• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC C720w sao mau hết PIN?

antonio

:(( Các bác có ai bị giống em không. Em xài con HTC C720w, máy mới mua (hàng xách tay) mà sao pin dở quá, chỉ xài nửa ngày là pin tèo mất rồi mặc dù đã sạc đầy, chỉ dùng wifi có 1 tiếng, nghe gọi 1 số cuộc nhỏ. Có bác nào có kinh nghiệm vụ này không chỉ giúp với. Cảm ơn các bác.

ROM trong máy là 1.15.707.2

i_love_baby387

Rom chỉ ảnh hưởng ít đến pin thôi! Chắc bác mua hàng xách tay, vào cục pin lởm rôi:| Chỉ có nước mua pin khác thay thôi!!

PhamHien

Loại này pin vẫn kém mà, chỉ có hơn 900mAh thôi. bản ROM cũng ảnh hưởng lớn đó. Có thể mua cho nó pin dung lượng cao bạn ạ, đồng thời kiểm tra lại bản ROM xem, hãy up thử bản khác xem có cải thiện không?

Khi vào wifi chắc chắn nhanh hết rồi!

bearshare

:(( Các bác có ai bị giống em không. Em xài con HTC C720w, máy mới mua (hàng xách tay) mà sao pin dở quá, chỉ xài nửa ngày là pin tèo mất rồi mặc dù đã sạc đầy, chỉ dùng wifi có 1 tiếng, nghe gọi 1 số cuộc nhỏ. Có bác nào có kinh nghiệm vụ này không chỉ giúp với. Cảm ơn các bác.

Chắc chắn máy bạn bị cục pin lởm rồi. Pin mình được khoảng 3 ngày. Dùng Wifi bét nhè được ngày rưỡi. ROM cũng ảnh hưởng nhưng con này ít ROM nên không có khác biệt nhiều như dòng khác. Chắc phải thay pin rồi.:-?

QuanDay

Chắc pin của bạn có vấn đề rồi, máy minh cũng mua hàng xách tay nhưng pin dùng cũng ổn. Coi video, nghe nhạc, lướt web cả ngày là chuyện bình thường, máy vẫn dùng được đến hôm sau cơ. Máy mình trên pin nó ghi là pin polyme, bạn coi lại pin của bạn là loại gì. Đặc biệt nếu để chờ không dùng gì thì phải 3 đến 4 ngày.

duc_thanhbk2005

E cũng dùng con nay pin chay cũng 3 ngay mà.
Tiện thể các bác cho E hỏi luôn máy các bác có cài đc GPRS k mà A cai k có đc?nó vẫn hiện chữ E lớn trên thanh Task và mỗi khi vào mạng thì có 1 chữ e nhỏ nháy liên tục trên cột sóng nhưng vẫn không vào mạng đc các bác ạ!giúp e với

huysmall

Bro nên up bản ROM mới xem sao.

Chắc chắn máy bạn bị cục pin lởm rồi. Pin mình được khoảng 3 ngày. Dùng Wifi bét nhè được ngày rưỡi. ROM cũng ảnh hưởng nhưng con này ít ROM nên không có khác biệt nhiều như dòng khác. Chắc phải thay pin rồi.:-?

Dùng Wifi bét nhè dc ngày rưỡi là sao bác? Laptop mà dùng wifi cũng chỉ tầm hơn 1g30 thôi. Có phóng đại quá ko bác.

huysmall

Chắc pin của bạn có vấn đề rồi, máy minh cũng mua hàng xách tay nhưng pin dùng cũng ổn. Coi video, nghe nhạc, lướt web cả ngày là chuyện bình thường, máy vẫn dùng được đến hôm sau cơ. Máy mình trên pin nó ghi là pin polyme, bạn coi lại pin của bạn là loại gì. Đặc biệt nếu để chờ không dùng gì thì phải 3 đến 4 ngày.

Pin cho C720W làm gì có loại Polymer bro. Pin chính hãng cũng là Li-ion. Bro mua phải pin nhái. Vấn đề ko phải là Polymer là xài lâu hơn Li-Ion. Đó chỉ là 2 công nghệ sản xuất pin khác nhau thôi. Thông tin thời gian chờ 3, 4 ngày là chính xác.

gialam65

Ti dung duoc 1 thang roi
May s720w xach tay - chua uprom
Dang tap su dung them
Nhung pin qua la yeu
Wifi chi duoc 1 tieng
Toi dang mua pin tu HongKong
Chua thay hang ve - neu co ti moi se update
Hoi tham luon anh HUY SMALL - pin zin cho DT nay xai wifi duoc bao lau ? va gia bao nhieu
Thanks

akadmi

em cũng như bác , mua phải cái con bin lởm rồi , em nghi ngờ là cái đèn LED nó cứ nhấp nháy mãi ( chắc báo sóng thì phải ), có bạn nào chỉ mình cách tắt nó đi với

antonio

Cám ơn các bác đã tận tình chỉ giáo. Thôi coi như tiền nào của đó, con máy xài cũng kg đến nỗi tệ lắm, giờ chịu khó mua cục pin khác tốt hơn thôi chứ sao.

huysmall

Ti dung duoc 1 thang roi
May s720w xach tay - chua uprom
Dang tap su dung them
Nhung pin qua la yeu
Wifi chi duoc 1 tieng
Toi dang mua pin tu HongKong
Chua thay hang ve - neu co ti moi se update
Hoi tham luon anh HUY SMALL - pin zin cho DT nay xai wifi duoc bao lau ? va gia bao nhieu
Thanks

Thread này ko là thread mua bán, sorry.
Bro sang thread theo link http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=27663&page=60

Pin zin ko có đâu bro ah. Vì hãng Simplo ko có tiếng trong thị trường pin và mức độ thị trường hạn hẹp.

