• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hỏi về mạng và lỗi tin nhắn của Imagio.

vdung1972

Hôm trước chuyển con Imagio cho ông anh dùng, không hiểu sao nó có mội số vấn đề như sau, nhờ các bác tư vấn giúp:

- Thứ nhất: Mình và ông anh cùng dùng VT, thế mà mình để chế độ Global thì sim mình như bị khoá, máy search mạng CDMA liên tục nên rất nóng và nhanh hết pin, còn sim ông ấy thì vẫn chạy bt, máy mát và pin vẫn trên 2 ngày, thế mới lạ.

- Thứ hai: Không hiểu ông anh mình setup ntn mà khi mình chuyển về GSM thì 1 buổi sáng nhận được trên 30 tin nhắn, người gửi: Network, còn ký tự thì linh tinh toàn symbol, như kiểu lỗi phông ấy, thế mới lạ. Trước đó mình dùng không bị lỗi như trên.

Có bác nào biết cách giải quyết không, chỉ mình với, thanks

windows1980

Hôm trước chuyển con Imagio cho ông anh dùng, không hiểu sao nó có mội số vấn đề như sau, nhờ các bác tư vấn giúp:

- Thứ nhất: Mình và ông anh cùng dùng VT, thế mà mình để chế độ Global thì sim mình như bị khoá, máy search mạng CDMA liên tục nên rất nóng và nhanh hết pin, còn sim ông ấy thì vẫn chạy bt, máy mát và pin vẫn trên 2 ngày, thế mới lạ.

- Thứ hai: Không hiểu ông anh mình setup ntn mà khi mình chuyển về GSM thì 1 buổi sáng nhận được trên 30 tin nhắn, người gửi: Network, còn ký tự thì linh tinh toàn symbol, như kiểu lỗi phông ấy, thế mới lạ. Trước đó mình dùng không bị lỗi như trên.

Có bác nào biết cách giải quyết không, chỉ mình với, thanks

Bạn đang dùng Rom gì vậy cho thông tin sẽ dễ giúp hơn
:))

vdung1972

Quên mất rồi vì không còm nữa nên không nhớ nhưng chắc chắn không phải ROM Ship bác ạ, quan trọng là trước mình dùng thì không sao, đưa sang máy cùng sim VT khác thì bị tình trạng như trên bác ạ.

vdung1972

Chịu các bác, động đến cái gì cũng HR, quan trọng là trước em vẫn đang dùng không sao mà, đây chỉ có thể là nghịch ngợm mà gây ra thôi, nhưng từ hôm chuyển máy sang ông ấy chỉ cài thêm mỗi bàn phím TV thôi. Em cũng chưa có thời gian để HR vì ngại cài lại soft đồng thời bây giờ máy không ở em nữa nên không có time để check.

Chả có gì mà hơi tý HR thì oải lắm các bác ạ, mong nhận được sự tư vấn xác đáng hơn nưâ của các bác, chứ HR với lại không được thì up ROM khác thì nhà em biết từ gần chục năm nay rồi ạ. Sorry nếu có gì không phải, nhưng ... :|:-??:O thất vọng quá.

Nếu HR thì em đã không lên hỏi các bác, hy vọng là có cao thủ chỉ bảo cho vài đường cơ bản, hoặc đã có ai gặp phải lỗi tương tự chưa thì cho mình biết cách khắc phục với.

Thanks All

Có thể nhiều nguyên nhân dẫn đến lỗi như xung đột PM, lỗi hệ thống,... Những nguyên nhân đó nếu muốn khắc phục được thì chỉ có cách HR thì mới hết... Đôi khi đó là lỗi của bản rom bạn đang dùng nên úp rom khác mới hết... WM trên PPC cũng giống như Windows trên PC vậy, khi bị lỗi thì phải cài lại hay bung ghost thôi...

vdung1972

Thanks bác, Nhưng quan trọng ở đây là ngay sau khi em chuyển Netword từ Global sang GSM thì bị lỗi vậy, mà trước đó em chưa bị bao giờ cả, thế mới lạ. Cùng 1 máy đó mà lắp 2 sim cùng 1 nhà mạng VT vào thì cái gọi được từ chế độ Global, cái chỉ gọi được từ chế độ GSM là sao vậy bác nhỉ. Như ma làm vậy, nói chung thì không vấn đề gì nhưng nhận hơi nhiều tin tý thôi.

lungtungbeng

Thanks bác, Nhưng quan trọng ở đây là ngay sau khi em chuyển Netword từ Global sang GSM thì bị lỗi vậy, mà trước đó em chưa bị bao giờ cả, thế mới lạ. Cùng 1 máy đó mà lắp 2 sim cùng 1 nhà mạng VT vào thì cái gọi được từ chế độ Global, cái chỉ gọi được từ chế độ GSM là sao vậy bác nhỉ. Như ma làm vậy, nói chung thì không vấn đề gì nhưng nhận hơi nhiều tin tý thôi.

