• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hỏi về cách tạo biểu tượng cho thư mục trong Programs?

xtdv

Em thử mày mò trong file initflashfile.dat để xem cách tạo thư mục...

Em đã tạo được 3 thư mục là Accessories, Games, Utilities. Để tạo biểu tượng cho mỗi thư mục, mình dùng lệnh
Directory("\Windows\Start Menu\Programs\Games"):-File("icon.lnk","\Windows\gamesico.lnk")

Em đã xem tiếp nội dung file gamesico.lnk:
1#shellres.dll,-8229

Mục đích chính của em là tạo biểu tượng cho thư mục Utilities giống biểu tượng của thư mục Settings, em đã tạo tiếp file untico.lnk:
1#shellres.dll,-8216
rồi đưa vào file initflashfile.dat dòng:
Directory("\Windows\Start Menu\Programs\Utilities"):-File("icon.lnk","\Windows\untico.lnk").

Thế nhưng sau khi flash ROM vào máy thì chỉ có mỗi folder Games có hình khác, còn folder Utilities vẫn là biểu tượng mặc định. Em kiểm tra trong thư mục \Windows thì vẫn thấy file untico.lnk nhưng không mang biểu tượng em đã đặt cho nó.

Em muốn xin các bác chỉ giáo về trường hợp của em.
Em xin cám ơn trước.

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Em thử mày mò trong file initflashfile.dat để xem cách tạo thư mục...

Em đã tạo được 3 thư mục là Accessories, Games, Utilities. Để tạo biểu tượng cho mỗi thư mục, mình dùng lệnh
Directory("\Windows\Start Menu\Programs\Games"):-File("icon.lnk","\Windows\gamesico.lnk")

Em đã xem tiếp nội dung file gamesico.lnk:
1#shellres.dll,-8229

Mục đích chính của em là tạo biểu tượng cho thư mục Utilities giống biểu tượng của thư mục Settings, em đã tạo tiếp file untico.lnk:
1#shellres.dll,-8216
rồi đưa vào file initflashfile.dat dòng:
Directory("\Windows\Start Menu\Programs\Utilities"):-File("icon.lnk","\Windows\untico.lnk").

Thế nhưng sau khi flash ROM vào máy thì chỉ có mỗi folder Games có hình khác, còn folder Utilities vẫn là biểu tượng mặc định. Em kiểm tra trong thư mục \Windows thì vẫn thấy file untico.lnk nhưng không mang biểu tượng em đã đặt cho nó.

Em muốn xin các bác chỉ giáo về trường hợp của em.
Em xin cám ơn trước.

Dòng lệnh của bạn thì đúng rồi nhưng không hiện biểu tượng thì là do 1#shellres.dll,-8216 không đúng, không có biểu tượng thôi.
Theo mình cách tốt nhất là bạn tập trung toàn bộ các icon hay rồi dùng soft Resource Hacker để gom nó lại thành 1 file .dll rồi tạo lệnh lấy biểu tượng trong đó là hợp lý nhất.
CHúc vui

xuandung11a2

Well-Known Member
CÁC BÁC CHO EM HỎI LIỆU CÓ THỂ THAY ĐỔI ĐƯỢC HÌNH DÁNG CỦA THANH SCROLLBAR ĐƯỢC KO