• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hỏi về kết hợp Antivirus và Antispy trên 1 PC sao cho hiệu quả nhất

welcome1990

Tiếp mục hỏi bác Lân ???

Tui dùng PC từ win3.1 đến nay nên cũng hơi hiểu (nhưng ko chuyên vì ko đi sâu nghiên cứu)

Tuy nhiên nếu chỉ cài 1 chương trình antivirus thì sợ ko đủ vì nó chỉ chuyên bắt virus còn các loại troijan, mailware, keylog, spyware thì hỗ trợ thôi, bắt ko nhạy lắm.

Tôi cũng thấy các chương trình NAV, Bitderfield, Macafee, Kapersky cài vào máy khá nặng, làm máy chạy chậm (my PC only 256 RAM - hihi), và đặc biệt nếu diệt virus thì diệt luôn file hệ thống (nếu nhiễm) và ko phục hồi được, kq là phải cài lại máy từ đầu. Khi chương trình nhiễm rồi thì ko uninstall được hoặc hay treo máy. (tôi chỉ nhận xét những bản dùng miễn phí nhé - ko có tiền mua bản quyền mà)

PC tôi thường cài Avast HOME và Spy&Destroy (miễn phí) khá nhẹ và cảnh báo tương đối hiện quả (hơi giống ZoneAlarm), Avast lại diệt được trong DOS cho làn đầu cài phần mềm này. Tôi kết hợp BKAV và hai phần mêm trên để bắt cả nội lẫn ngoại (hihi), đặc biệt quan tâm chạy trong DOS và SAFEMODE.

Đề nghị tư vấn dùm trên PC nên cài kết hợp antivirus, antispyware, troijan, keylog nào là hiệu quả nhất (hiện PC tôi đang cài Avast Home và Spyboot&destroy miễn phí + Firewall mặc định của WinXP SP2 nguyên thủy) - nếu có cho xin luôn phần mềm + KKK đăng ký nhé (em ko có tiền xài bản quyền)

* Tư vấn trực tiếp (nếu được), em sợ link các forum khác dễ dính virus lắm (hihi)
*cho hỏi luôn để đọc file *.chm (compiled HTML help file) trên PPC thì dùng phần mềm gì (xin phần mềm và KKK luôn) em đang xài O2 mini cũ cài WM2003 mới dùng được 1 tháng chỉ biết chơi 1 số game và gọi điện (chưa biết làm gì nữa)