Mình nghĩ mọi người cũng quan tâm tới nhau mà góp ý để fix lỗi chứ không phải toàn người không biết gì mà bày đặt chỉ bảo. Bạn ngại mất thời gian không thử xem kq thế nào mà đã vội chê bai mọi người phán linh tinh. Mình cũng bó tay với bạn.

sdream

Nên thử thì mới biết, mò mẫm tí cho nó có thú vui chứ lười vận động, lười mò mẫm thì có lẽ dùng Nokia 1100 có khi hay hơn :). Lỗi phát sinh có thể do nhiều nguyên nhân, phải thử mọi cách mới biết được. Hồi trước máy mình dùng còn mất mạng khi đi qua 1 vài khu vực cơ, sau khi up rom cũng như làm 1 vài động tác khác, hiện tại trộm vía cũng đã ổn ổn. Nói chung là phải dùng máy và mò mẫm ngoài việc xin hỗ trợ từ mọi người trên 4R.

vdung1972

Thanks các bác, có khi em phải lấy lại máy check thử xem sao, không phải em lười mà các bác đọc kỹ giùm em, đó là: Hiện máy đã chuyển cho người khác dùng, không còn ở bên em nữa nên em không check được, nếu nó ở bên em thì em đã cố mò, không được thì em đã HR và không dám tạo cái topic này rồi, em hỏi cũng một phần là để ông anh ở xa vào đọc xem có cách nào khả thi hay không thôi.

Thanks các bác lần nữa. Lần sau mong các bác vào tư vấn, đọc kỹ câu hỏi dùm em nhé, kẻo đậu phộng đề à.

Em không có ý và không dám chê bai ai cả nhưng quan trọng là em muốn trước khi có câu trả lời mấy bác nghiện HR và Up Rom để giải quyết vấn đề hãy ưu tiên tìm cách khắc phục trước hộ em với, chứ vừa thấy hỏi, nhẩy vào cho ngay 1 câu mỏng tang thế thì chết em. Ai lỗi các bác cũng khuyên HR và Up lại Rom thì theo em không cần phát sinh ra mấy cái topic thắc mắc với giải đáp làm gì cho tốn tài nguyên của 4R, chỉ cần có topic hướng dẫn cách HR và 1 topic hướng dẫn và cập nhật ROM mới là xong thôi các bác nhỉ.

Topic closed.

Thanks All

Chỉnh sửa cuối:

thejoker1984

em cũng bị tình trạng như bác ... và còn khổ hơn bác ... cứ tầm 10 phút em có luôn 4-5 cái ... đã thử hr nhưng sau khi setup mọi thứ để nhận mạng thì tiếp tục nhận tin nhắn ... đã thử cắm sim mobi vào thì nửa ngày ko thấy gì =)) ... chưa thử cắm sim vt khác thì thế nào nhưng cắm sim em sang 1202 thì lại bt ... đã gọi lên tổng đài để hỏi về chuyện này nhưng kt ko biết giải quyết thế nào ... hiện tại chưa có cách nào khắc phục đc ... hơi bùn ...

thejoker1984

báo cáo các bác nào bảo lỗi này do phần mềm nhé ... dùng rom gốc và rom cook kết quả như nhau (tất nhiên là ko có phần mềm nào rồi) ... dùng 2 bản radio 2.15 và 2.25 đều như thế cả ... tất cả đều chỉ cần chuyển sang gsm là nhận tin nhắn ngay : đã thử bỏ hẳn thẻ ra HR nhưng cũng ko giải quyết gì cả :D ... sống chung với lũ rồi :))

báo cáo các bác nào bảo lỗi này do phần mềm nhé ... dùng rom gốc và rom cook kết quả như nhau (tất nhiên là ko có phần mềm nào rồi) ... dùng 2 bản radio 2.15 và 2.25 đều như thế cả ... tất cả đều chỉ cần chuyển sang gsm là nhận tin nhắn ngay : đã thử bỏ hẳn thẻ ra HR nhưng cũng ko giải quyết gì cả :D ... sống chung với lũ rồi :))
Sao VinaPhone lại không bị nhỉ ???:p

sdream

Mình cũng đang xài Vịt teo mà cũng đâu bị xài ROM ship máy mình bị sao mà kg Hard SPL được đang bùn qué đi thôi hiccc

Sao lại không HSPL được? bạn tắt hết các chương trình virut & firewall chưa?

windows1980

Mình cũng đang xài Vịt teo mà cũng đâu bị xài ROM ship máy mình bị sao mà kg Hard SPL được đang bùn qué đi thôi hiccc

Bạn HardSPL gặp lỗi gì chụp màn hình đưa lên đây mọi người tham khảo xem có giúp được gì không

thejoker1984

trường hợp lỗi tin nhắn spam này mới thấy có người thứ 2 là em ... thứ nhất là chủ thread rồi :D ... cũng ko biết có phải do nhà mạng hay mình bị virus thật nhưng test đủ trò rồi vẫn rứa cả ... còn nốt phát làm lại sim :)) xem có khá khẩm hơn ko :D

vdung1972

Nhưng vụ của mình rất ký quái là đang dùng không sao, mình thấy ông anh để chế độ Global, chỉnh sang GSM thế là cả ngày hôm đó bị tra tấn, không hiểu do lỗi gì. Sau khi chỉnh lại sang Global thì máy nghe gọi bt và vẫn nhận được tin nhắn kiểu vậy nhưng số lượng ít hơn nhiều. Để mình hỏi lại ông anh xem sao.