Rongcon

các bác cho t hỏi, pin các bác sạc bao lâu thì đầy, t sạc mất tận 5 tiếng để đầy 90% ( sạc bằng sạc thường chứ ko sạc wa cổng usb đâu)

i_love_baby387

các bác cho t hỏi, pin các bác sạc bao lâu thì đầy, t sạc mất tận 5 tiếng để đầy 90% ( sạc bằng sạc thường chứ ko sạc wa cổng usb đâu)

Ặc ặc8-| thế pin bác dùng được lâu nữa không?? Thông thường pin của con này chỉ sạc 2h là đầy mà:|

huysmall

Pin của bác có khả năng ko giữ dòng khi nạp, do đó lúc dc nạp thì nó lại có hiện tượng xả dòng.

PhamHien

Các bạn có nắm được một số điều sau đây không?
1. Pin điện thoại nói chung chia ra những loại pin nào?
2. Dung lượng của mỗi pin (tính bằng điện lượng mà nó tích được: mAh) nói nên điều gì?
3. Cách thức sạc và xả pin như thế nào là đúng để nâng cao hiệu suất và kéo dài tuổi thọ pin?
4. Nguyên tắc sạc điện cho pin (nguồn truyền điện tích cho máy thu) như thế nào?
5. Dụng cụ, phương thức sạc(cable, sạc...) có ảnh hưởng như thế nào đến pin?
6. Pin nhanh cạn hay lâu cạn liệu có do HĐH của máy và phần cứng, phần mềm của máy?
7. Thời gian chờ và thời gian sử dụng liên tục (nghe gọi, nghe nhạc, xem phim, wifi, btooth, "nghịch"...) có khác nhau không?
8. Vòng đời của một viên pin (Số lần sạc và xả) khoảng bao lâu?
9. Các loại CHIP của máy khác nhau thì điện năng tiêu thụ có khác nhau?
10. Thế nào là pin "thật", pin "lởm"?
....

Thiết nghĩ, các bạn nên tìm hiểu kỹ những vấn đề trên đây, trước khi bàn bạc về pin. Bản thân mình cũng chưa nắm được hết, nhưng thấy hình như các bạn hơi chủ quan trong việc tư vấn về pin hoặc là cứ đổ lỗi cho "pin lởm"!

Người ta thường chỉ nói: "pin giữ điện tích" (khả năng tích điện tích trên các cực) chứ mình chưa nghe thấy "pin giữ dòng" bao giờ cả. Bởi dòng ở đây chắc là dòng điện, do các điện tích dịch chuyển trên vật dẫn mà thành, chứ nó không bị "giữ lại " ở đâu cả!

Khi mình mua máy C720W mới tinh thì thấy có cái tờ giấy hướng dẫn sau đây về pin, các bạn cùng tham khảo.

Hướng dẫn Sạc pin Li-ion Polimer(Kèm theo trong hộp máy Dopod C720W)
Pin chỉ đạt hiệu suất cao sau 3 lần sạc và sử dụng đầu tiên
1. Lần 1: Cần sạc và giữ nguyên trạng thái sạc cho đến lúc đầy pin (100%), có thể sạc ngay sau khi mua máy mà không cần chờ hết pin có sẵn. Để thuận tiện có thể sạc vào buổi tối, cắm liên tục khoảng 8 tiếng đến lúc đầy thì bỏ ra dùng
2. Lần 2: Chỉ tiến hành sạc sau khi dùng cạn kiệt điện của lần thứ nhất và thời gian cũng thực hiện như lần 1
3. Lần 3: Chỉ tiến hành khi dùng hết pin của lần 2 rồi lại sạc lại
4. Lần 4. Bạn không nên để kiệt pin cũng như không nên sạc khi pin còn nhiều điện. Khi máy báo sắp hết pin thì nên sạc ngay
5. Nếu để pin cạn kiệt quá nhiều lần sẽ dẫn đến hiện tượng pin mất khả năng tích điện. Khi pin bị kiệt, nên cắm sạc và để như vậy, sau một khoảng thời gian tích điện nhất định, máy sẽ hoạt động trở lại. Nếu không khắc phục được thì phải cần đến dụng cụ chuyên nghiệp ở cửa hàng
6. Sau khoảng 30 lần sạc bình thường thì nên xả hết pin(dùng kiệt) 1 lần và sau đó sạc lại để làm "tươi" pin

Chỉnh sửa cuối:

PhamHien

Lưu ý một điểm rất quan trọng!

Khi các bạn vọc máy(chạy các chương trình), mỗi khi thoát thì chương trình đó chỉ thu về dạng "minimize" chứ chưa thoát hẳn, tức là nó vẫn đang chạy ngầm!

Điều này là nguyên nhân không nhỏ dẫn tới pin chóng bị hao!

Cách giải quyết là: nên luôn luôn tắt hết các chương trình đã mở mà không dùng đến nữa. Hãy làm như sau:

- cách 1: vào Task Manager chọn "Stop all running..."
- cách 2: Nhấn tổ hợp "Fn" và "e" khi đó Celes Task cũng hiện ra list các chương trình đang chạy. Bạn có thể tắt bớt một vài chương trình hoặc tắt toàn bộ!

Ở nhà bạn, việc tắt bớt các bóng điện đang chiếu sáng những nơi không cần thiết ...liệu có đỡ hao phí điện năg không?