao diện v.v, mặc dù em đã cài tất cả lên "Storage card" (thẻ nhở 2Gb MicroSD), nhưng không hiểu sao dung lượng của "Program" vẫn bị chiếm dụng nhiều. Bây giờ khi không chạy chương trình gì cả, Program chỉ trống 14.04 Mb (phần em bôi đen trên). Còn khi chạy các chương trình như xem phim, lướt web thì bộ nhớ free của Program giảm xuống rất nhiều. Có khi máy đứng luôn, không chạy tiếp, phải khởi động lại.

Theo các giải thích của các bác, em hiểu là: Tổng dung lược RAM em có là 128 Mb, chỉ có điều người ta chia bộ nhớ cho Programe có 42.46 Mb nên khi chạy ứng dụng không có đủ Ram cho hệ thống chạy, dấn đến treo máy.
Vậy em xin hỏi:
1. Có phần mềm nào điều chỉnh size cho Programe được không? (Ví dụ tăng size cho Programe, giảm size cho Storage). Máy em không có thay trượt điều chỉnh như O2 mini.
2. Việc quy định size của Programe là do phần cứng (con chíp cố định) hay do phần mềm (bản ROM quy định)? Nếu không có phần mềm chỉnh size thì Uprom (lên win 6.5) có thể giải quyết vấn đề này được không?

Xin cảm ơn các bác.

thaihoa828

Mình cũng rất băn khoăn, muốn biết điều mà glorystyle hỏi nhưng chưa thấy ai trả lời. Mong sớm nhận được sự trả lời từ các chuyên gia!!!!

haidaicayk

@glorystyle +thaihoa828
Câu hỏi của bạn dài nhưng chưa rõ ý lắm, bạn chưa nói bạn dùng dòng PPC nào, size program mà bạn nói là dung lượng Ram phải không? Để tăng Ram theo ý bạn(nếu như mình không nhầm) thì tham khảo ở đây: http://www.tinhte.vn/threads/169091-Tang-RAM-cho-PPC. Còn vấn đề thứ 2 thì Ram do cả phần cứng(không phải chỉ mỗi con chip đâu) và phiên bản Rom quyết định. Nếu bạn đang dùng 6.1 thì việc up Rom lên 6.5 có thể cải thiện Ram cho bạn hay không còn tùy thuộc nhiều yếu tố(khả năng về phần cứng của PPC và bản Rom của bạn clean đến đâu nữa).:D Chúc vui!